หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: TT M9 Re-born  (อ่าน 35156 ครั้ง)
numz
Vmodtech Member

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #45 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2009, 18:30:58 »

จำมะได้หล่ะว่า เมื่อก่อนใช้สายอะไร แต่ให้ตาโน๊ต สั่ง Petra มาให้จาก มะกันครับ 1/2" ผมเล่นน้ำไม่เคยมีตะกอนอ่า แต่โรคจิต...

น้ำมันใสๆ แต่ก็ชอบรื้อมาล้างระบบ  love

Suhanna

« ตอบ #46 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2009, 20:18:19 »

จำมะได้หล่ะว่า เมื่อก่อนใช้สายอะไร แต่ให้ตาโน๊ต สั่ง Petra มาให้จาก มะกันครับ 1/2" ผมเล่นน้ำไม่เคยมีตะกอนอ่า แต่โรคจิต...

น้ำมันใสๆ แต่ก็ชอบรื้อมาล้างระบบ  love

แบบนี้นี่.... ผมยอมแพ้แล้วครับคุณหนุ่ม อิอิ  great
xztyles
Registered User
*

« ตอบ #47 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2009, 21:37:29 »

พี่สุใช้สายยางไรครับ..... Shocked Cool

XSPC UV (เคย) Blue เป็นสายยางติดเครื่องเก่าของลูกผมครับ ใหม่ๆเวลาโดน UV มันเรืองแสงเอง ออกสีฟ้าๆ ไม่ต้องเติมสีให้ล้างยาก

เอาไว้ว่างๆผมเอา Trick วิธีล้างคราบด้านในสายน้ำเก่า มาให้ดูกันครับ Get Idea ตอนเห็น กทม. ล้างท่อตอนเด็กๆ อิอิ  winktongue

ขอบคุณครับ พี่สุ  รอชมครับTrick    ใช้ท่อน้ำไทย นานๆไปสายมันขุ่นจำเอาไปใช้มั่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธันวาคม 2009, 21:41:32 โดย xztyles » บันทึกการเข้า
tsawana

« ตอบ #48 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009, 07:32:35 »

มาเยี่ยมชมครับพี่ Suhanna

ช่วงนี้ผมเงียบหายไปหน่อย พอดียุ่งๆ กับธุรกิจนิดหน่อยครับ กำลังจะเริ่มทำกิจการส่วนตัวกับเค้าซะบ้าง อีกอย่างก็บ้ากับการถ่ายรูปลูกอยู่ครับ ช่วงนี้ลูกกำลังจะเริ่มวิ่งแล้วครับ น่ารักมากๆ จนผมเลิกสนใจกิจกรรมอย่างอื่นไปชั่วขณะเลย กลับบ้านถ่ายรูปลูกอย่างเดียว นี่ปาเข้าไปจะครบหมื่นแล้วครับ

ปีนี้ผมมีเรื่องเจ็บตัวอยู่ 3 เรื่อง
1. นิ้วหัก เพราะขณะที่อุ้มลูกอยู่ จะลุกขึ้น ลูกดันดิ้นแรง ผมเสียหลักล้ม
2. ไข้หวัดใหญ่
3. เมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้วเอง (วันขอบคุณพระเจ้าพอดี) เดินไปแตะเก้าอี้ทานลูก นิ้วก้อยเท้าเกี่ยวกับล้ออย่างแรง งานนี้ไม่หักครับ แต่มันเคลื่อนตรงข้อต่อพอดี เล่นเอาเดี้ยงไปเป็นอาทิตย์เลย

ได้เข้ามาชมคอมพี่ Suhanna แล้ว อย่างเล่นน้ำอีกจัง แต่ช่วงนี้ไม่ว่างจริงๆ ครับ

ป.ล. พี่ได้กาแฟแล้วยังครับ (2 กระป๋อง ผมฝากน้องสาวส่งไปให้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธันวาคม 2009, 22:40:40 โดย tsawana » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #49 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009, 08:48:48 »

