หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องเก่ากับความทรงจำเก่าๆ  (อ่าน 16481 ครั้ง)
yuki_kaze
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 06 มกราคม 2010, 16:31:41 »

แล้วแบบข้างบนนี่ทำยังไงครับ?

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #16 เมื่อ: 06 มกราคม 2010, 16:35:48 »

แหล่มเลยครับท่านleim

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #17 เมื่อ: 06 มกราคม 2010, 16:39:03 »

แล้วแบบข้างบนนี่ทำยังไงครับ?

เลือกหลายวิธีว่าจะปรับแบบไหน ทั้งBrigtness/Contrast Levels Curves ต้องลองเล่นๆดูครับ ว่าตาเราชอบแบบไหน

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
yuki_kaze

« ตอบ #18 เมื่อ: 06 มกราคม 2010, 16:47:02 »

ขอบคุณครับ lol

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: 06 มกราคม 2010, 16:54:18 »

ผมว่ายุคสมัยมันเปลี่ยนแปลงไปแล้วครับ เปลี่ยนแปลงไปทุกวัน เทคโนโลยีก็เปลี่ยนแปลงไปทุกวันๆ ให้ทันเงินในกระเป๋าคนจริงๆครับ

แบบว่า บางจังหวะนี่เราต้องยอมรับครับว่า ทุกๆ shot ก็ไม่อาจจะสามารถทำให้มันถูกใจไปได้ซะทุกจังหวะนะครับ   บางทีก็ต้องเอามาพึ่งห้องมืด ไม่สินะ  ห้องสว่างๆปรับแต่งเอาอย่างโฟโต้ช๊อบผมว่าก็ดีนะครับ  ของมันเกิดมาควบคู่กันมันก็จำเป็นต้องได้ใช้ครับ  ถือว่า เสริมสร้างต่อยอดจินตนาการครับ  เสพกันเท่าไหร่เท่ากันครับ  ไม่มีถูกไม่มีผิดครับ ในโลกของศิลปครับ

ทีนี้  คอมพิวเตอร์แรงๆ    ก็เป็นของคู่กันจริงๆครับ

บางที่บอก แบนวิทเยอะๆ จำเป็นสำหรับพวกเซิฟเวอร์ ส่วน user บ้านๆอย่างเรา  ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ขนาดนั้น ฟังดูคุ้นๆเหมือนบางที่เค้าพล่ามๆกันมา  ซึ่งท่านก็รู็ว่าที่ไหนนะครับ

จะบอกตรงนี้ไว้นะครับว่า  ในโลกของการถ่ายภาพ  กับการโพรเซสในคอม ก็จำเป็นมากๆเหมือนกันครับ 

รูปสองรูปหนะ ไม่เท่าไหร่ รอได้ แต่ถ้า batch run สัก 200 ไฟล์ ถอดมาเป็น tiff 16 bit แล้วจะเข้าใจ อิอิ

สวยด้วยโฟโต้ชอบ ผมว่าก็ดีนะครับ  จะปฏิเสธการใช้มันซะทีเดียวก็ไม่น่าจะดีครับ

แต่ถ้า แรงด้วย โฟโต้ช๊อบ  อันนี้จัญไรครับ  ไม่ควรเอาอย่างครับ อิอิกำ out out out
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มกราคม 2010, 16:57:00 โดย leim » บันทึกการเข้า
bbnet
Registered User
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 06 มกราคม 2010, 17:02:12 »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ยังไม่เคยศึกษาphotoshop เลยย่อขยายใช้แต่ACDsee แต่ก็พอปรับได้ครับ
อยากเก่งๆphotoshopจัง เห็นเขาเอามาแต่งรูปจากหน้าสิวกลายเป็นหน้าใสได้เลย mdr
bbnet
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 06 มกราคม 2010, 19:38:33 »

ตลาดน้ำสี่ภาคพัทยา อยู่แถวพัทยาครับ

dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #22 เมื่อ: 06 มกราคม 2010, 19:50:09 »

เห็นแล้วอยากไปเที่ยว ปีใหม่ยังไม่ได้ไปไหนกะเค้าเลย

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ

« ตอบ #23 เมื่อ: 06 มกราคม 2010, 21:20:46 »

แหล่มเลยครับ

idirex2000

« ตอบ #24 เมื่อ: 06 มกราคม 2010, 21:29:48 »

lol lolตลาดน้ำ4ภาคบ้านผมเอง lol
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: 06 มกราคม 2010, 21:38:32 »

ไปพัทยาว่าจะแวะเฉินหลงอยู่เหมือนกันครับ  อิอิกำ
bbnet
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 06 มกราคม 2010, 23:13:54 »

มีอีกหลายที่ๆใช้กล้องตัวเก่าถ่าย (ก่อนขายกล้องไปแล้ว) โดยเฉพาะในกระทู้นี้  มาทายที่เที่ยวกัน เพิ่งไปมา แต่กระทู้นี้จะพยายามเอาที่ไม่ซ้ำมาละกันครับ

สลับไปภาค ตต บ้างละกัน ที่ต่อไป ชะอำ ไปมาหลายครัง้แต่ในรูปไปตอนหน้าฝนฟาครึ้มยามเช้า

วันนั้นไปแก่งกระจานครั้งแรก นั่งเรือไปไหว้พระกลางแก่งกระจานด้วย

« ตอบ #27 เมื่อ: 07 มกราคม 2010, 00:07:02 »

ไปพัทยาว่าจะแวะเฉินหลงอยู่เหมือนกันครับ  อิอิกำ

ถ้าเข้าใจไม่ผิด ใช่ชื่อซ่องหรือไม่ก็นวดกระปู๋หรือเปล่าครับ

tccx
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.ท

« ตอบ #28 เมื่อ: 07 มกราคม 2010, 09:25:49 »

เหมือนได้ไปเที่ยวด้วยเลย

Samaung TCCX
Sansiro AcMilan
ปีนี้อยากได้แชมป์กัลโช่วะ
bbnet
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 07 มกราคม 2010, 11:34:31 »

อู้งานซักหน่อยละกัน ที่ต่อไปที่ขาดไม่ได้ คือน้ำตกเอราวัน น้ำเป็นสีเขียวมรกตสวยงามมากมีเจ็ดชั้น อยู่ใกล้เขื่อนศรินครินทร์บรรยากาศดีสุดๆวันนั้นไปเช้าเย็นกลับ

หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์