หน้า: [1] 2 3 ... 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์หลอดของผม อิอิกำ  (อ่าน 38586 ครั้ง)
MrHelix
Vmodtech Member

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 02:01:17 »

สวัสดี พีั่น้อง วีมอดเ้ทค
กระผมเอ๊กซ์ เกรียนไทย ไร้ศักดิ์ศรี
นำพาท่าน ชมผลงาน ที่ผมมี
ในวันนี้ นำเสนอ แอมป์หลอดเอย  mdr

ถึงจะมี ตัวเดียว ที่เปรี้ยวอยู่
อยากให้ดู ว่ามัน ง่ายหนักหนา
ทำแอมป์หลอด ฟังเอง สุขอุรา
มาครับมา พี่น้อง เล่นหลอดกัน  mdr
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน 2009, 02:18:33 โดย mrhelix » บันทึกการเข้า

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
MrHelix

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #1 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 02:09:51 »

เก็บข้อมูล อยู่นาน หลายอาทิตย์
ผมนั่งคิด หลอดไหน ได้ใจกว่า
ไม่ชอบใหญ่ ขอเล็กเล็ก ถูกราคา
สรุปว่า หลอดนี้ ได้ใจไป  intello

6AQ5 เป็นหลอดเอาท์พุทแบบบีมเพนโธด นิยมใช้ในเครื่องเล็กๆ เพราะมันเล็กกว่าชาวบ้านเค้า  Wink
แถมราคาถูก หาง่าย ไปบ้านหม้อ ได้เลยที่หลอดละ 200 ผมว่าไม่แพงนะครับ แถมเสียงใหญ่อีก  mdr
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน 2009, 03:28:34 โดย mrhelix » บันทึกการเข้า

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
MrHelix

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 02:17:15 »

นั่งงมมั่ว วงจร ปวดขมับ
เลยต้องจับ ยำใหญ่ ไม่มีเหลือ
ได้วงจร ออกมา แบบคลุมเครือ
ใครจะเชื่อ มันใช้ได้ อิอิกำ  mdr

วงจรแบบมั่วมาก อิอิกำ
เป็นการใช้หลอดไตรโอดคู่อย่าง 6FQ7 มาขับ 6AQ5 ที่ทำงานในโหมดไตรโอด
ดังนั้นวงจรนี้เวลาเอามาทำจึงมีหลอดแค่ 3 หลอด
แล้วเวลาทำแอมป์ ก็จะมีคนถามว่าได้กำลังขับเท่าไร
ผมก็ตอบว่าไม่ถึง 2 วัตต์   drunk แต่อย่าประมาทนะครับ แค่นี้ก็ดังทั้งบ้านแล้ว  intello
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน 2009, 03:32:29 โดย mrhelix » บันทึกการเข้า

MrHelix

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 02:22:58 »

เลยต้องหา แท่นใส่ ให้มันอยู่
ผมไม่รู้ จะหา มาจากไหน
ด้วยความเกรียน จะรอ ช้าอยู่ใย
ซีดีรอม นั่นไง ยัดมันเลย  666

MrHelix

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 02:36:51 »

ตอนเสร็จแล้ว ดูดี กว่าที่คิืด
ตอนตั้งติด อุปกรณ์ วุ่นหนักหนา
หงายท้องเครื่อง แทบอ้วก อุบาทว์ตา
โอ้ยจะบ้า ทำไปได้ นะคนเรา  he

อุปกรณ์ ทั่วไป เท่าหาได้
จับกราวน์ไว้ จุดเดียว อย่างที่เห็น
ภาคจ่ายไฟ ไดโอด ไม่ยากเย็น
รวมมาเป็น แอมป์เกรียน อิอิกำ  rules

ครับ อย่างที่บอกไว้ ว่ามันไม่ได้ไฮโซอะไรเลย อิอิ
C จ่ายไฟ : Elna สามัคคี  mdr
C Coupling : ERO MKT
C Cathode : Elna Cerafine , Elna Silmic
R : ทั่วๆ ไป
ไดโอด : BYV26 <- ผมว่ามันมีผลเยอะจริงๆนะครับเนี่ย  666
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน 2009, 03:35:56 โดย mrhelix » บันทึกการเข้า

Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 02:45:45 »

starดูด้านบน แล้วมันช่าง ศิวิไลซ์ star

starหงายท้องไป โอ้จังไร ไปดีกว่าเอย star

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
MrHelix

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 02:48:48 »

ได้แอมป์หลอด มาแล้ว ยังไม่จบ
ต้องไปพบ ลำโพง ตัวปัญหา
ฟังกับหลอด ต้องเลือก ล่ามันมา
ฟูลเรนจ์จ้า ข้างละดอก ก็พอเพียง   Cool

หาแบบที่ ความไว สูงสูงหน่อย
แอมป์ตัวน้อย ขับสบาย เลยครับป๋า
อย่างของผม ยัดวีไปป์ ไว้งามตา
ฟังเพลงช้า เพลงบรรเลง เจ๋งไปเลย  great.

ลำโพงที่ผมใช้อยู่ก็ ฟิลิป 8 เหลี่ยม ยัดใส่ตู้ V-Pipe ซึ่งตู้แบบนี้ข้อดีคือเสียงมันจะไหลเอามากๆ
หัวเสียงกระแทกแทบไม่มี  mdr
ยิ่งเครื่องดนตรีที่มีการสั่นพ้องกำทอนของเสียงเยอะๆล่ะก็  Cool
แถมดอกลำโพงอยู่ในระดับหูพอดีั ไม่ต้องมีข้าตั้ง  mdr
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน 2009, 03:39:33 โดย mrhelix » บันทึกการเข้า

MrHelix

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 03:18:10 »

ว่าแล้วว่า มันต้อง ยังไม่จบ
มันต้องพบ การโม อีกสักหน
จะได้สม บูรณ์แบบ ถูกใจตน
ดีกว่าทน พบสิ่งที่ ไม่ถููกใจ  mdr

เปลี่ยนหลอดหน้า มาสิบสอง เอเอ็กซ์เจ็ด
มันต้องเด็ด กว่าเก่า แน่แน่เอ๋ย
จะเก่าใหม่ หาได้ ไม่ยากเลย
แุถมไม่เชย เกนพุ่ง สะดุ้งเอย  oops

ถ้าคุณเล่นหลอดต้องรู้จักดิ 12AX7  rofl
จริงๆ ผมชอบเสียง 6FQ7 มากกว่านะครับ แต่ด้วยความสะดวกจึงใช้ตัวนี้
เพราะมันมีเกนขยายในตัวสูงอยู่แล้ว เลยไม่น่าจะต้องมีปรีแอมป์
ขณะที่ 6FQ7 เนี่ยจังๆครับ ต้องเสียบปรีฯ ผมว่ามันยุ่งๆ แถมกลัวดรอปอีก mdr
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน 2009, 03:43:12 โดย mrhelix » บันทึกการเข้า

MrHelix

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 03:25:39 »

จับเปลี่ยนซี คับปลิ้ง ให้ซิ่งกว่า
จากเดิมว่า อีโรเขียว ไม่สดใส
เอามาเป็น วีม่าแดง แรงกันไป
ก็ถูกใจ กว่าเก่า เร้าใจดี  great

แถมรื้อสาย ไวริ่ง ใหม่ให้หมด
จับกดกด เข้าไป ให้มุดหนี
แล้วเอาเทป สังกะสี แปะทันที
เพียงเท่านี้ ก็ดีกว่า ตอนแรกเดิม (ตรงไหน)  lol

ไม่มีอะไรมากครับสำหรับ WIMA MKP10 ผมว่าในราคาระดับเดียวกันมันคุ้มสุัดแล้ว  star star star star star
จะให้ผมไปเล่นแพงๆ คงไม่ไหว  yes
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน 2009, 03:44:57 โดย mrhelix » บันทึกการเข้า

MrHelix

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 03:46:29 »

อิอิกำ ไปนอนดีกว่าครับ  go  zzz sleep

tpp
True Love Always

« ตอบ #10 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 07:30:44 »

C ควายได้ใจจริงๆครับ

อยากไปฟังบ้างจัง
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 07:45:11 »

โอ้สัดม๋า บ้าไปแล้ว ขอนแก่นเกรียน อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tccx
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.ท

« ตอบ #12 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 09:27:46 »

