หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ตามน้ำ เลือกซาวการ์ด พวกนี้ให้ทีคับ  (อ่าน 21408 ครั้ง)
h3R-HEr
Registered User
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009, 21:50:04 »

ขอบคุณครับ  love บทความนั้นเคยติดตามอ่านอยู่ฮับ แล้วก็อันที่ทำความสะอาดพวกระบบเสียงด้วย ได้ความรู้เยอะเลย
พอดีจะเอามาลงคอมในห้องเล็กๆครับ กะจะเอามาคู่กับbose c2 แล้วเวลาจะดูหนังค่อยใช้หูฟังเอา
พี่ๆแนะนำมาฟังเพลงให้เล่น dac ตั้งแยกจะดีกว่า แล้วก็บ้านผมมันอยู่ชั้น19
จะลากสายดินก็ไม่ได้ เวลาฟังซาวการ์ดในเคส ก็เลยมีnoise แถมมาด้วย
เลยจะเปลี่ยนใจ มาลงที่ดิจิมอน sx อ่ะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤษภาคม 2009, 21:54:18 โดย h3R-HEr » บันทึกการเข้า
kim
Vmodtech Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2009, 08:43:50 »

ยินดีด้วยครับที่เลือกได้ของถูกใจ
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #17 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2009, 08:51:02 »

ขอบคุณครับ ขอตามอะไรต่ออีกหน่อยนึงนะกั้บ
ครีเอทีฟdigimon sx เนี่ย
1ต้องเสียบไฟเพิ่มจากหม้อแปลงรึเปล่าครับ
2ถ้าเทียบกับ live 24บิต ที่เพ่ขอนแก่นหล่อ เอามาโม มันต่างกันยังไง(เดิมๆนะครับ)  ขอบคุณครับ
อ้างถึง
ตอนนี้ใช้ออนบอร์ดอยู่ oops
ตอนเปลี่ยนคอมใหม่ มีปัญหานิดๆหน่อยๆเลยกลับมาใช้เครื่องเก่าที่เป็นออนบอร์ด ไอที่เป็นปูสีฟ้าๆ มีช่องสามช่อง เทียบกับออนบอร์ดตัวใหม่ dfi(ไอปูตัวเดิม)ที่มีช่องเสียบ6ช่องแล้ว ตัวเดิมเสียงมันอู้อี้ๆไปเลย ทั้งๆที่แต่ก่อนฟังได้ไม่เป็นไร  แล้วอย่างงี้เปลี่ยนใช้ซาวแยกจะเป็นไงเนี่ย * - *

ดิจิมอน SX ถ้าเสียบ USB ไม่ต้องเสียบไฟก็ได้ครับ แต่ "อาจจะ" มีผลเรื่องกำลังขับ เวลาเสียบหูฟังครับผม

ส่วน  live24 bit เนี่ยผมก็ไม่เคยลองเหมือนกันครับ อาจจะต่างกันที่ พอทเชื่อมต่อมั้ง ผมก้ไม่แน่ใจ SX มี 2 Input RCA และ 1 optic  กับ 1 Mic  ส่วน Output มี 1RCA กับ 1Optic ครับ  พร้อมกับ มีภาคขยายหูฟังในตัว

ประมาณนั้นครับ ส่วนรายละเอียดลึกๆ ไม่ทราบเหมือนกันครับ  whistle
ครับ เสียบไฟมีผลกับกำลังขับแน่นอนเพราะมีแรงอัดมากกว่า  lol
จุดต่างก็มี Digital In / Out ครับ เพราะตัว Live 24 bit มีแค่ Out อย่างเดียว
Analog Input ทั้งคู่ มีทั้ง Mic และ Line ครับ แต่ใน 24bit จะเป็น 3.5 แทน RCA
แล้ว SX ก็มีInputมากกว่าด้วย อิอิ

ส่วน Analog Output ตัว 24bit จะได้เปรียบในเรื่องจำนวน Chanel ครับ
เลือกได้ว่าจะ 2 4 6 แถม CMSS จะทำ Stereo Clone 6 Chanel ก็ได้ครับ

ที่สำคัญ ชิพDAC ที่อยู่ภายใน มันคนละเรื่องกันครับ   drunk

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
h3R-HEr
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2009, 20:46:39 »

ยินดีด้วยครับที่เลือกได้ของถูกใจ
ยังไม่ได้ซื้อเลยค้าบ กำลังตัดสินใจอยู่เลย ^ ^

ขอบคุณครับ ขอนแก่นมาเองเลย
คือไม่ซีเรียสเรื่องอินพุทนะครับ เพราะว่ากะต่อUSBอย่างเดียวเลย แล้วก็out ก็คิดว่าจะใช้ rca ไปลำโพง2.0 เพื่อฟังเพลง
เวลาดูหนังเล่นเกมก็ น่าจะต่อเข้าหูฟัง  เลยอยากให้ฟันโช้ะให้นะครับ

dac ที่ว่าคนละเรื่องนี่ ตัวไหนที่คิดว่าเหนือกว่าหรอครับ ถ้าให้เดาน่าจะดิจิมอนรึเปล่าเอ่ย?
อ้างถึง
ครับ เสียบไฟมีผลกับกำลังขับแน่นอนเพราะมีแรงอัดมากกว่า
ถ้าคนโดนเสียบไฟ แรงอัดจะทำให้พลังY พลุ่งพล่านไม้น้อ.. lol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤษภาคม 2009, 20:49:53 โดย h3R-HEr » บันทึกการเข้า
MrHelix

