หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มา Rip DVD (พร้อมบีบอัด) เก็บไว้ดูใน HDD กันดีกว่าครับ  (อ่าน 50682 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« เมื่อ: 24 มกราคม 2010, 14:41:48 »

เกริ่นกันหน่อย ว่าทำไมต้อง Rip DVD เก็บไว้ดูใน HDD สำหรับผม ตอบตัวเองว่า มันประหยัดพื้นที่เก็บ DVD (ในกรณีที่มีหนังสะสมอยู่เยอะๆ เป็นหลายร้อย หรือเป็นพันเรื่อง) หาหนังที่ต้องการจะดูได้ง่าย ไม่ต้องมานั่งรื้อกอง DVD (เสียอารมณ์อย่างมาก) สามารถจัดระบบหนังของเราเองได้ นอกจากนี้ตอนบีบอัดเปลี่ยนไฟล์หนัง ยังสามารถปรับ Resolution ของภาพให้เหมาะกับจอของเราโดยไม่มีแถบสีดำข้างบนหรือข้างล่างได้อีกด้วย ส่วนเรื่องบีบอัดไฟล์ยังสามารถเลือกได้เองว่าจะบีบมากหรือน้อย (คุณภาพของภาพก็ตามการบีบอัด) จากที่ผมได้ลองมาสักพักพบว่า ถ้าเซ็ทกันดีๆ สามารถปรับให้คุณภาพดีพอๆกับต้นฉบับ แถมสามารถปรับภาพเต็มจอได้ เลยเหมือนจะดีกว่าต้นฉบับด้วยซ้ำไป
จากที่ลองมาหลายโปรแกรม (เฉพาะของฟรี) ผมชอบใจ HandBrake ที่สุดเพราะค่อนข้างยึดหยุ่น สามารถ Rip หนังออกมาได้หลายขนาด เอาไปดูในมือถือก็ได้ ตัวโปรแกรมเล็กและที่สำคัญฟรีครับ สามารถ Load ได้ตาม Link ข้างล่าง

http://handbrake.fr/downloads.php

เลือก Download เป็น GUI  ( CLI จะไว้เขียนโปรแกรมดัดแปลง HandBrake ให้ใช้งานร่วมกับโปรแกรมอื่นๆได้) วิธีปรับใช้งานตามข้างล่างนี่เลยครับ (ผมจะแสดงการปรับตามที่ผมใช้งานสำหรับดูกับ TV ให้ภาพออกมาเต็มจอพอดี)
Suhanna

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 มกราคม 2010, 15:10:43 »

พอลงโปรแกรมเสร็จเปิดมาก็ Set ที่ตั้งของ Output File กันก่อน โดยเข้าไปที่ Tool>Option>General ในที่นี้ผมเลือกให้อยู่ใน D:\Videos (ผมสร้างเอาไว้ก่อนแล้ว)

พอใส่ชื่อ Folder เสร็จกด Close ก็พร้อมที่จะ Rip หนังกันแล้ว
Suhanna

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 มกราคม 2010, 15:13:24 »

เอา DVD ที่จะ Rip ใส่เข้าไปใน Optical Drive โปรแกรมจะอ่านเองครับ อ้อถ้ามันเล่น WMP อัตโนมัติ ให้ปิดหน้าต่างก่อน หรือเข้าไป Set ใน Default Program ให้มันไม่เล่นอัตโนมัติ ก็ได้ รอสักครู่ แล้วเข้าไปคลิ๊กที่ Source เลือกที่ Optical Drive ที่เราใส่แผ่น DVD ไว้ อ้อโปรแกรมนี้สามารถ Rip จาก ไฟล์ Video หรือ คลิ๊ป ที่เราเก็บไว้ในเครื่องได้อีกด้วยครับ ตามรูป

