หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: TT M9 Re-born  (อ่าน 35157 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2009, 23:55:19 »

หลังจากนั้นเล็งท่อน้ำให้ดี ใส่ตัวต่อ Fitting ข้องอ แล้ว ประกอบกลับเข้าเคสครับ

ก็เหลือแค่เดินสัญญาน สายน้ำ กับใส่ PSU เท่านั้นเอง

อ้อตอนจะใส่สายรัด บากท่อน้ำซะหน่อยก็ดี หากไม่แน่ใจ กลัวสายหลุด  น้ำแตกใน  เคสครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ธันวาคม 2009, 00:00:33 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #31 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2009, 00:05:24 »

ต่อไปก็เดินสาย Front Panel เข้าตามรูที่เจาะไว้ ผมเปลี่ยนสาย USB ติดเคสมาเป็น USB ของ Card Reader แทนเนื่องจากของ TT อ้วนมากมีสองเส้น ร้อยหลังเคสลำบากมาก ส่วนสาย HD Audio ยาวเกือบไม่พอ ถ้าใช้บอร์ด ATX คงต้องเดินข้างหน้า ลากผ่านบอร์ดเอาครับ (TT ขึ้นชื่อเรื่องความยาวสายติดเคส ไม่เคยทำพอดีเลยสักรุ่น) ผมมี Armor สาย Audio สั้นมากเลาะข้างบอร์ดไม่ถึงต้องเอาลอดใต้บอร์ดเอา ถ้าใช้บอร์ด Gigabyte นี่หมดสิทธิเลย สายมันสั้นไป (เคสตอนซื้อตัวจะเป็นหมื่นเอา ไม่สนใจรายละเอียดเลย) ส่วน Mozart เชื่อไหมครับว่า สาย HD Audio ยาวเกือบเมตรครึ่ง หาที่ในเคสเก็บสายไม่ได้ ต้องตัดทิ้งแล้วต่อใหม่ ส่วนตำแหน่งที่ให้ติด HDD ความยาวสาย SATA ธรรมดายาวไม่พอ เคสแถมสาย SATA ยาวให้เส้นเดียว ใช้กับ Optical ก็หมดแล้ว ผมโชคดีได้สาย eSATA ตัวยาวจาก CM690 สองตัวสองเส้นเลยพอได้ใช้ แต่ก็สั้นจนเก็บซ่อนสายไม่ได้อยู่ดี มีทางออกคือต้องสั่งสาย SATA ยาวพิเศษจากเมืองนอกมาเพื่อทำเคสตัวเดียว สุดท้ายผมต้องตัดต่อสาย SATA เองจนเป็นก็จากทำเคส Mozart นี่หละครับ ขอบคุณ TT จริงๆ  diablo
Suhanna

« ตอบ #32 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2009, 00:08:52 »

เอาภาพการเก็บสายไฟเคสตัวนี้มาให้ชมกันครับ ตัวผมคนทำค่อนข้างพอใจเลยทีเดียว (ผมชอบวิธีการเก็บสายในเคส NOX มากกว่าเนาะ ไว้ลูกปิดเครื่องแล้วจะถ่ายมาให้ดูครับ ตั้งแต่เอาไปอาทิตย์ก่อนยังไม่เคยปิดเลยอ่ะ) ดูไปเรื่อยๆ ขำๆ เผื่อได้ไอเดียบ้างเนาะ  happy
tobi-x-kato
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #33 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2009, 00:10:50 »

เสร็จแล้วเนาะ

ตอนเปิดไฟ มี LED ส่องข้างหลัง สวยงามดี มีตัวเดียวในโลก คริ คริ  mdr

อย่างเท่ห์ๆๆๆๆๆ นู๋อยากได้ๆๆๆๆๆ

Suhanna

« ตอบ #34 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2009, 00:50:54 »

เก็บสายสัญญานเข้าบอร์ดหมดแล้วครับ เหลือแค่สายไฟ ATX จาก PSU เข้าบอร์ดเท่านั้น สายพัดลมผมรวบทำปลั๊กสีดำใหม่เป็นเส้นเดียว ส่วนสาย 12V เข้าปั้มผมทำอีกเส้น ใช้หัว Molex ร่วมกับไฟ 5V เลี้ยง LED ถังพักน้ำ สรุปแล้วนอกจากสายไฟเลี้ยงบอร์ดแล้ว ผมต้องการสายอีกแค่สองเส้นจาก PSU เป็น Molex หนึ่งเส้น กับ SATA 3 หัวอีกหนึ่งเส้นเท่านั้น