เพิ่งได้ของจากน้องสาวคุณ tsawana เมื่อวันก่อนเองครับ สวนไปสวนมา เลยไม่ได้เจอกัน ถ้าเจอเองว่าจะฝากขนมไปกลับไปให้ทานด้วย เพราะเค้าโทรมาไม่เจอผม ผู้ช่วยผมรับสาย เห็นคุยกระะหนุงกระหนิง เป็นคนลำพูนด้วยกันครับ แว่วๆว่าบริษัทที่แกทำอยู่ทำ ธุรกิจเหมือนธุรกิจผมที่คนรับสายดูแลอยู่เลย ในอนาคตอาจได้ทำอะไรด้วยกันก็เป็นได้ครับ ช่วงนี้ผมไม่ว่างเอามากๆ เลี้ยงและรับเลื้ยง ทุกวัน สักอาทิตย์หน้าคงซาๆไปหน่อย เลยไม่ได้เจอด้วยตัวเอง รบกวนให้น้องสาวคุณ tsawana ส่งไปรษณีย์มาให้

กาแฟว่าวันนี้จะลองครับ มีสมุนไพรเพื่อสุขภาพมาด้วยอีกชุดใหญ่ ขอบคุณมากครับ

ได้คุยโทรศัพท์ยกับน้องสาวคุณ tsawana เห็นว่าหลานสาววิ่งได้แล้ว ช่วงนี้เป็นวัยที่น่ารักที่สุดของชีวิตครับ  ต้องเก็บความทรงจำช่วงนี้ไว้ดีๆ มันจะผ่านไปเร็วมากจริงๆ ตอนเด็กมากๆไม่รู้เรื่องเล่นด้วยไม่ได้เราเลี้ยงอย่างเดียวเหนื่อยดี โตมาวัยนี้เริ่มรู้เรื่อง น่ารัก ชื่นใจสมกับที่เฝ้าดูแลมานาน ต่อไปก็ต้องสอนให้เค้ารู้จักใช้ชีวิตแล้วหละครับ love

ยินดีต้อนรับสู่โลกธุรกิจของตัวเองด้วยอีกครั้ง อยากฝากความเห็นไว้ด้วยครับ ทำเองต้องอึดต้องอดทน อย่าเลิกกับมันง่ายๆเกินไป ธุรกิจอะไรก็ตามถ้าเราสามารถทำให้มันอยู่ได้เกินห้าปี มันจะแข็งแรงล้มยากแล้วครับ เริ่มต้นเหมือนเลี้ยงลูกนั่นหละ เราทำให้ทุกอย่าง สอนทุกอย่าง พอโตหน่อย เริ่มชื่นใจ โตมากขึ้นเค้าก็จะเลี้ยงเราเอง  jap
Suhanna

« ตอบ #50 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009, 13:39:13 »

M9 ตัวนี้ในความเห็นผมคงเสร็จแล้ว (อย่างน้อยก็ 95%) คงเหลือแค่เปลี่ยนพัดลมหลังเคสใหม่ เพราะตัวที่ใช้อยู่เอาตัวเก่าติดหม้อน้ำมาใช้ กำลังจะพัง (ผมอุตสาห์สลีฟสายซะสวย เสียดายพลังงานมาก ใช้ท่อหดหมดแล้วด้วย) เสียงดังขนาดหนัก (อีกสองตัวพังคาที่ก่อนรื้อไปแล้ว) ถามว่าพอใจไหม พอใจพอสมควรระดับ 85% แล้วถ้าถามว่า ในอนาคตจะ UP อะไร ผมคงจะเปลี่ยนอุปกรณ์อีกสามชิ้น คือปั้มน้ำ ผมว่า TT P500 มันไม่เงียบจริง (ดังกว่า MP355) ผมอยากลองใช้ปั้ม Danger Den ดู เพราะเอามาแทน P500 ได้เลยไม่ต้องวางสายน้ำกันใหม่ แต่คงไม่ตอนนี้เพราะมีโครงการอื่นรออยู่ ตัวที่สองคือ PSU ผมว่ามันคงใกล้จะถึงอายุมันแล้ว (คงเป็นสาเหตุที่ผม OC ไม่ค่อยเสถียรเท่าไหร่ด้วย OCCT สองชั่วโมงผ่าน แต่เปิดติดบ้างไม่ติดบ้าง เสียบ VGA กินไฟมากๆหน่อย ออกอาการทันที) อย่างที่สามคือรอ AMD 6 หัวตัวแท้ๆใหม่ที่จะออกปีหน้า ส่วนVGA ผมคงไม่เปลี่ยน เพราะคอมตัวนี้ไว้ใช้งานเก็บข้อมูลบริษัท ผมใช้คนเดียว (ไม่มีเกมส์ งานและสตางค์เท่านั้น)

