หน้า: 1 [2] 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์หลอดของผม อิอิกำ  (อ่าน 38588 ครั้ง)
numz
Vmodtech Member

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #15 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 13:06:27 »

อย่างงี้นิเอง เห้นว่า จอมอนิเตอร์มันวางที่พื้น ก็ คิดว่าต้องลงไปนั่งกับพื้น เพราะนั่งกับพื้น คงต้องสูงราวๆ 2เมตรอะ หูถึงจะได้ระนาบ 100CM  เพราะขาตั้งลำโพงผมมัน 26" รวมลำโพงแล้วราวๆ 30-33" นั่งกับพื้นหรือนั่งฟังเพลงบนเตียง พอดีๆ หูเลย  love

MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #16 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 13:21:28 »

อย่างงี้นิเอง เห้นว่า จอมอนิเตอร์มันวางที่พื้น ก็ คิดว่าต้องลงไปนั่งกับพื้น เพราะนั่งกับพื้น คงต้องสูงราวๆ 2เมตรอะ หูถึงจะได้ระนาบ 100CM  เพราะขาตั้งลำโพงผมมัน 26" รวมลำโพงแล้วราวๆ 30-33" นั่งกับพื้นหรือนั่งฟังเพลงบนเตียง พอดีๆ หูเลย  love
อิอิครับ สำหรับผมนอนฟังไม่ได้ครับ หลับลูกเดียว  rofl

ส่วนโครงการต่อไปในประเภทหลอดของผม คงจะเป็นตัวนี้ครับ 6AS7 ยังคิดไม่ออกเลยว่าจะยำมันออกมายังไงครับ
สงสัยต้อง 1 หลอดขับ 1 หลอดเอาท์พุืท 1 หลอดจ่ายไฟ  intello

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน 2009, 13:23:16 โดย mrhelix » บันทึกการเข้า

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
numz

« ตอบ #17 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 13:25:57 »

mad mad ขอนแก่นน้อยขยับมาเล่นหลอดใหย่ ผมกำลังจะหาหลอดเล็กมาสะสมลงกล่องซะหน่อย หลอดไหน หายาก หรือใกล้สูญพันธุ์ เราต้องคว้ามาเก็บ อิอิ อาจจะไม่ทำแอมป์แต่คงมีใว้ในครอบครอง ใว้ให้ลูกดูซะมากกว่า คงเริ่มจาก EL84 ก่อน 

จะว่าไปยิ่งลองยิ่งหูเสีย เบื่อหลอดมะกันแล้ว หา ยุโรป ตะวันตกมาเสียบเล่นดีก่า... หลอด ฟรั่งเศษ/อิตาลี หายากดี ไม่สวยเสียงไม่ดีไม่สน แต่หายยาก....น่าเก้บ ส่วนอึ่งอ่างจากสวีเดนขอผ่านนะครับ.... ได้ยินมาว่า มีตังก้ไม่มีคนขาย...

อย่าง 5U4 ก็เก็บเท่าที่มีหล่ะ ต่อไปก็คงมองหา GZ34 5AR4 แทน เอิ๊กๆ

เล่นหลอด สนุกตอนหาหลอด เนี่ยหล่ะเพราะทำไม่เป็น 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน 2009, 13:31:28 โดย numz » บันทึกการเข้า

MrHelix

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #18 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 13:48:35 »

jap 6AQ5W / 6005 ไงครับ หาง่ายๆ เลย
ผมเห็นของ JAN GE/Sylvania Black Plate หลอดละสองร้อย
อยากได้ชะมัด  intello แต่ไม่มีโอกาสไปบ้านหม้อครับ  Cry
ยิ่งตอนนี้ผมยิ่งว่าจะพัก DIY ก่อน เพราะแอมป์ถูกใจแล้ว
ว่าจะทำ COAX/SPDIF DAC ไอ้ PCB ก็ดันไม่มาซักที ของที่รออยู่นี่มันจะเค็มแล้ว  Cry
แล้วหลังจากนี้ช่วงเปิดเทอม ผมคงไม่มีเวลาว่างมานั่งทำ อยากให้มันเสร็จๆ ไป  intello
เซ็งครับ ยิ่งร้อนๆอยู่  drunk

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
numz

« ตอบ #19 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 14:03:24 »

sarcastic พวก SS ลง pcb ทั้งหลาย คนทำ(ไอ้เบน) มันไม่ถนัดเลยต้องขอผ่าน....   rofl

MrHelix

« ตอบ #20 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 14:15:38 »

