โพลล์
คำถาม: คุณชอบการทำ Multi-GPU แบบไหนมากที่สุด
Supertiling mode - 0 (0%)
Scissor mode หรือ Split-frame - 0 (0%)
Alternate Frame Rendering - 0 (0%)
HYDRA Engine - 6 (100%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 6

หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รู้ทัน HYDRA Engine แนวทางใหม่ของ Muti-GPU  (อ่าน 9171 ครั้ง)
IonRa
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 10 มกราคม 2010, 08:03:23 »

รู้ทัน HYDRA Engine แนวทางใหม่ของ Muti-GPU

สวัสดีครับ เพื่อนนักโพสต์ และนักอ่านกระทู้ที่รักทุกท่าน (รวมถึงท่านนักท่องเน็ตที่หลงเข้ามาด้วย)

เมื่อเร็วๆนี้ทางเว็บไซด์ฮาร์ดแวร์ต่างประเทศหลายเว็บเริ่มมีการนำเสนอบทความเกี่ยวกับกับเมนบอร์ดที่สามารถทำ Multi-GPU ด้วยเทคโนโลยี HYDRA Engine กันไปแล้ว ซึ่งเสียงตอบรับก็ออกมาดีมากๆเลยครับ

ดังนั้นวันนี้กระผมขออนุญาตินำเสนอบทความเกี่ยว HYDRA Engine ให้ทุกท่านได้รู้ทันกับเจ้าเทคโนโลยีใหม่แห่งการทำมัลติ GPU ตัวนี้กันนะครับ

HYDRA Engine ความสำคัญอย่างไร
หลายคนคงสงสัยว่า ทำไมเราจำเป็นต้องใช้เทคโนโลยี HYDRA Engine ด้วยในเมื่อเรามีเทคโนโลยีสำหรับทำ Muti-GPGPU กันอยู่แล้ว
ไม่ว่าจะเป็น SLi จาก NVIDIA, CrossFireX จาก AMD และ Muti-Chrome จาก S3
คำตอบคือ HYDRA Engine สามารถทำในสิ่งที่ ระบบเทคโนโลยีMulti-GPU ของทั้ง 3 ค่ายยังทำไม่ได้ครับ

ตัวอย่างเช่น
- HYDRA Engine สามารถทำ Multi-GPU ระหว่างการ์ดจอ AMD และ NVDIA ได้
- HYDRA Engine สามารถทำ Multi-GPU ระหว่างการ์ดรุ่นเก่าและใหม่ได้ เช่าการทำ Multi-GPU ระหว่างการ์ดตระกูล G90 และ GT200 หรือการทำทำ Multi-GPU ระหว่าง HD4xxx กับ HD5xxx
- HYDRA Engine สามารถลดปัญหาที่เกิดจาการทำ Muti-GPGPU ในบัจจุบันเช่น ปัญหา  micro-stuttering เป็นต้น (ตรงนี้เป็นจุดที่สำคัญที่สุด ซึ่งผมจะอธิบายให้ฟังในหัวข้อถัดไป) 

ก่อนจะไปดูว่า Hydra Engine ทำงานยังไงเรามาทบทวนความรู้เก่ากันก่อนนะครับ

ทบทวนการประมวลผล 3 มิติของ GPU (1 ตัว)

1. ทำการประมวลผลทางโครงสร้าง 3มิติ (Geometry) ทำการสร้างโครงสร้างของวัตถุ 3มิติขึ้นมาด้วยการนำรูปสามเหลี่ยมมาต่อกันเป็นวัตถุ 3 มิติ (รูป สามเหลี่ยมดังกล่าวเรียกว่า Polygon) , ทำการจัดวางตำแหน่งของวัตถุ 3 มิติ ตามค่าพิกัดที่เกมส์ หรือโปรแกรมต่างๆกำหนดมาให้, หากวัดถุมีการซ้อนทับกันก็จะมีการตัด Polygon ในส่วนที่โดนบังออกเพื่อประหยัดหน่วยความจำ

2. ทำการสร้างพื้นผิวให้วัตถุโดยเติมลวดลาย ใส่สี ตลอดจนการลงแสงและเงาให้วัตถุ โดยทั้งหมดนี้จะอยู่ในรูปของจุดภาพหรือ Pixel นั้นเองครับ เราเรียกขั้นตอนนี้ว่า Pixel Processing ครับ