อยากจับต้อง ลองฟัง

สักครั้งเอย เสียงเผย ออกมา หาใครเทียม

Samaung TCCX
Sansiro AcMilan
ปีนี้อยากได้แชมป์กัลโช่วะ
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 09:51:05 »

sarcastic sarcastic great ลำโพงที่ว่าระดับหู นิต้องยืนฟังหรอครับ??  หรือว่าพวก กอดเดียว นั่งฟังนอนฟัง ต่ำกว่าระดับลำโพง เป็นฟุตๆแล้วเสียงยังดีอยู่ เพราะ น้องดอกเดียวที่มี หลุดโฟกัสมันซักฟุตนึงเสียงก็หลบหนี หมดแล้ว

แต่ถ้ามันเสียงวงกว้าง แบบไม่เสียสมดุลจริงๆ น่าลองยิ่งนัก 2ดอก รวมตู่ ราคายังไม่เท่าลำโพงที่วางขายทั่วๆไปเลย แถมแอมป์ผมคงขับได้3-4 บ้าน 6550se อวบๆ กำลังน่าจะแถวๆ 7-10w  ยังลากลำโพง 87db นิ่มๆ...แต่กินพลังชิบ... love

สุ้ต่อไปเกรียนน้อย หารีคู่บุญมาวางข้างๆอีกตัว หล่ะหยุดทำแอมป์ไปได้ยาวๆเลย 555 whistle whistle

MrHelix

« ตอบ #14 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 10:21:12 »

C ควายได้ใจจริงๆครับ

อยากไปฟังบ้างจัง
เ้อ้าว่างเมื่อไหร่ ผ่านมาแถวนี้ บอกเลยนะครับ จะได้เตรียมซกเล็กไว้รอ อิอิกำ  mdr

โอ้สัดม๋า บ้าไปแล้ว ขอนแก่นเกรียน อิอิกำ
โอ้แท้งกิ้ว ทีเช่อ นะเอิงเอย  mdr

อยากจับต้อง ลองฟัง

สักครั้งเอย เสียงเผย ออกมา หาใครเทียม

สรุปว่ามันห่วยจนเทียบใครไม่ใช่มั้ยได้ครับ  lol

sarcastic sarcastic great ลำโพงที่ว่าระดับหู นิต้องยืนฟังหรอครับ??  หรือว่าพวก กอดเดียว นั่งฟังนอนฟัง ต่ำกว่าระดับลำโพง เป็นฟุตๆแล้วเสียงยังดีอยู่ เพราะ น้องดอกเดียวที่มี หลุดโฟกัสมันซักฟุตนึงเสียงก็หลบหนี หมดแล้ว

แต่ถ้ามันเสียงวงกว้าง แบบไม่เสียสมดุลจริงๆ น่าลองยิ่งนัก 2ดอก รวมตู่ ราคายังไม่เท่าลำโพงที่วางขายทั่วๆไปเลย แถมแอมป์ผมคงขับได้3-4 บ้าน 6550se อวบๆ กำลังน่าจะแถวๆ 7-10w  ยังลากลำโพง 87db นิ่มๆ...แต่กินพลังชิบ... love

สุ้ต่อไปเกรียนน้อย หารีคู่บุญมาวางข้างๆอีกตัว หล่ะหยุดทำแอมป์ไปได้ยาวๆเลย 555 whistle whistle
อยู่ในระดับนั่งฟังครับ เพราะปกติ ผมก็ทำงานแถวๆนั้น ทำทำไปหันวับกลับมาฟัง เพราะจังเอย อิอิกำ
ด้วยความที่มันแปดนิ้ว วงสวิงมันเลยกว้างกว่าตัวสามนิ้วที่ผมใช้ก่อนหน้านี้ครับ  happy
แต่กระนั้นแล้วผมยังคิดจะหาไอ้พวกสองดอกมาใช้บ้างครับ แต่ไม่ใช้กับแอมป์หลอดนะครับ  mdr
มีโครงการจะทำแอมป์ตระกูล Nelson Pass ดูสักตัวครับ เห็นเขาว่าดีจัง ชาิตินี้ผมต้องลอง  love

หน้า: [1] 2 3 ... 5   ขึ้นบน
  พิมพ์