มีแอบไปจับ GZ34 ด้วย  mdr

numz

« ตอบ #21 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 14:41:06 »

ถามไอ้เบนหล่ะ ไม่ mullard ก็ brimar ผลิต

จะเอามั้ยหล่ะ 6005 ได้ จัดไปทีเดียว เพราะนัดเจอรับของอยุ่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน 2009, 14:43:42 โดย numz » บันทึกการเข้า

MrHelix

« ตอบ #22 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 14:45:16 »

ถามไอ้เบนหล่ะ ไม่ mullard ก็ brimar ผลิต

จะเอามั้ยหล่ะ 6005 ได้ จัดไปทีเดียว เพราะนัดเจอรับของอยุ่แล้ว
ตายละ ค่าสินสอดผมเอาไปลง PCB หมดแล้ว ถ้าพี่แบกไว้ให้ผมก่อนได้จะดีมากเลยครับเนี่ย  intello

numz

« ตอบ #23 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 14:48:28 »

ตายละ ค่าสินสอดผมเอาไปลง PCB หมดแล้ว ถ้าพี่แบกไว้ให้ผมก่อนได้จะดีมากเลยครับเนี่ย  intello

เอาจิงป่าว 1 คู่ ?

MrHelix

« ตอบ #24 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 15:11:32 »

เอาจิงป่าว 1 คู่ ?

ไปยังครับ จัดเลยครับท่านพี่  intello

numz

« ตอบ #25 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 16:20:02 »

Tongue ม ค ป ด แล้วน้องเอ๋ยย  Cry

อิอิ เจ้า RCA มันคือ Mulard แปลงกายมานิเอง ^^

Mullard (branded RCA) GZ34/5AR4.

Date code of "f12 B7E1" (Blackburn Factory, Great Britain).

ข้อมูลจาก Ebay แต่เพราะมันไม่ใช่ OO เกตเตอร์ ที่โด่งดัง...มันเลยไม่แพงอย่างที่คิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน 2009, 23:38:42 โดย numz » บันทึกการเข้า

ben

« ตอบ #26 เมื่อ: 22 เมษายน 2009, 06:18:10 »

Tongue ม ค ป ด แล้วน้องเอ๋ยย  Cry

อิอิ เจ้า RCA มันคือ Mulard แปลงกายมานิเอง ^^

Mullard (branded RCA) GZ34/5AR4.

Date code of "f12 B7E1" (Blackburn Factory, Great Britain).

ข้อมูลจาก Ebay แต่เพราะมันไม่ใช่ OO เกตเตอร์ ที่โด่งดัง...มันเลยไม่แพงอย่างที่คิด

กุม่ายใช่ ม๋า นะ lol rofl

ส่วนหลอดเด๋วมีตังเมื่อใดค่อยไปเอา งุงิ
 rofl
tsawana

« ตอบ #27 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2009, 13:07:33 »

อยากลองทำแอมป์หลอดเล็กๆ ง่ายๆ เองบ้าง แต่ไม่มีความรู้เลย มีคำแนะนำมั้ยครับ
numz

« ตอบ #28 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2009, 13:51:45 »

อยากลองทำแอมป์หลอดเล็กๆ ง่ายๆ เองบ้าง แต่ไม่มีความรู้เลย มีคำแนะนำมั้ยครับ

PM ไปสอบถาม เกจิ ทั้งสองเลยครับ ออกแนวเกรียนๆ ก็ MrHelix ผู้ที่ไม่เคยหลุดคอนเซป... กับตาเบน ครับ

ben

« ตอบ #29 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2009, 07:16:21 »

PM ไปสอบถาม เกจิ ทั้งสองเลยครับ ออกแนวเกรียนๆ ก็ MrHelix ผู้ที่ไม่เคยหลุดคอนเซป... กับตาเบน ครับ

มีอะไรสอบถามยินดีตอบครับ great
หรือถ้ากลัวตายจะให้ควบคุมการผลิตให้ ก็ยินดีครับ ถ้าว่างนะ Wink

หรือถ้ากลัวตายมากๆๆ ก็ยินดีทำให้แบบมีค่าใช้จ่ายครับ love  แต่ขอไฟไม่เกิน 500v นะครับ love
หน้า: 1 [2] 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์