3.นำภาพที่ได้ไปเก็บในแรมบนการ์ดจอ และส่งไปแสดงผลบนจอภาพให้เราได้ชมกัน

การประมวลผลแบบ Multi-GPU ที่ AMD และ NVDIA เลือกใช้

AMD CrossfireX  มีวิธีการประมวลผล Multi-GPU ให้เลือกใช้ 3 แบบได้แก่

1. Supertiling mode
2. Scissor mode
3. AFR (Alternate Frame Rendering)

NVIDIA SLi มีวิธีการประมวลผล Multi-GPU ให้เลือกใช้ 2 แบบได้แก่

1. AFR
2. Split-frame (เหมือนกับ Scissor mode ของ AMD เลยครับ )

รู้จักกับข้อดีข้อเสียของทั้ง 3 วิธีกัน

ภาพ แสดงทำงานของ Multi-GPU แบบ Supertiling mode

1. Supertiling mode แบ่ง Frame ออกเป็นช่องๆคล้ายตารางหมากรุก ช่องละ 32 x 32 Pixel แล้วให้ทำการส่งช่องต่างๆให้ GPU แต่ละตัวประมวลผลในจำนวนช่องที่เท่าๆกัน

ข้อดี
ทำให้ GPU ทั้ง 2 ตัวรับงานมาทำได้อย่างสมดุลกันมากที่สุดใน 3 วิธี

ข้อเสีย
OpenGL ไม่สนับสนุนวิธีนี้ จึงทำให้วิธีนี้ได้รับความนิยมน้อยที่สุด

ภาพ แสดงทำงานของ Multi-GPU แบบ Scissor mode หรือ Split-frame

2. Scissor mode หรือ Split-frame แบ่ง Frame ออกเป็นส่วนๆและส่งแต่ละส่วนให้ GPU แต่ตัวประมวลผล

ข้อดี
ทำง่าย มีปัญหาน้อย

ข้อเสีย
ให้ประสิทธิภาพออกมาน้อยกว่า วิธีการแบบ AFR
ใช่ทรัพยากรไม่คุ้มค่า ตัวอย่างเช่นเรามีการ์ด 2 ตัวแล้วนำมาทำมัลติ GPU ด้วยวิธี Scissor mode หรือ Split-frame ในการทำงาน 1 frame การ์ดทั้ง 2 ตัวจะต้องโหลดข้อมูลของ frame นั้นๆทั้ง frame มาไว้บนการ์ดทั้ง 2 ตัว เหมือนๆกัน จากนั้นการทั้ง 2 ตัวจะต้องทำการประมวลผลทางโครงสร้าง 3มิติ (Geometry) ของ frame นั้นๆทั้ง frame เหมือนๆกัน จากนั้นการ์ดทั้ง 2 ตัวก็ช่วยกันทำการสร้างพื้นผิวให้วัตถุ (Pixel Processing) โดยแบ่งกันคนละครึ่งเฟรม จากนั้นก็นำเฟรมมารวมกันและส่งไปแสดงผลบนจอภาพ สรุปคือวิธีนี้มันจะช่วยกันทำงานในขั้นตอน Pixel Processing เท่านั้นเองครับ

ภาพ แสดงทำงานของ Multi-GPU แบบ AFR (Alternate Frame Rendering)

3. AFR (Alternate Frame Rendering) คือ แบ่งให้ GPU แต่ละตัวประมวลผลตัวละ Frame สลับกันไปเรื่อยๆ เช่น GPU ตัวที่ 1 จะประมวลผล frame คี่ เช่น Frame ที่ 1, 3, 5 ... และ GPU ตัวที่ 2 จะประมวลผล frame คู่ เช่น Frame ที่ 2, 4, 6 ... เป็นต้น

ข้อดี
ให้ FPS Max และ FPS Average สูงที่สุดใน 3 วิธี (BenchMark ออกมาแล้วดูดี)
ใช้ทรัพยากรได้คุ้มค้ากว่า Scissor mode หรือ Split-frame
เป็นวิธีที่นิยมใช้กันมากที่สุดใน 3 วิธี

ข้อเสีย

มักจะเกิดปัญหา micro-stuttering ขึ้น
ปัญหา micro-stuttering  คือ ปัญหาที่เกิดขึ้นจากการไม่คงที่ของเวลาที่ใช้ในการเปลี่ยนจาก Frame หนึ่งไปยังอีก Frame หนึ่ง โดยมีหน่วยเป็น มิลิวินาที หรือ millisecond
ปัญหานี้จะเกิดกับการทำ Multi-GPU แบบ AFR เท่านั้น
ผลที่เกิดจาก micro-stuttering  คือเล่นเกมแล้วกระตุกๆทั้งๆที่มีค่า FPS Max และ FPS Average สูงลิบลิ้ว หรือถ้าโชคร้ายเกมอาจจะมี Artifact  (การประมวลผลกราฟิคออกมาผิดผลาด)  เกิดขึ้นได้
หากเกิดเหตุการดังกล่าวขึ้น ท่านสามารถแก้ปัญหาได้ด้วยการเปลี่ยนไปใช้ Multi-GPU แบบ Scissor mode หรือ Split-frame  แทนแบบ AFR ปัญหาดังกล่าวก็จะหมดไปครับ (แต่ FPS Max และ FPS Average ก็จะลดลงด้วยนะครับ )

