หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบ่นหน่อยนะครับ  (อ่าน 11704 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« เมื่อ: 28 มกราคม 2010, 14:47:55 »

วันนี้ให้คิวมอเตอร์ไซค์ไปเอาลำโพงคอมที่พันทิพย์มาครับ เพราะหูฟังที่ใช้มันกำลังจะกลับไปเยี่ยมที่ร้านเพื่อซ่อมเป็นหนที่สองเลยต้องเอาลำโพงมาแก้ขัดไปก่อน ก็ยี่ห้อที่เห็นในรูปนี่หละครับ เห็นใน Web ให้ไปเอาเลย บนเหตุผลเดียวมันสวยดีราคาไม่แพง (เสียงไม่ดีก็ไม่เสียดาย) สั่งให้ไปเอาสีขาวดันเอาสีดำมาให้ ประกอบเสร็จปั๊บฟังวินาทีแรกรู้สึกเสียดายสตางค์สุดๆเลยครับ ขนาดทำใจไว้แล้วนะเนี่ย.......

วินาทีแรกที่ฟัง เสียงลำโพงซ้ายกับขวาดังไม่เท่ากัน เสียงข้างซ้ายดังแตกๆ สลับลำโพงแล้วยังเป็นคิดว่าคงเป็นที่ Amp ระดับเสียงนี่ดังกว่าหนูร้องหน่อยเดียวปรับ Vol จนสุดแล้ว คุณภาพเสียงก็ตามราคา 990 บาท แต่ที่อยากบ่นคือ เดวนี้ลำโพงที่ใช้กับคอมออกแบบหน้าตาดีๆ เสียงมันอุบาทว์ได้ขนาดนี้เลยเหรอเนี่ย (พยายามไม่ออกความเห็นในกระทู้ที่เชียร์ขายของกันสุดๆแล้วนะเนี่ย) ผมลองฟังเกือบทุกรุ่นทุกยี่ห้อที่เค้าตั้งชมรมอะไรกันในเวปข้างๆเนี่ย ต้องบอกเลยว่าเสียดายเงินจริงๆ เสียงพอฟังได้ต้องมีระดับ 4-5 พันขึ้น แต่ถ้ามาเทียบกับ T Amp + Mission (ราคารวมกันแถวๆ หมื่นกลางๆ ไม่รวมสายสัญญาน) พอเอาคุณภาพหารด้วยจำนวนเงินที่เสียไป ต้องขอบอกว่า ลำโพงคอม 2.1 นี่โคดแพงเลย คุณภาพมันไม่ได้ไปกับราคาเลยอะครับ แย่จริงๆ ไม่รู้ยังขายกันได้อยู่อย่างไร  sarcastic
2jz_turbo

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 มกราคม 2010, 15:00:08 »

ไม่รู้ว่าผมคิดไปเองหรือเปล่านะคับพี่ ผมว่าส่วนมากลำโพงคอมเสียงจะบาง ๆ น่ะคับ ไม่ค่อยมีน้ำหนักเท่าไร

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 28 มกราคม 2010, 15:06:33 »

ของผมเท่าไหร่หว่า   น่าจะไม่ถึง 700 บาทครับ ดอกเล็กกว่านี้อีก ก็พอได้ฟังนะครับ ดีกว่าอยู่เงียบๆ อิอิกำ out
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 28 มกราคม 2010, 15:08:44 »

ยิ่ง ตัว แซท บาง เบาไม่มีน้ำมีนวลแบบนี้เสียงแหว่งๆ แย่เลยครับ  ส่วนดังไม่เท่ากัน น่าจะเครมได้มั้ง

Suhanna

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 มกราคม 2010, 15:09:27 »

