หน้า: 1 ... 3 4 [5]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์หลอดของผม อิอิกำ  (อ่าน 38721 ครั้ง)
tsawana
Vmodtech Member

« ตอบ #60 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2009, 09:53:33 »

1. ถ้าหลอดเบอร์เดียวกัน จะมีขาเหมือนกันมั้ยครับ
2. แล้วหลอดแต่ละเบอร์ มันมีอะไรแตกต่างกันครับ
3. ถ้าจะเอา 2a3 ไปใส่ในวงจรของท่าน MrHelix ได้ป่าวครับ ถ้าได้จะต้องใส่แทนตัวไหนครับ

ป.ล. ยิ่งถามมาก ยิ่งอธิบายมาก ผมก็ยิ่งงงมากขึ้น เพราะฉะนั้น รีบๆ ประกอบซักตัวดีกว่า  go
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #61 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2009, 10:07:14 »

1. ถ้าหลอดเบอร์เดียวกัน จะมีขาเหมือนกันมั้ยครับ
2. แล้วหลอดแต่ละเบอร์ มันมีอะไรแตกต่างกันครับ
3. ถ้าจะเอา 2a3 ไปใส่ในวงจรของท่าน MrHelix ได้ป่าวครับ ถ้าได้จะต้องใส่แทนตัวไหนครับ

ป.ล. ยิ่งถามมาก ยิ่งอธิบายมาก ผมก็ยิ่งงงมากขึ้น เพราะฉะนั้น รีบๆ ประกอบซักตัวดีกว่า  go

-หลอดเอบร์เดียวกัน มันจะมีขาเหมือนกัน..แต่ถ้าเบอร์แทนบ้างครั้ง อาจต้องรีขาใหม่ คือขามันไม่ตรงกัน
-หลอดแต่ละเบอร์ จะมีจุด เด่นต่างกัน เช่น 12AX7 เค้าว่าเกนสูงมาก ส่วน 12AU7 เกนมันต่้ำลงมา เสียบแทนกันได้ (เคยได้ยินมาว่างั้นนะ รอเกจิอีกที)
-คงต้องดูว่า ไฟพอมั้ย  อะไรหลายๆอย่างลงตัวมั้ย...เรื่องวงจรผมขอผ่านครับ แหะๆ...ไม่รู้เรื่อง

MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #62 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2009, 11:39:16 »

ตอบคำถามนะคะ  mdr
1. ถ้าเบอร์เดียวกัน มันจะมีขาตรงกันอยู่แล้ว เว้นแต่จะเป็นเบอร์เลียนแบบ ทีสเปคตรงกัน แต่ขาไ่ม่ตรง
อีกกรณี ถ้าเป็นเบอร์ใกล้เคียง จะต่างกันที่ไฟจุดไส้หลอด อย่างเช่้น EL84 PL84 XL84 UL84 อิอิกำ
หรืออีกกรณี ถ้าเป็นเบอร์ในแบบมะกัน 6BQ5 ก็เป็นเบอร์เดียวกันกัีบ EL84 ในยุโรปค่ะ
แล้ว 6BQ5 ก็ยังมีแฝดอีก 5BQ5 8BQ5 14BQ5 50BQ5 เอิกๆๆ กำำ

2. เป็นคำถามที่ดีมากนะคะ แต่กว้างมากเลยค่ะ อิอิกำ
ึคิดภาพไม่ออก คิดเป็นรถดีกว่า ใหญ่ดี นู๋ช้อบชอบ
มันก็มีรถหลายรุ่น หลายประเภทเลยค่ะ เอาหลักๆ รถกระบะ รถเก๋ง รถตู้ รถไถ รถมอไซค์ รถเครน รถแบคโฮ รถสิบล้อ รถสามล้อ เง้ออออ ยังไม่หมดอีก อิอิกำ
หลอดก็เหมือนกันค่ะ มีหลายรุ่น หลายประเภท ฉะนั้นแล้วยังไม่ต้องซีเรียสค่ะ
ตอนนี้เอาเป็น หลอดปรี หลอดเอาท์พุท กับหลอดในภาคจ่ายไฟ ก็น่าจะพอแล้วสำหรับเครื่องเสียงนะคะ  biggrin

3. 2A3 เป็นหลอดเอาท์พุท แบบ Triode ฉะนั้นหน้าที่ในวงจรก็ต้องแทน 6AQ5 ค่ะ
แต่ว่าแทนกันไม่ได้ทันทีด้วยประการทั้งปวง  Cry
-2A3 เป็นหลอดแบบ 4 ขา ขณะที่ 6AQ5 เป็น 7 ขาเล็ก
-การจุดไส้หลอดต่างกันลิบลับ เพราะ 2A3 จะจุดร่วมเป็น Cathode ขณะที่ 6AQ5 จะเป็นการจุดไส้แยกอิสระ
-จุดทำงานที่ไม่เหมือนกัน CCไม่เท่ากัน รอบเครื่องไม่เท่ากัน การจะทำให้ไปวิ่งกับชุดเกียร์ช่วงล่างเดิมก็ยาก (อิอิกำ มาอีกแล้ว)
เนื่องจาก2A3มันเกิดก่อนและแก่กว่ามาก(ที่จริงก็เป็นเรื่องการจุดใส่ร่วมกับCathodeนั่นล่ะ)
ทำให้มันเอาใจยาก... แต่พึ่งพาได้
ป๋าๆ อย่างนี้ เสียงดีแน่ๆ (จริงเหรอ)
ถ้าทำ 2A3 ตั้งแต่ตอนนี้ อาจทำให้ท้อก็ได้ค่ะ เพราะจูนยาก ฉะนั้นแล้ว เล่นหลอดเล็ก ราคาเบาๆ
ศึกษาการเล่น วงจร การปรับจูนไปก่อน พร้อมเมื่อไหร่ ลุย!!! สู้ๆค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ  love
ถ้าขับเป็นเมื่อไหร่ การซิ่งก็ไม่ใช่ปัญหา อิอิ พี่น้อง Vmod ทำได้อยู่แล้ว  oops
อิอิกำ กินยาผิดซอง  drunk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มิถุนายน 2009, 11:44:47 โดย MrHelix » บันทึกการเข้า

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
หน้า: 1 ... 3 4 [5]   ขึ้นบน
  พิมพ์