รอสักครู่จะได้หน้าจอต่อมาแบบนี้ (ถ้าแผ่นมีระบบป้องกันการก๊อปปี้ก็นานหน่อย หรืออาจจะใช้โปรแกรมอื่นปลดล๊อกแล้ว Rip เก็บไว้ใน HDD แล้วค่อยใช้ Handbrake บีบอัดต่อก็ได้) ผมจะ Rip แผ่นแท้ Independent Day มีล๊อคครับ เลยต้องใช้ DVDFab กับ FreeDVD Rip มาเก็บใน C:\Raw DVD เพื่อให้ Handbrake บีบอัดเป็น MKV ต่อครับ (โปรแกรมกับวิธีใช้ DVDFab กับ FreeDVD หากันเอาเองนะครับฟรีเหมือนกัน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มกราคม 2010, 15:23:31 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 มกราคม 2010, 15:28:02 »

พอเลือก Folder ที่จะ Rip ได้รอสักหน่อย หน้าจอจะออกเป็นแบบนี้

โปรแกรมจะเลือกเฉพาะ Mian Movie (ไม่มีโฆษณาหัวแผ่น ไม่มี Control ต่างๆ) เราสามารถเปลี่ยนชื่อ File หนังเป็นชื่อที่เราต้องการได้ ต่อไปก็เลือก Container เป็น MKV ต่อด้วย Anamorphic เป็น Non เอาเครื่องหมายถูกที่ Keep Aspect Ratio ออก แล้วกดลูกศรที่ Hight ให้เป็น 400 (เพื่อให้ได้ภาพเต็มจอ) เสร็จแล้วตามรูป

Suhanna

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 มกราคม 2010, 15:30:23 »

ต่อไปก็ไปคลิ๊กที่เมนู Video แล้วจัดการเซ็ทให้ได้ตามรูปเลยครับ (Constant Quality 62.75% Output File จะออกมาประมาณ 1.2-1.6 GB แล้วแต่ความยาวของหนัง ส่วนคุณภาพ(ผมว่า) ประมาณใกล้เคียงต้นฉบับ ถ้าปรับมากกว่านี้ Output File จะใหญ่มากเกินไป อาจถึง 10GB แถมไม่ชัดอีกต่างหาก

ต่อไปก็ไปเลือก Audio (ส่วนตัวผมเลือกเป็น Eng / Dolby Passthru เพราะจะเอาไปใช้ดูกับ AVR)  ส่วนท่านอื่นอาจเลือก ให้ Decode ในตัว ออกเป็น 6 CH แล้วปรับ Bit Rate ตามใจชอบสำหรับดูจากคอมตามรูปได้ครับ

จากนั้นเลือก Subtitle ตามชอบ (ถ้าไม่ได้ Set มันจะไม่ Sub ให้นะครับ เพราะ Default เป็น Non) อ้ออย่าลืมกด Add แล้วติ๊กที่ช่องตามรูป ปรกติ MKV จะเก็บ Sub ได้หลายภาษาอยู่ครับ แต่ควรเลือกภาษาเดียวก็พอ เพราะเวลาเล่นต้องไปเลือกภาษาที่ต้องการ ทำให้เสียเวลาและเปลืองพื้นที่เก็บโดยใช่เหตุ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มกราคม 2010, 15:51:52 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 มกราคม 2010, 15:33:37 »

เราสามารถเก็บ Setting ของเราได้ คราวหลังจะได้ไม่ต้องมาคลิ๊กกันทุกหน้า ปรับ Resolution กันทุกครั้ง (แต่ Sub ต้องมา Set ทุกครั้งเพราะ Handbrake ไม่จำ Sub เนื่องจากแผ่นแต่ละ Zone Sub มันไม่เหมือนกันเนาะ) โดยเข้าไปที่ Preset >New Preset ตั้งชื่อที่ต้องการ เสร็จแล้วเลือก Set Default เป็นอันเสร็จ ถ้าให้ดีเอา Preset ที่มากับโปรแกรมออกก่อนก็ดีครับเกะกะ (สามารถเอากลับมาได้ไม่ต้องห่วง หาดูวิธีเอาเองครับ) ของผม Set เป็นชื่อ Custom ไว้ เวลา Rip หนังจะได้มีขนาดภาพเท่ากันทุกเรื่อง ไม่ต้องมานั่งZoomภาพใน MPC ให้เสียเวลาดูเนาะ

