หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บอร์ดเรื่องเส้นเสียงก็ต้องมีเสียงสิ ถูกมั๊ย  (อ่าน 16429 ครั้ง)
tpp
True Love Always
Vmodtech Member

« เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 08:24:24 »

เริ่มบอร์ดใหม่ขอเจิมอีกครั้งกับเรื่องดนตรี ใครมีงานอดิเรกนอกจากเล่นคอมแล้วเล่นดนตรีบ้าง แสดงตัวอีกครั้งครับ  Smiley
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #1 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 09:17:22 »

ผมเล่นกีตาร์หน้า B ครับ  Grin
รองลงมาเป็นเพอร์คัสชันพวกกะละมัง ขวด ประมาณนั้นครับ  Cheesy
แต่เอาจริงๆก็แค่พอรู้วิธีเล่นครับ แต่เล่นให้เพราะยังทำไม่ได้ครับ  Grin

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
2jz_turbo

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 09:33:21 »

ช่วงนี้ยุ่งๆ คับพี่เชน ทั้งเรื่องงานแล้วก็ที่เรียนด้วย เดี๋ยวกลับบ้านรอบนี้จะอัดเสียง BB+ มาให้พี่เชนลองฟังคับ น่าจะชอบ อิอิ เอาเป็นว่าพวกพี่ ๆ ผมเค้าขายเสียงแตกที่มีหมดเลยอ่ะคับ อิอิ

tpp

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 09:42:41 »

X เท่าที่เคยอัดมาให้ฟัง เราก็เล่นได้ดีนี่นา น่าจะดีกว่าผมอีก

แคน คืออะไรเหรอครับ เป็น overdrive เหรอ
ช่วงอาทิตย์ที่แล้ว เห็นมีคนโพสขาย Solid metal แรงโคตร อยากได้เลยแต่ไม่พร้อม ตอนนี้เตรียมงานใหญ่ครับ ถ้าเป็นไปได้ในไม่้ช้า น่าจะไม่ LTD EC1000 หรือ Gibson LP Classic แน่นอน ค้นพบตัวเองว่า ทรง Lespaul + มะฮ๊อกกานีกับ EMG คือชีวิตผมครับ อิอิ
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 11:58:03 »

Shocked แวะมาตื่นตาตื่นใจ คับ

MrHelix

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #5 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 16:58:36 »

X เท่าที่เคยอัดมาให้ฟัง เราก็เล่นได้ดีนี่นา น่าจะดีกว่าผมอีก

แคน คืออะไรเหรอครับ เป็น overdrive เหรอ
ช่วงอาทิตย์ที่แล้ว เห็นมีคนโพสขาย Solid metal แรงโคตร อยากได้เลยแต่ไม่พร้อม ตอนนี้เตรียมงานใหญ่ครับ ถ้าเป็นไปได้ในไม่้ช้า น่าจะไม่ LTD EC1000 หรือ Gibson LP Classic แน่นอน ค้นพบตัวเองว่า ทรง Lespaul + มะฮ๊อกกานีกับ EMG คือชีวิตผมครับ อิอิ
เอิ้กกกก ผมไม่เชื่อครับ อย่างน้าเชนเนี่ยเก๋า เกรียนอย่างผมไม่กล้าไปเทียบด้วยหรอกครับ อิอิ
ของเล่นเนี่ยแรงๆ ทั้งนั้นเลยนะครับเนี่ย EMG ถูกใจวัยรุ่นที่ซู้ดดดดด
แต่ผมเริ่มออกทะเล กำลังจะมาจับกีตาร์ร้องแหกปากในยามวิกาล แต่พึ่งจะทำเอฟเฟกต์
ยังไม่มีเวลาไปหา Seymour JB มาติดเลยครับ อิอิกำ

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
tpp

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 18:24:42 »

เอิ้กกกก ผมไม่เชื่อครับ อย่างน้าเชนเนี่ยเก๋า เกรียนอย่างผมไม่กล้าไปเทียบด้วยหรอกครับ อิอิ
ของเล่นเนี่ยแรงๆ ทั้งนั้นเลยนะครับเนี่ย EMG ถูกใจวัยรุ่นที่ซู้ดดดดด
แต่ผมเริ่มออกทะเล กำลังจะมาจับกีตาร์ร้องแหกปากในยามวิกาล แต่พึ่งจะทำเอฟเฟกต์
ยังไม่มีเวลาไปหา Seymour JB มาติดเลยครับ อิอิกำ

seymour น่ะ ติดกีตาร์ basswood มันออกแหลมนะ X เชื่อผม เล่นพวก paf หรือ air norton ดีกว่าครับ ผมเอา 59 ใส่ alder ยังแหลมปรี๊ดเลยนะ

seymour, emg, gibson น่ะ มันออกแบบมาสำหรับไม้มะฮ๊อกกานี ที่แหลมน้อยๆ โดยให้ pu ออกแหลมหน่อย พอใส่กันแล้วมันจะ balance นะ
MrHelix