ภาพ แสดงทำงานของ Multi-GPU โดยใช้ HYDRA Engine

การทำ Multi-GPU โดยใช้ HYDRA Engine

- HYDRA Engine จะไปรับข้อมูล 3D เข้ามาก่อน ที่ข้อมูลนั้นจะไปถึงไดรเวอร์การ์ดจอ
- HYDRA Engine ทำการวิเคราะห์ข้อมูลที่ได้
- HYDRA Engine วิเคราะห์ความสามารถในการประมวลผลของการ์ดจอแต่ตัวที่อยู่ในระบบ
- HYDRA Engine แบ่งข้อมูลที่ได้รับมาเป็น Task (งาน) โดยแต่ละ Task คือ วัตถุ 3 มิติ ที่อยู่ใน Frame นั้นเองครับ
- HYDRA Engine ส่ง Task แต่ละ Task ไปให้กับไดรเวอร์ของการ์ดจอแต่ละตัว(หรือของแต่ละค่ายก็ได้) โดยจำนวน Task ที่การ์ดจอแต่ละตัวจะได้รับนั้นขึ้นอยู่กับ ความสามารถของการประมวลผลที่การ์ดแต่ละตัวจะสามารถทำได้

ตัวอย่างเช่น

การทำทำ Multi-GPU ระหว่าง GTX280 กับ GTX260 ด้วย HYDRA Engine  การ์ด GTX280 ก็จะได้ Task ไปประมวลผลเยอะกว่าเพราะมีประสิทธิภาพมากกว่า GTX260 จะได้ Task ไปน้อยกว่าเพราะมีประสิทธิภาพน้อยกว่า

- Task หรือวัตถุ 3 มิติ ที่ถูกแบ่งไปประมวลผลจะถูกนำกลับมารวมกันอยู่ในเฟรมตามค่าพิกัดที่มันควรอยู่ และถูกส่งไปแสดงผลบนหน้าจออีกครั้ง

ข้อดี

1. วิธีการแบ่งงานได้สมดุลที่สุดเท่าที่เคยมีมาในวงการ Multi-GPU
2. การ์ดเล็กไม่หน่วงการทำงานการ์ดใหญ่
3. เขียวและแดงสมาณฉันกันได้
4. สามารถนำการ์ดใหม่มาทำ Multi-GPU กับการ์ดเก่าได้
5. คุณสามารถ เลือกได้ว่าจะทำ Multi-GPU กับ Hydra Engine หรือกลับไปใช้ SLi และ CrossfireX ก็ได้ ผ่านท่าน Control panel ของไดรเวอร์ Hydra Engine ครับ

ข้อเสีย

ในปัจจุบันนี้ ประสิทธิภาพ ยังไม่แน่นอน เมื่อท่านได้ดูกราฟแสดงผลการทดสอบแล้วจะรู้เองครับ แต่ในอนาคตคิดว่าคงจะดีขึ้น
ผู้พัฒนา Hydra Engine อาจถูก NVIDIA ฟ้องได้เพราะไม่ได้ซื้อลิขสิทธิ์ SLi จาก NVIDIA อย่างถูกต้องนั้นเองครับ

ข้อจำกัด (ในขณะเวลาปัจจุบัน ที่เขียนบทความนี้)

- ไดรเวอร์การ์ดจอจะต้องเป็นไปตาม เวอร์ชั่นที่ไดรเวอร์ของ Hydra Engine รุ่นนั้นๆกำหนด
- ขณะนี้ Hydra Engine สนับสนุน DX9 และ DX10 เท่านั้น
- สนับสนุน PhyX ในกรณีที่นำการ์ด NVIDIA มาต่อใช้ด้วยกันเองเท่านั้น
- N Mode หรือ โหมด Multi-GPU สำหรับ NVIDIA สนับสนุน G9x + G2xx, G2xx + G2xx, G9x + G9x
- A Mode หรือ R Mode หรือ Multi-GPU สำหรับ AMD สนับสนุน HD4xxx + HD4xxx, HD5xxx + HD5xxx, HD4xxx + HD5xxx
- X Mode Multi-GPU สำหรับให้ NVIDIA และ AMD สนับสนุน G9x, G2xx, HD4xxx และ HD5xxx เอา 4 ตัวนี้มาจับคู่กันตามใจชอบเลยครับ
- N Mode และ A Mode สนับสนุน Win Vista และ Win 7
- X Mode Win 7 เท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มกราคม 2010, 17:42:53 โดย IonRa » บันทึกการเข้า