เสร็จแล้วก็กด Start แล้วรอลูกเดียวครับ ประมาณสิบกว่านาทีถึงหนึ่งชั่วโมงกว่าๆ แล้วแต่ความแรงของ CPU แต่ละท่าน (ได้ใช้วิชา OC แล้วก๊า) ระหว่างนั้นจะเล่นบนคอมก็ได้ หรือจะตั้ง Rip เรื่องใหม่ Queue ไว้ก็ได้ครับ แต่โปรแกรมจะใช้ CPU เกือบ 100% ตลอดเวลา ร้อนมากๆนะครับ เครื่องไม่เสถียรจริง เดี้ยงแน่ๆขอบอก อิอิ  lol

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มกราคม 2010, 15:36:00 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 มกราคม 2010, 15:41:17 »

พอเสร็จ File ที่ได้ก็จะมาอยู่ใน Folder ที่เราต้องการ ผมเอาไปใช้ใน WMC7 กับPlug-in Media Browser ปรับแต่งอีกพอควร เวลา Brow ได้หน้าตาเหมือนในรูปนี่หละครับ มันจะไปดูดรูปกับข้อมูลหนังมาให้เราเสร็จ หน้าตาดีกว่า หาง่ายกว่าพวก Media Player Classic หรือ KM อยู่พอควรเลย

เวลาเรากด Remote เลือกหนังขึ้นลง Background ก็จะเปลี่ยนไปตามเรื่องหนังด้วยครับ

Suhanna

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 มกราคม 2010, 15:43:44 »

เมื่อคลิ๊กเลือกเรื่องที่สนใจ หน้าจอจะเปลี่ยนไปบอกรายละเอียดของ File หนังที่เรา Rip เอาไว้ Background จะเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ถ้า Poster ที่ Load มามีหลายแบบ

จากหน้าจอนี้ เลือกเมนูต่อด้านซ้ายมือได้เลย ว่าจะเล่น หรือจะดูข้อมูลอื่นๆต่อ ผมเลือกดูข้อมูลต่อ (คลิ๊กที่รูปดอกจันทร์) มันก็จะให้เลือกดูข้อมูลทั่วไป หรือ ดาราที่แสดงได้ ถ้าคลิ๊กที่ดารา มันจะไปเลือกหนังใน HDD ที่มีดาราที่เราเลือกมาให้เราเลือกดูต่อได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มกราคม 2010, 15:49:57 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 มกราคม 2010, 15:48:16 »

ส่วนคุณภาพของ ภาพ มาตรฐานผมถือว่าผ่านสบายๆ กับ ขนาดที่ย่อแล้ว 1.75 GB กับความยาวประมาณ สองชั่วโมงครึ่ง ภาพที่เอามาให้ดูเล่นในคอม ยังไม่ได้ Setup Video Codec อะไรเพิ่มเติมครับ  jap

ถ้ามีโอกาสจะเอา วิธีลงโปรแกรม Media Browser กับวิธี Set มาเล่าให้ฟังอีกทีครับ
มาไวไปไวครับ คริคริ...................... go
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #9 เมื่อ: 24 มกราคม 2010, 17:15:21 »

ได้ความรู้ แบบนี้ต้องจด great

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
beerking

« ตอบ #10 เมื่อ: 24 มกราคม 2010, 18:08:01 »

อิอิ  แบบนี้ ต้องดัน lol
tobi-x-kato
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #11 เมื่อ: 24 มกราคม 2010, 18:17:33 »

ขอบคุณสำหรับทริคดีๆครับ ตานี้ผมจะได้สะสมหนังชมพูแบบ dvd ได้ซะที 555+

kim

« ตอบ #12 เมื่อ: 24 มกราคม 2010, 18:21:07 »

oh ขอบคุณคราบกำลังตามหาอยู่พอดี
yuki_kaze
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #13 เมื่อ: 26 มกราคม 2010, 15:16:02 »

ไม่ค่อยจะมีอะไรให้เก็บเลย Cry

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
General4051

The king of battles

« ตอบ #14 เมื่อ: 26 มกราคม 2010, 16:38:56 »

great great greatได้ความรู้ดีมากเลยครับท่าน ดัน ดัน เยี่ยม เยี่ยม great great great
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์