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 21:33:01 »

seymour น่ะ ติดกีตาร์ basswood มันออกแหลมนะ X เชื่อผม เล่นพวก paf หรือ air norton ดีกว่าครับ ผมเอา 59 ใส่ alder ยังแหลมปรี๊ดเลยนะ

seymour, emg, gibson น่ะ มันออกแบบมาสำหรับไม้มะฮ๊อกกานี ที่แหลมน้อยๆ โดยให้ pu ออกแหลมหน่อย พอใส่กันแล้วมันจะ balance นะ
อ่อครับ ได้ยินเช่นนี้แล้วโครงการผมก็คงเป็นโครงการต่อไปครับ  mdr
อีโมใหม่ๆเนี่ยน่ารักดีจริงครับ  rofl rules Cool

2jz_turbo

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 22:14:16 »

ถ้าอยากเล่น LP ผมอยากแนะนำให้พี่เชนเล่น Standard น่ะคับ ผมเองออกตัวก่อนว่าเล่นไม่เก่งหรอกคับ กีตาร์น่ะ แต่ผมว่าเสียงของ Standard มันให้เสียงที่มีน้ำหนัก มากกว่า Classic หรือว่า Custom น่ะคับ แล้วแต่นะคับพี่เชน

อย่างไงก็ตามนะคับ Gibson ถ้าเป็นไปได้หาปี 96 นะคับ พี่ผมบอกว่าช่วงปีนั้นไม้ดีมาก 10 ตัวเสียงดีซะ 8-9 เลย ครับ

LTD กะ Gibson ผมเชียร์ Gibson ขาดใจคับพี่เชน เพราะว่าอีก 10 ปีข้างหน้ามันก็คือ Gibson คับ อิอิ

tpp

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 22:47:06 »

ถ้าอยากเล่น LP ผมอยากแนะนำให้พี่เชนเล่น Standard น่ะคับ ผมเองออกตัวก่อนว่าเล่นไม่เก่งหรอกคับ กีตาร์น่ะ แต่ผมว่าเสียงของ Standard มันให้เสียงที่มีน้ำหนัก มากกว่า Classic หรือว่า Custom น่ะคับ แล้วแต่นะคับพี่เชน

อย่างไงก็ตามนะคับ Gibson ถ้าเป็นไปได้หาปี 96 นะคับ พี่ผมบอกว่าช่วงปีนั้นไม้ดีมาก 10 ตัวเสียงดีซะ 8-9 เลย ครับ

LTD กะ Gibson ผมเชียร์ Gibson ขาดใจคับพี่เชน เพราะว่าอีก 10 ปีข้างหน้ามันก็คือ Gibson คับ อิอิ

ตัว standard ผมไม่ค่อยชอบเสียงเลยครับแคน พอดีน้องข้างบ้านเค้าลูกคนมีตังหน่อย ประกวดวงดนตรีที่ระยองได้แชมป์มาเพียบ เค้าเอามาให้ลอง ผมว่ามันอมๆ มือไม้สั่นตอนเล่น เห็นว่าหกหมื่นแปดมั๊งครับ ดันไม่ค่อยชอบ ไปปลื้มกับตัว classic เข้าให้ พุ่ง โหดได้ใจ สงสัยจะเป็นเพราะ PU 500T หรือเปล่าไม่แน่ใจ แต่ก็นะ แพงเหมือนกัน

ถ้ายังงัยซ๊ะ ตัว LTD นี่ไม่น่าจะเป็นปัญหา นอกจากมีโชคบางอย่างเข้าช่วย อาจจะได้ classic หรือ custom สีดำเลยก็ได้ ก็ได้แต่หวังครับ Cry (กำลังนึกว่า ถ้าเล่น custom ที่ติด 81/85 เสียงจะโหดแค่ไหน)

ตอนนี้คงเล่นแต่ Ibanez RGR470 ปี 94 ไปก่อนละครับ กรรม

ตัว Ibanez พอเอามาติด EMG ออกทะเลเลยครับ whip
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2009, 22:59:42 โดย tpp » บันทึกการเข้า
2jz_turbo

« ตอบ #10 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 23:18:30 »

พวก Ibanez ลอง ๆดูเป็น Di Marzio ดีกว่าคับพี่เชน Evo ก็ได้ น่าจะถูกใจพี่เชน เสียงแรง พุ่ง มาก ๆ

tpp

« ตอบ #11 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 23:26:14 »

พวก Ibanez ลอง ๆดูเป็น Di Marzio ดีกว่าคับพี่เชน Evo ก็ได้ น่าจะถูกใจพี่เชน เสียงแรง พุ่ง มาก ๆ

ครับแคน ตอนนี้เปลี่ยนกลับเป็นชุดเดิมที่ติดมา แต่เปลี่ยน PU ตัว bridge จาก V8 เป็น Evo แล้วครับ
MrHelix

« ตอบ #12 เมื่อ: 21 มีนาคม 2009, 07:10:46 »

เฟี้ยวฟ้าวกันจริงๆเลยครับเนี่ย  yipi he

Love_XFX

« ตอบ #13 เมื่อ: 23 มีนาคม 2009, 12:14:17 »

กีตาร์โคด-ตะ-ระ เทพเลยครับ oh oh

TheW07

thew07_07@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: 24 มีนาคม 2009, 08:03:16 »

กีตาร์โคด-ตะ-ระ เทพเลยครับ oh oh

ผมว่าแพงด้วยนะนั่น
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์