การเรียนประวัติศาตร์ทำให้เรามองเห็นอนาคต<br />
IonRa

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 มกราคม 2010, 08:05:17 »

กรณีศึกษา MSI’s Big Bang Fuzion

เมนบอร์นี้ติดตั้งชิพเซต Intel P55 และชิพ HYDRA 200 มาด้วยเพื่อช่วยให้บอร์ดนี้สามารถทำ Multi-GPU โดยใช้ HYDRA Engine ได้ครับ

็HYDRA 200 ผลิตด้วยเทคโนโลยีการผลิตเทคโนโลยีการผลิต 65 nm มีหน่วยประมวลผลชนิด RISC ในตัวความเร็ว 300 MHz มี PCI-E lanse จำนวน 48 lanse  แบ่งเป็น UpStream 16 และ DownStream 32 Lanse HYDRA กินไฟ 5.5 W

เรียก Control ขึ้นมา

อณุญาติให้เปิดปิด Hydra Engine เพื่อที่คุณจะได้กลับไปใช้งาน SLi และ CrossfireX ของ P55 ได้

ก่อนเล่นเกมอย่าลื่ม Add เกมเข้าไปในรายการเพื่อให้มันรู้จักกับเกมที่เราจะเล่นด้วยนะครับ

ท่านผลการทดสอบการทำ Multi-GPU ด้วย HYDRA Engine กับ เมนบอร์ดตัวนี้ได้ที่ เว็บเหล่านี้

http://www.tomshardware.com/reviews/msi-fuzion-lucidlogix-hydra,2526.html"]Tomshardware.com[/URL]
http://www.guru3d.com/article/msi-big-bang-fuzion-lucid-hydra-review-test/1"]Guru3D.com[/URL]
http://www.bit-tech.net/hardware/motherboards/2010/01/08/msi-big-bang-fusion-lucid-hydra-arrives/1"]Bit-tech.net[/URL]
http://www.anandtech.com/video/showdoc.aspx?i=3713"]Anandtech.com[/URL]

ผลการทดสอบจาก Tomshardware

ผลการทดสอบ COD : Modern Warefare 2 จาก Guru3d

ผลการทดสอบจาก Bit-tech

ผลการทดสอบจาก Anandtech

ใครชอบการนำเสนอของเว็บไหนก็ตามไปดูเว็บนั้นเลยนะครับ แต่ใจของผมอยากให้อดใจรอดูผลเทสของคนไทยด้วยกันเองมากว่านะครับ คิดว่าคงอีกไม่นานนะครับ รับรองว่าแรงจนฝรั่งยังอาย

สรุป

โดยภาพรวมแล้ว ประสิทธิภาพของการทำ Multi-GPU ด้วย HYDRA Engin  ถือว่าทำออกมาได้ไม่ดีเท่าไรนัก(แต่ก็ไม่มีปัญหา micro-stuttering เกิดขึ้น) แต่หากจะถามว่าผมรู้ยังไงกับเทคโนโลยีตัวนี้ ผมบอกได้เลยว่าผมชอบมันมากๆ แค่เห็น GPU ของ AMD และ NVIDIA สามารถทำงานร่วมกันได้ และได้เห็นการ์ดรุ่นเล็กสามารถทำงานกับรุ่นใหญ่ได้เท่านี้ผมก็ปลืมใจแล้วครับ เพียงเท่านี้ก็ถือได้ว่า Lucid Logix ผู้พัฒนา Hydra Egine ก็ได้ฝากชื่อ และผลงานชิ้นเอกไว้ในหน้าหนึ่งของประวัติศาสตร์แห่งวงการ 3D ไว้เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มกราคม 2010, 22:36:13 โดย IonRa » บันทึกการเข้า

การเรียนประวัติศาตร์ทำให้เรามองเห็นอนาคต<br />
chong

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 มกราคม 2010, 08:19:25 »

ouch เป็นอะไรที่แปลกดีคับ  ... ถึงคะแนนจะออกมาไม่ดีเท่าที่ควรจะเป็น แต่ก็เป็นก้าวแรกที่ประสบความสำเร็จแล้วคับ  ถ้าพัฒนาต่อไปจนแรงกว่า รับรองออกมาดีแน่ๆ  lol
Gigolo