ผมชอบที่มันเล็กแล้วก็เบามาก เทียบกับ Armor (โครงการต่อไปจะเปลี่ยนเคส I7 ถ้ายังมีไฟนะครับ)

อาศัยวิชานินจาพรางสายครับ แทบไม่เห็นสายสีดำในเคสเลยดูไม่รกมาก อิอิ mdr
Suhanna

« ตอบ #51 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009, 13:41:38 »

ส่วนถามว่าทำเสร็จแล้วได้รู้อะไรใหม่ๆบ้าง อันนี้เยอะเลย อย่างแรกมีความสุขดีเวลาทำ ประกอบอยู่เกือบสามอาทิตย์หมด Wine ไปเป็นลังเหมือนกัน จิบไปเล็งไป แก้ไปเรื่อยๆ มีความรู้ความเข้าใจกับการใช้ DDR2 บน AMD Platform ว่าถ้าเราปรับ Nature แรมให้เป็น 1066 ใน Bios 785G มันจะปรับเป็น Single Channel อัตตโนมัติ มองใน CPUz ยังเป็น Dual แต่ใช้งานจริงมันเป็น Single Banwidth จะต่ำมาก ต้องไปปรับเป็น 800 แล้วอัดบัส OC เอาถึงแรง ดังนั้นพวก CPU BE ทั้งหลายแทบไม่มีประโยชน์เวลาเล่นจริงเลย มุขปรับตัวคูณ ไม่ลากบัส แต่เพิ่ม HT กับตัวคูณบัสแรม แบบพวก 790 ไม่ Work เลยครับ มันดูเร็วจริง ไปได้ไกลจริง แต่ไม่แรงครับ ประเภทดังแต่ท่อล้อไม่หมุนอะไรอย่างนั้น ความจริงผมได้รู้ได้เข้าใจอะไรมากมาย แต่เรื่องเดียวที่อยากจะพูดคือ เรื่องเปิดหัว CPU ถ้าเปิดเอาสนุก OC เอามันส์นี่สุดยอดครับ แต่ถ้าใช้งานจริง ซื้อหัวแท้ๆมาเล่นดีกว่า มันไม่ค่อยชัวร์ ขนาดผมเปิดหัวแล้ว OC ต่อ Run ผ่าน OCCT 7 ชม. ใช้เล่นได้แค่สองสามวัน ยังมีอาการเปิดไม่ติดบู๊ตไม่ขึ้น หรือค้างบ้างเป็นบางคราว แต่ไม่เคยจอฟ้า แต่แค่ถอดปลั๊กออกสักห้านาที เสียบกลับเข้าไปใหม่ใช้ได้เหมือนเดิม แต่ผมเสียวมากครับ ยามรีบๆ สำหรับเครื่องใช้งาน ถ้ามีปัญหานี่มูลค่าความเสียหายไม่คุ้มกันแน่ๆ แต่ถ้าไม่เปิดหัว OC ใช้งานปรกตินี่ นิ่งมากขนาดผมลองไปใช้ใน Case HTPC เล็กๆร้อนๆ Idle 40 Full เกือบ 55 เปิด Load หนังทิ้งไว้ 10 วัน (ไม่เปิดแอร์) ระหว่างนั้นก็ใช้งานดูหนังฟังเพลงไปด้วย ชิวๆ ไม่ออกอาการใดๆทั้งสิ้น ส่วนไฟที่จะ OC ใช้งานยาวๆจริงๆไม่ว่าจะ Air หรือ น้ำ ไม่ควรเกิน 1.485 ครับ เพราะ System นิ่งจริง แต่จะมีเสียงรบกวนออกที่ลำโพงแล้ว ในกรณีเปิดหัวนี่แทบจะมีเสียงรบกวนออกมาทุกครั้งที่พยายาม OC จากค่ามาตรฐานเลย สุดท้ายขอบคุณบทความท่านน่อมเรื่องวิธีให้ Win 7 32 เห็นแรมได้มากกว่า 4G อันนี้ Work สุดๆและได้ใช้จริงๆ ใน HTPC ที่ผมจะเล่นเป็นโครงการต่อไป อิอิ  lol
Suhanna