ผมชอบที่ส่วนใหญ่มันสวยหนะครับ แต่ภาคขยายในตัวผมว่ามันเพี้ยนหนักมากแน่ๆครับ ได้ยินแต่เสียง มิติมันไม่มีเลย แล้วก็ไม่ค่อยชัดด้วยครับ เลยไม่รู้ว่าบางหรือหนา ส่วนเบสผมว่าสมราคานะ เคยไปฟังที่ปิยะนัสกับภรรยา ฟังยี่ห้อ บออ อะไรเนี่ยครับ ขนาดภรรยาฟังสองวินาทีแล้วหันหลังเลยอะครับ (ขานั้นต้องสวยแล้วเสียงดีด้วย) ขนาดราคาเป็นหมื่นนะนั่น แค่บ่นครับ ไม่มีอะไรมากกว่านี้  jap
Suhanna

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 มกราคม 2010, 15:25:48 »

ผมคงยังไม่ได้เบิร์นด้วยหละครับคุณหนุ่ม ยิ่งฟังเทียบกับหูฟังตัวนี้ด้วย (ร้านมั่นคงตัดต่อสายมาให้หลายรอบแล้วเนาะ)เลยออกอาการหนัก

แต่สงสัยได้เป็นของเล่นผมงัดมาโมเปลี่ยนภาคขยายกันหน่อยแล้วเนาะ (มีของเล่นอีกแล้ว อิอิ )  sarcastic
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 มกราคม 2010, 15:26:16 »

เอิ้กๆท่าทางเสียงจะเลวร้ายมากเลย พวกนี้คงเอาแค่เสียงออกครับ ลำโพงคอมสมัยนี้ยิ่งทำยิ่งแย่ ที่ผมใช้ฟังเพลงตอนทำงานยังเป็นรุ่นโบราณสุดขีด MAG 200W อยู่เลยครับ เคยเทียบกับลำโพงคอมสมัยนี้ กลับมาฟังตัวเก่าเหลาแหย่ดีกว่า อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 มกราคม 2010, 15:32:21 »

ลำโพงคอมคู่เก่าผม Creative ซื้อมาหลายปีมากแล้วครับพันกว่าบาท เสียงดีกว่าแบบหน้ามือหลังเท้า แต่มันแก่มากแล้วเลยบริจาคให้โรงเรียนข้างฟาร์มพร้อมคอมชุดเก่าผม เลยต้องซื้อตัวนี้มาใหม่ครับ
tpp
True Love Always

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 มกราคม 2010, 15:42:28 »

สงสัยท่านลุงจะออกอาการหูชินของดี เหมือนแรมชินไฟสูงมั๊งครับ

ล่าสุดผมก็ไปถอย altec มาชุดนึงสามพัน เสียงก็ตามสภาพครับ ไม่เคยคาดหวังว่าจะได้ตามที่ลำโพงที่ดีควรจะเป็นเท่าไหร่นัก แค่ให้มันมีเสียงก็พอสำหรับโต๊ะคอม

ส่วนเรื่องลำโพงหมื่นกว่ายี่ห้ โบบบบบ อะไรนั่น ผมว่ามันสวยดีนะครับแต่คงฝากร้านไว้ก่อนดีกว่า อิอิ อีกอย่าง เจ้า mission ของท่านลุงเนี่ย ตัวมันไม่เล็กเลยนะ เอา size นั้นไปวางบนโต๊ะคงรกพิลึก

ปล ลุงน่อมบอกว่า โบบบบบบ อ่ะตรูก็มี แต่..... เอ่อ ไม่พูดดีกว่าครับ แรงทีเดียว กำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มกราคม 2010, 15:44:10 โดย tpp » บันทึกการเข้า
tobi-x-kato
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 มกราคม 2010, 15:59:51 »

หูฟัง grado ซะด้วย

เดี๋ยวนี้ต้องทำใจเรื่องลำโพงคอมน่ะครับ สวยนอก เสียงห่วยจริงๆ
แต่ ก็ต้องใช้ครับ เพราะเงินไม่ค่อยมีช่วงนี้ อิอิ กำ  out

Suhanna

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 มกราคม 2010, 16:06:04 »