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #19 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2009, 00:03:32 »

ยังไม่ได้ซื้อเลยค้าบ กำลังตัดสินใจอยู่เลย ^ ^

ขอบคุณครับ ขอนแก่นมาเองเลย
คือไม่ซีเรียสเรื่องอินพุทนะครับ เพราะว่ากะต่อUSBอย่างเดียวเลย แล้วก็out ก็คิดว่าจะใช้ rca ไปลำโพง2.0 เพื่อฟังเพลง
เวลาดูหนังเล่นเกมก็ น่าจะต่อเข้าหูฟัง  เลยอยากให้ฟันโช้ะให้นะครับ

dac ที่ว่าคนละเรื่องนี่ ตัวไหนที่คิดว่าเหนือกว่าหรอครับ ถ้าให้เดาน่าจะดิจิมอนรึเปล่าเอ่ย?
อ้างถึง
ครับ เสียบไฟมีผลกับกำลังขับแน่นอนเพราะมีแรงอัดมากกว่า
ถ้าคนโดนเสียบไฟ แรงอัดจะทำให้พลังY พลุ่งพล่านไม้น้อ.. lol

SX ใช้ Cirrus CS4398
24bit ใช้ Sigmatel STAC9460 (ยี่ห้อนี้สูญพันธุ์ไปแล้ว)

แล้วตัวไหนดีกว่า อืมม์ ผมไม่พูดครับ มันหลายปัจจัย อิอิ แต่ดูไฟล์แนบเป็นแรงอุปาทานดีกว่าครับ 555

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
MrHelix

« ตอบ #20 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2009, 00:04:43 »

อ้างถึง
กลัวจะหมดสมรรถภาพมากกว่าอ่ะดิครับ  rofl

h3R-HEr
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2009, 23:54:21 »

ขอบคุณนะครับ แต่.. ดูไม่เป็น out

เอาเปนว่า ต้องการสื่ออะไรพิเศษถึง ดิจิมอนใช่ใหมครับ
MrHelix

« ตอบ #22 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009, 00:03:44 »

ขอบคุณนะครับ แต่.. ดูไม่เป็น out

เอาเปนว่า ต้องการสื่ออะไรพิเศษถึง ดิจิมอนใช่ใหมครับ
ไม่ใช่ครับ แค่บอกว่าตัวชิป CS4398 มันเป็นตัวชูโรงของชิป DAC ค่ายนี้ครับ  lol

numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #23 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009, 00:09:36 »

ส่วน Analog Output ตัว 24bit จะได้เปรียบในเรื่องจำนวน Chanel ครับ
เลือกได้ว่าจะ 2 4 6 แถม CMSS จะทำ Stereo Clone 6 Chanel ก็ได้ครับ

ที่สำคัญ ชิพDAC ที่อยู่ภายใน มันคนละเรื่องกันครับ   drunk

ถ้า 24bit มี Input Digital ก็คงดี จะสอยมาเสียบ ps3 ซะหน่อยเพราะเสียดายของไม่มี avr เลยต้องไปเสียบกับ sx ดูหนัง BD แค่ 2CH oops มานาน

ไอ้ตัวแดงๆอะ ขยายความหน่อยดิ อยากรู้ เหมือนกัน whistle มันต่างกันยังไง มีข้อดีข้อเสียแบบไหน...

File แนบ ดูไม่รู้เรื่องหง่ะ - -'

h3R-HEr
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009, 00:38:31 »

ขอบคุณครับ จบล่ะครับกระทู้นี้

ที่เหลือก็แค่รอเวลา(ขยันถอยมากเด๋วงานเข้า love)

ปล.เอนท์ ติดแล้ว พี่ น้องงงง
rambutan
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009, 15:40:57 »

ติดที่ไหนเหรอคับ?
h3R-HEr
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009, 16:43:40 »

วิศวฯ จุฬาครับ love
MrHelix

« ตอบ #27 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009, 18:49:05 »

อย่างเต๊ฟฟฟฟฟ  great

beerking

« ตอบ #28 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009, 19:06:12 »

ผมต้องรออีก 2 ปีแนะถึงจะได้ลองเอนกะเขามั่ง อิอิ
h3R-HEr
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009, 20:05:08 »

อย่างเต๊ฟฟฟฟฟ  great
heart

ผมต้องรออีก 2 ปีแนะถึงจะได้ลองเอนกะเขามั่ง อิอิ
เนียนจัง อิอิกัม  lol
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์