เก็บสายด้านหลังบอร์ด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ธันวาคม 2009, 01:10:16 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #35 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2009, 00:58:07 »

Suhanna

« ตอบ #36 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2009, 01:05:22 »

Suhanna

« ตอบ #37 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2009, 01:09:04 »

numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #38 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2009, 01:38:40 »

น้ามๆ เห็นเจ้า D-tek แล้วก็คิดถึงอยากกลับไปเล่นอีก แต่ด้วยความโรคจิตที่ชอบล้างระบบเปลี่ยนน้ำ ทุกเดือน...ไม่ทำแล้วจะลงแดง

ทำให้หลังแทบพัง  oops ขอเป็นผู้ชมอย่างเดียวแทน  great

Suhanna

« ตอบ #39 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2009, 20:10:12 »

น้ามๆ เห็นเจ้า D-tek แล้วก็คิดถึงอยากกลับไปเล่นอีก แต่ด้วยความโรคจิตที่ชอบล้างระบบเปลี่ยนน้ำ ทุกเดือน...ไม่ทำแล้วจะลงแดง

ทำให้หลังแทบพัง  oops ขอเป็นผู้ชมอย่างเดียวแทน  great

ผมผ่าหลังมาตั้งแต่อายุสามสิบกว่าๆแล้วครับ  diablo
เรื่องล้างระบบน้ำผมก็เป็น มีวิธีแก้ง่ายๆ ใช้สายน้ำสีดำ มันมองไม่เห็นตะกอนดีอะครับ อิอิ jap
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2009, 20:19:01 »

เข้ามาชื่นชมความงามอีกครั้งครับ  great
Suhanna

« ตอบ #41 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2009, 09:56:15 »

เก็บสายเสร็จแล้วครับ เหลือแค่แต่งสีที่กระเทาะนิดหน่อย กับ ล้างแผงหน้าเคส ก็เสร็จแล้ว  lol
ทำตัวนี้เสร็จจะได้ไปลุย HTPC ของภรรยาให้เสร็จ รับปีใหม่ เราสองคนหยุดทำงานตั้งแต่ 18 ไปเริ่มปีหน้าเลย
ช่วงพักผ่อน กะว่ารอรับน้องๆที่มาเยี่ยมปีใหม่ กับดูหนังฟังเพลงอ่านหนังสือก็พอ อิอิ  jap

ผมว่า Bios ของ M4A785 ที่ผมใช้อยู่มันแปลกๆอยู่ เปิดสี่หัว เอาการ์ด Nvidia เสียบบู๊ทไม่ติดสักตัว 4850 ก็บู๊ทไม่ขึ้น (แต่สองหัวได้) สุดท้ายไปขุด 3870 ออกมาจากสุสาน ดันเปิดสี่หัว พา 550BE 4 หัวไปเดินเล่นเกิน 4 กิ๊กเย็นๆ  mdr

ว่างคงไปหา 5770 มาลอง เพราะต้องเอามาใส่ใน HTPC ทำ True HD ถ้าบู๊ทติด อาจโดนเป็นคู่เอามาทำ CF กันเล่นว่าจะแรงกว่า 5850 หรือเปล่าหนอ  happy
xztyles
Registered User
*

« ตอบ #42 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2009, 15:13:51 »

พี่สุใช้สายยางไรครับ..... Shocked Cool
yuki_kaze
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #43 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2009, 15:48:09 »

Cool Cool

สวยงามมากครับ

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Suhanna

« ตอบ #44 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2009, 17:29:17 »

พี่สุใช้สายยางไรครับ..... Shocked Cool

XSPC UV (เคย) Blue เป็นสายยางติดเครื่องเก่าของลูกผมครับ ใหม่ๆเวลาโดน UV มันเรืองแสงเอง ออกสีฟ้าๆ ไม่ต้องเติมสีให้ล้างยาก

เอาไว้ว่างๆผมเอา Trick วิธีล้างคราบด้านในสายน้ำเก่า มาให้ดูกันครับ Get Idea ตอนเห็น กทม. ล้างท่อตอนเด็กๆ อิอิ  winktongue
หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์