ลำโพงคอมคู่เก่าของคุณเชนก็เสียงดีนะครับ เห็นในรูปโต๊ะคอม ยังคิดอยู่เลยว่าใช้เหมือนกัน ส่วน Altec คู่ใหม่ของคุณเชนผมกับแฟนก็ว่าเสียงมันคุ้มราคามากนะครับ ไปยืนฟังอยู่ด้วยกันแล้ว ติดแค่ว่ามันไม่สวยถูกใจเค้าเท่านั้นเอง

แต่ไอ้คู่นี้นี่มันสุดๆจริงๆ ได้ฟังแล้วจะรู้สึกเหมือนผมครับ

ส่วนไอ้โบบบ อะไรนั่นมันสวยดีครับ ลากเอาภรรยาไปกะจะเอาไปให้ฟังเวลาออกกำลังกาย (เพราะจะย้ายเครื่องออกกำลังออกจากห้องฟังผมหนะ เครื่องมันใหญ่แกะกะ) แหะๆม่ายสำเร็จ  mdr
tpp
True Love Always

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 มกราคม 2010, 16:11:07 »

ลำโพงคอมคู่เก่าของคุณเชนก็เสียงดีนะครับ เห็นในรูปโต๊ะคอม ยังคิดอยู่เลยว่าใช้เหมือนกัน ส่วน Altec คู่ใหม่ของคุณเชนผมกับแฟนก็ว่าเสียงมันคุ้มราคามากนะครับ ไปยืนฟังอยู่ด้วยกันแล้ว ติดแค่ว่ามันไม่สวยถูกใจเค้าเท่านั้นเอง

แต่ไอ้คู่นี้นี่มันสุดๆจริงๆ ได้ฟังแล้วจะรู้สึกเหมือนผมครับ

ส่วนไอ้โบบบ อะไรนั่นมันสวยดีครับ ลากเอาภรรยาไปกะจะเอาไปให้ฟังเวลาออกกำลังกาย (เพราะจะย้ายเครื่องออกกำลังออกจากห้องฟังผมหนะ เครื่องมันใหญ่แกะกะ) แหะๆม่ายสำเร็จ  mdr

คู่เก่าฟังทุกวันก็ไม่มีอะไร แต่พอเปลี่ยนคู่ใหม่มันต่างกันจนรู้สึกได้เลยครับ

ตัวเก่าฟังเหมือนมันจะอิ่มหนากว่า คอนทราสของเสียงดีกว่า ดุดันกว่า ชัดกว่าตัวใหม่ค่อนข้างมาก (ไม่รู้เป็นเพราะสาย Kimber 4tc ที่เปลี่ยนเข้าไปหรือเปล่านะครับ) แต่ตัวใหม่ค่อนข้างได้รายละเอียดของเสียงมากกว่า ฟังเพลินกว่าแค่นั้นเองครับ สามพัน ก็น่าจะโอเคแพงกว่านี้ผมว่าเอาไปซื้อแบบฟังจริงๆจังๆดีกว่า คิดว่าความเห็นของผมกับท่านลุงน่าจะไปในทางเดียวกัน  Wink
Suhanna

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 มกราคม 2010, 16:26:07 »

เห็นด้วยกับ คุณเชนครับ คู่เก่าผมใช้สาย Monster Standard 18 Gage ชัดมาก ดูหนังดี ฟังเพลงได้ เจอตัวนี้เข้าไปผมเริ่มคิดถึงตัวเก่าแล้วหละครับ altec ผมว่าฟังเพลงสบายๆ เรื่อยๆนะครับ แต่ถ้าจะดูหนังผมว่ายังสู้ตัวเดิมไม่ได้  happy
beerking

« ตอบ #13 เมื่อ: 28 มกราคม 2010, 16:42:18 »

มาแอบมอง  อิอิ
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: 28 มกราคม 2010, 16:44:36 »

ลำโพง โบบเบ้ อะไรนั้น ต้องถาม พี่ต่ายครับป๋าเชน เห้นว่า มีกองใว้ ทั้ง C3 และ C5  whistle

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์