หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องครัวสแตนเลส  (อ่าน 347 ครั้ง)
Petchchacha
Vmodtech Member

« เมื่อ: 03 เมษายน 2020, 13:21:03 »

เครื่องครัวสแตนเลสอุปกรณ์ครัวที่ทนทานมีความปลอดภัยสูง

ผมจะมาพูดถึงอุปกรณ์ครัวที่ทำจากสแตนเลสยกตัวอย่างมีดสแตนเลสนะครับ ก็คือแบบว่าจะเล่าสู่กันฟังหนะครับเพราะผม เป็นพ่อครัวร้านอาหารเล็กๆแห่งหนึ่งในจังหวัดทางภาคใต้ครับ สมัยก่อนผมเลือกใช้มีดที่ผลิตจากเหล็กนะครับ เพราะใช้กันมาตั้งแต่สมัยปู่ยาตายาย ไม่ได้รู้ว่าไม่ดี หรือว่าดีตรงไหน ก็คือใช้ตามๆเค้ามาครับ แต่สิ่งที่ผมสังเกตุเห็นสำหรับการปรุงและการเตรียมอาหารด้วย มีดที่ทำจากเหล็กคือ กลิ่นที่ติดบน เนื้อ หรือผัก ที่เราประกอบอาหารด้วยมีดที่ทำด้วยเหล็ก กลิ่นมันก็คล้ายๆกับ เหล็กนั่นแหละครับ ท่านที่เคยใช้น่าจะพอนึกออก ตอนแรกผมก็ว่ามันไม่ได้สำคัญหรือมีผลกระทบการปรุงอาหารแต่อย่างไรนะครับ เพราะตัวเอง ใช้และเคยชินกับกลิ่นแบบนี้มาจนไม่รู้สึกอะไร

เครื่องครัวสแตนเลส
จนกระทั่งช่วงปี 2561 ผมได้รู้จักเพื่อนเชฟคนนึงที่เป็นชาวญี่ปุ่น เราเจอกันได้ เพราะแฟนของเขาเป็นอาจารย์สอนโรงเรียนเดียวกับแฟนผม เราเลยได้มีโอกาสพูดคุยกันเรื่องปรุงอาหารบ่อยๆ ครั้งแรกที่เค้าเห็นเราใช้มีดเหล็กเค้าก็ตกใจมากๆครับ และอธิบายให้เราฟังว่า ในครัวญี่ปุ่น หรือครัวซุชิ จะใช้มีดสแตนเลสเท่านั้น เพราะจะไม่ทำให้อาหารสดๆ เสียรสชาติหรือกลิ่นไป ไม่เท่านั้นครับ เค้าลองทำอาหารให้ผมชิมแล้วเปรียบเทียบกันดู ไม่น่าเชื่อ!!! ครับ แตกต่างกันมากจริงๆ ทั้งนี้ ประกอบกับ

เครื่องครัวสแตนเลส อื่นๆด้วยนะครับ โดยเฉพาะอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องกับทำอาหารครับ อย่างเช่นกระทะ หม้อ และภาชนะใส่อาหาร แต่ก็ไม่ได้ถึงกับซีเรียสอะไรมากนะครับในช่วงแรกๆ ก็ค่อยเปลี่ยนมาใช้ เครื่องครัวสแตนเลส ทีละอย่าง2อย่างไปเรื่อยๆ เริ่มต้นจากมีด หม้อ กระทะ จนกระทั่งตอนนี้อุปกรณ์เครื่องครัวทั้งหมดของผม กลายเป็นสแตนเลส 100 เปอร์เซ็นต์แล้วครับ ไม่เชื่อท่านต้องลองด้วยตัวเองนะครับ

#เครื่องครัวสแตนเลส #ครัวสแตนเลส #ครัวร้านอาหาร
#ตู้เย็น2ประตู #ตู้เย็น4ประตู #ตู้เย็นนอน2ประตู #ตู้เย็นนอน3ประตู #HOOD #ระบบแก๊ส #ระบบดูดควัน
บริษัท อินฟินิตี้ คิทเช่น 2548 จำกัด
ที่อยู่ เลขที่ 1/428 หมู่บ้านพฤกษาวิลล์ 17 ซอย พุทธบูชา 36 แยก 1 แขวงบางมด เขตทุ่งครุ กรุงเทพมหานคร 10140
โทรศัพท์ โทร. 089-203-1317; 02-4283168-69 แฟกส์ 02-4283140
อีเมลล์ [email protected]
Website : http://www.infinitykitchen.co.th/
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์