หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Inno3D GTX295 อยู่ดีๆก็ร้อนขึ้นมาผิดปกติครับ  (อ่าน 5085 ครั้ง)
eXoRc1sMz_-
Vmodtech Member

« เมื่อ: 27 มกราคม 2010, 18:19:53 »

ตอนซื้อคอมมาช่วงแรกๆก็ไม่เป็นไร ตอนนี้ใช้มาได้ 11 เดือน อยู่ดีๆอุณหภูมิมันก็เพิ่มขึ้นอย่างน่าตกใจ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรเหมือนกันครับ เพราะเมื่อวันก่อนๆก็ยังปกติ พอมาวันนี้มันก็พุ่งไปเองเฉยเลย ลองถอดการ์ดจอออกมาเอาผ้าเช็ดๆฝุ่น ก็ยังร้อนไม่หาย พอเล่นเกมนี่ขึ้นไป 100c+ ซึ่งเมื่อก่อนอย่างมากก็ขึ้นสูงแค่ 80c แล้วพอเล่นๆไปซักพักจอก็ดับ ไฟตรงการ์ดจอจากสีเขียวเป็นสีแดง ภาพในเกมก็ไม่มีปัญหาอะไรหรือทำงานอะไรภาพก็ปกติ ดูจากรูปร่างภายนอกไม่มีอะไรผิดปกติแม้แต่นิดเดียว พัดลมหมุนปกติ เสียงดังเหมือนเดิม ปรับรอบพัดลม 100% ไม่ได้ OC อะไรทั้งนั้น เล่นอยู่ในห้องพัดลม ไม่มีแอร์ Driver ที่ใช้ 196.21 ลองเปลี่ยนเป็นตัวอื่นๆดูแล้วก็ยังร้อนเหมือนเดิม

Spec เครื่องดังนี้ครับ
Intel Core i7 920 + Coolermaster V8
GIGABYTE EX58-UD4P
Inno3D GeForce GTX295
Western Digital 640GBx2
G.Skill DDR3 6GB TD 2000MHz
CoolerMaster pro 850w
CoolerMaster CM690

รูปนี่คือตอนเปิดคอมมาแล้วประมาณ 2ชม.ครึ่ง ครับ ยังไม่ได้ทำอะไรนอกจากเล่นเน็ต ซึ่งเมื่อก่อนอุณภูมิจะอยู่ประมาณ 59c เท่านั้น

วานผู้รู้ช่วยทีครับ slap
tpp
True Love Always

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 มกราคม 2010, 18:22:46 »

ลมร้อนที่ออกจากท้ายการ์ดด้านสายต่อจอมันร้อนขึ้นผิดปกติมั๊ยครับ เกรงว่าจะมีปัญหาอะไรบริเวณ sink ครับ ลองถอด sink มาเป่าฝุ่นแล้วทาซิลิโคนใหม่ดูก่อนนะ
eXoRc1sMz_-

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 มกราคม 2010, 18:41:44 »

ให้ร้านทำเค้าจะทำให้รึเปล่าครับ ผมไม่กล้าถอดมาทำเอง เพราะไม่เคยทำมาก่อน กลัวพัง
kim

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 มกราคม 2010, 20:09:20 »

ตอนนี้บ้านท่านอุณหภูมิเท่าไรครับ
tpp
True Love Always

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 มกราคม 2010, 20:29:31 »

ผมว่า เอาไปให้ร้านเค้าช่วยดูดีกว่าครับ ร้านที่เราซื้อมาน่ะครับ
eXoRc1sMz_-

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 มกราคม 2010, 23:32:11 »

ไม่ทราบอุณภูมิที่บ้านเหมือนกันครับ แต่เมื่อก่อนช่วงที่ตอนซื้อใหม่ๆเลย มันประมาณหน้าร้อนพอดี อากาศร้อนกว่านี้มากๆ อุณหภูมิยังไม่เท่านี้เลยครับ สงสัยต้องไปให้ร้านดูซะแล้ว
Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 มกราคม 2010, 08:20:54 »

ครับ ยกไปทั้งเครื่องเลยนั่นแหละ ให้ช่างเค้าดู ถ้าเค้าแก้ไม่ได้ก็ส่งเคลมไปเลยครับ หรือไม่อยากยกให้หนักก็ถอดแต่การ์ดไปก็ได้ครับ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 มกราคม 2010, 12:47:33 »

....อย่าบอกนะว่า พัดลมเสียเร็วอีกแล้ว Inno -_- ขนาดรุ่นใหญ่ก็ไม่เว้น... แต่ประกันของ Com7 น่าจะไม่ค่อยมีปัญหามั่งครับ
เสียไม่เสียท่านลองเอา riva tuner ลงดูสิครับว่ารอบพัดลมมันต่ำผิดปกติหรือเปล่า มันก็ไม่แน่นะครับลองดูก่อน

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
beerking

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 มกราคม 2010, 13:28:13 »

ลองเอามือไปอังด้านหลังเคส ที่ลมจากการืดออกมาดครับ ว่าร้อนหรือปล่าว  ถ้าไม่ร้อยแสดงว่าเซนต์เซอร์เพี่ยน ไม่ก็การ์ดมีหลวมแล้วละครับทำให้วิงค์ไม่สนิด  อืม แต่ถ้าไม่กล้สถอดออกมาดูกลัวพัง ก็ยกไปร้านที่ซื้อมาเลยก้ได้ครับ
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 มกราคม 2010, 15:29:12 »

ยังดีแค่ร้อนครับ ของผมยี่ห้อเดียวกันเลย เล่นๆไปค้างส่งเคลมรอ 2เดือนครับ อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
yuki_kaze

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 มกราคม 2010, 15:38:12 »

โห การ์ดรุ่นโตๆนี่ก็ซื้อแล้วต้องทำใจล่วงหน้าแบบนี้เลยเหรอครับ arf

คนซื้อเขาก็คาดหวังไว้เยอะนะเนี่ย

แล้วมาเคลมกัน2เดือน grrrrrr

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
eXoRc1sMz_-

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 มกราคม 2010, 16:16:25 »

ด้านหลังเคสมมันร้อนอยู่แล้วอะครับ พอมีปัญหาแบบนี้ผมเลยแยกไม่ออกระหว่างตอนแรกกับตอนนี้ - -" แต่ผมว่า sensor มันคงไม่เพี้ยนหรอกครับ เพราะเล่นเกมไปซักพักคอมมันก็ดับเอง เหมือนกับว่ามันร้อนจัดจนระบบมันต้องปิดตัวเอง หลังจากไหนไฟด้านหลังการ์ดจอจากสีเขียวก็กลายเป็นสีแดง ต้องรอซักพักถึงเปิดติด
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 มกราคม 2010, 17:24:06 »

โห การ์ดรุ่นโตๆนี่ก็ซื้อแล้วต้องทำใจล่วงหน้าแบบนี้เลยเหรอครับ arf

คนซื้อเขาก็คาดหวังไว้เยอะนะเนี่ย

แล้วมาเคลมกัน2เดือน grrrrrr

ใช่ครับ พวกรุ่นใหญ่ส่งเคลมนอกอย่างเดียว 45-60วันครับ รอเงกเลย

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์