« ตอบ #52 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009, 13:43:33 »

นี่หละครับ พัดลมตัวแสบ ตอนปัดฝุ่นเอามาลองเสียบว่าหมุนไหมก็ยังดีๆ พอสลีฟสายเสร็จยัดเข้าเคส ออกอาการเสียงดังหมุนแค่พันรอบ จนต้องถอดปลั๊ก กลัวมันพาเอา MB ผมพังไปด้วยเนาะ  diablo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ธันวาคม 2009, 13:48:09 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tsawana

« ตอบ #53 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2009, 22:42:04 »

จำได้ว่าพี่ Suhanna เคยใช้หม้อน้ำ XSPC RX240 ใช่ป่าวครับ ไม่ทราบว่าความเย็นเป็นยังไงบ้าง ผมจะเอามาใช้กับ i7 920 ครับ เอามาใส่ TJ07 นั่นแหละ พอดีตอนนี้อยากได้อะไรที่เงียบสุดๆ ครับ

แอบมองๆ หม้อน้ำ EK เอาไว้ด้วยครับ ไม่รู้ว่าความเย็นจะเป็นยังไง
yuki_kaze
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #54 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2009, 23:16:46 »

พัดลม cooler master ใช่ไหมครับ

น่าจะเคลมได้นิ ใช้บริการเลยครับ

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Suhanna

« ตอบ #55 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2009, 08:54:21 »

จำได้ว่าพี่ Suhanna เคยใช้หม้อน้ำ XSPC RX240 ใช่ป่าวครับ ไม่ทราบว่าความเย็นเป็นยังไงบ้าง ผมจะเอามาใช้กับ i7 920 ครับ เอามาใส่ TJ07 นั่นแหละ พอดีตอนนี้อยากได้อะไรที่เงียบสุดๆ ครับ

แอบมองๆ หม้อน้ำ EK เอาไว้ด้วยครับ ไม่รู้ว่าความเย็นจะเป็นยังไง

อยากได้เงียบมากๆ คงต้องพิจารณาเปลี่ยนปั้มแล้วละครับ ตอนนี้เสียงดัง (มาก) ในระบบน้ำผมกลายเป็นปั้มน้ำ (ทั้ง 355 และก็ P500 ) ตอนนี้ผมเล็งปั้ม EK (DD CPX-1 Rebrand) สำหรับ Final Stage Upgrade ของ M9 อยู่ครับ

หม้อ XSPC RX คุณ tsawana รับไม่ได้แน่นอนครับ เย็นครับ ใช้รอบพัดลมก็ต่ำ แต่เนื้องานหม้อน้ำ UK ถ้าเคยใช้ BI มาแล้วถือว่างานหยาบคายมากๆ รูน๊อตยังเจาะไม่ตรงรูพัดลม เกลียวน๊อตแปดรู ไม่ตรงสาม แถมทำเกลียวน๊อตหวานตั้งแต่เกิดมาอีกสอง สีกระเทาะง่ายมากครับ

ผมเล็งจะทำเคสน้ำตัวสุดท้ายในอุดมคติผมอยู่ ต้องหาเคสก่อนครับ เอาแบบสวยๆ เงียบๆ อยากใช้หม้อ Swiftech Stack กับปั้ม CPX Pro หนะครับ
Suhanna

« ตอบ #56 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2009, 08:58:14 »

พัดลม cooler master ใช่ไหมครับ

น่าจะเคลมได้นิ ใช้บริการเลยครับ

คงไม่เคลมครับ มันรับใช้ลูกผมมาปีนึง ตอนเอามาปัดฝุ่นนี่ ฝุ่นหนามากๆ เป็นยี่ห้ออื่นผมว่าเดี้ยงไปก่อนหน้านีัสักหลายเดือนแล้ว ส่วนตัวผมถือว่ามันคุ้มมากๆแล้ว ถ้าส่งเคลมเอ็นดู Cooler Master ครับ  love
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #57 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2009, 09:17:15 »

ดูดีมากเลยครับท่าน  lol

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
yuki_kaze

« ตอบ #58 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2009, 11:11:34 »

พัดลมประกันตั้งหลายปี อิอิ ปกติไม่น่าเดี้ยงง่ายๆ

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
  พิมพ์