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 มกราคม 2010, 08:43:15 »

เยี่ยมเลย  อ้อ ขอบคุณสำหรับความรู้ด้วยครับ
IonRa

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 มกราคม 2010, 10:58:21 »

เพิ่มเติม MSI’s Big Bang Fuzion ราคา $350 นะครับ เผื่อมีคนสนใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มกราคม 2010, 11:05:06 โดย IonRa » บันทึกการเข้า

Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 มกราคม 2010, 11:29:59 »

บทความเยี่ยมไปเลยครับท่าน

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
idirex2000

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 มกราคม 2010, 12:21:11 »

great great great great
ขอบคุณมากครับ
IonRa

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 มกราคม 2010, 14:56:48 »

ผมพิมพ์ผิด พิมพ์ตก พิมพ์ล่น เพรียบเลยครับท่าน ตอนนี้แก่ส่วนที่ 1 เสร็จแล้ว

กำลังจะแก่ส่วนที่ 2 ต่อครับ  rofl

Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 มกราคม 2010, 15:02:26 »

ผมพิมพ์ผิด พิมพ์ตก พิมพ์ล่น เพรียบเลยครับท่าน ตอนนี้แก่ส่วนที่ 1 เสร็จแล้ว

กำลังจะแก่ส่วนที่ 2 ต่อครับ  rofl

ขึ้นเป็นบทความที่วีม๊อดเลยก็ได้นะครับท่าน สิทธิ์ท่านเต็มเท่ากะผมอยู่แล้วครับ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
zepia
Registered User
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 มกราคม 2010, 20:22:29 »

ขอบคุณมากครับ บทความมีประโยชน์มากๆ
ผมก็ได้ยินเรื่องเกี่ยวกับไฮดร้ามาสักพักนึงแล้ว แต่ก็ลืมมันไปเลย เพราะหันไปบ้าปืน BB

เห็นด้วยกับท่านน่อมครับ บทความดีๆ แบบนี้น่าจะเอาขึ้นหน้าเวปไปเลยครับ  Cool Cool
nests

nestsrapee@live.com
« ตอบ #10 เมื่อ: 14 มกราคม 2010, 19:50:01 »

สุดยอดครับ บทความท่านไม่เคยผิดหวังจริงๆครับ ความรู้และก้าวทัน เหตุการณ์ ตลอด

K-Lite + MPC HC  พอละ ตั้งตามนี้เลย
http://nunnally.ahmygoddess.net/watching-h264-videos-using-dxva/
ดูหนังแบบอัดเต็มสตีมทั้ง CPU และ การ์ดจอ
http://imouto.my/configuring-potplayer-for-gpu-accelerated-video-playback-with-
IonRa

« ตอบ #11 เมื่อ: 14 มกราคม 2010, 21:48:01 »

สุดยอดครับ บทความท่านไม่เคยผิดหวังจริงๆครับ ความรู้และก้าวทัน เหตุการณ์ ตลอด

ขอบคุณครับ

อ้างถึง
K-Lite + MPC HC  พอละ ตั้งตามนี้เลย
http://nunnally.ahmygoddess.net/watching-h264-videos-using-dxva/

Link ของท่านมีประโยชน์มากจริงๆเลยนะครับ ผมกำลังอยากได้อยู่พอดีเลยครับ ขอบคุณมากครับ

nests

nestsrapee@live.com
« ตอบ #12 เมื่อ: 15 มกราคม 2010, 00:03:47 »

ขอบคุณครับ

อ้างถึง

Link ของท่านมีประโยชน์มากจริงๆเลยนะครับ ผมกำลังอยากได้อยู่พอดีเลยครับ ขอบคุณมากครับ

เชื่อไหมครับว่า ผมบังเอิญไปเจอนะครับ นั้น พอตั้งตามที่เขาโพสไว้ เออแหะแจ่ม แถมยังมีอีกหลายหัวข้อที่น่ารู้เกี่ยวกับ MPC HC และ FFD show ด้วยนะครับ

ดูหนังแบบอัดเต็มสตีมทั้ง CPU และ การ์ดจอ
http://imouto.my/configuring-potplayer-for-gpu-accelerated-video-playback-with-
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #13 เมื่อ: 29 เมษายน 2010, 12:58:36 »

ผมพลาดกระทู้นี้ไปได้ไงเนี่ย great

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
yoshiki

« ตอบ #14 เมื่อ: 29 เมษายน 2010, 13:22:47 »

เยี่ยมมากครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ  great
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์