หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 11   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (โครงการระยะกึ่งสั้นกึ่งยาวครับ) HuGnOi's pot REV.2 for LN2  (อ่าน 135121 ครั้ง)
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #75 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2010, 22:17:25 »

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งเลยครับ

พอตอนเสร็จเป็นผลงาน ไม่เท่าไหร่ครับ 

ไฮไลท์มันอยู่ที่ตอนระหว่างทำครับ  เวลาได้คิด  ได้กะ ได้ลุ้น มีความสุขจริงๆครับ great

ขอบคุณมากนะครับสำหรับกระทู้นี้    ทำให้เกิดกิเลสอยากได้ ของมาเล่นอีกแล้วครับ อิอิกำ drunk drunk
panuza
Registered User
*

panuza_nu@hotmail.com
« ตอบ #76 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2010, 03:06:11 »

แจ่มเลยคับพี่

อิอิ แล้วที่ทำงานพี่รับกลึงป่าว อิอิ

แบบ2ผมกำลังไกล้ได้ที่ละ

ปันหาเหมือนผมเลย เจอไฟเยอะๆ โห เอาไม่อยู่

ต้องขอบอกเลยว่า อันนี่ เนียนมากๆคับ ถ้าจะเยนนาน

....
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #77 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2010, 03:53:07 »

พอตอนเสร็จเป็นผลงาน ไม่เท่าไหร่ครับ 

ไฮไลท์มันอยู่ที่ตอนระหว่างทำครับ  เวลาได้คิด  ได้กะ ได้ลุ้น มีความสุขจริงๆครับ great

ขอบคุณมากนะครับสำหรับกระทู้นี้    ทำให้เกิดกิเลสอยากได้ ของมาเล่นอีกแล้วครับ อิอิกำ drunk drunk

ดาราก็มีนะครับแบบนี้ แต่เอาไว้ขุดทองครับ  ::190207::

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
HuGnOi

« ตอบ #78 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2010, 08:17:21 »

พี่เปลิ้ครับพรุ่งนี้ผมว่าผมจะออกไปหาดูของเผื่อจะเดินตามรอยพี่บ้าง

พวกทองแดง / อะลูมิเนี่ยม เนี่ย ต้องหาเป็นทรงกระบอกตันใช่ไหมครับ 

ผมจะได้เริ่มต้นถูก

แล้วค่าใช้จ่าย ยังไม่รวมค่ากลึง ประมารณเท่าไร

ผมจะได้จัดสรรถูก ไม่อยากรบกวนเงิน พ่อ แม่ ครับ
ตัวที่เป็นฐานใช้ตันครับจะเหลี่ยมหรือจะกลมก้อได้ แต่เหลี่ยมมันจะจับงานยากขึ้น4จับผมทำไม่เป็น แถมจะต่อท่อขึ้นไปก้อทำยากจะเอาสูงๆไปเลยมากลึงลึกๆลงไปก้อยากอีก ผมเลยเอาซานกลมที่ไม่สูงมากเกินไป
สวนท่อี่ต่อขึ้นไปผมเลือกใช้แบบเป็นท่อไปเลยกลึงแค่เป็นเกลียวง่ายดี

ผมแนะนำแบบง่ายๆราคาไม่แพงอย่างนี้ก่อนดีกว่า
แบบที่1ดีกว่าหน่อย
เริ่มจากใช้อลูมิเนียมทั้งหมดก่อนก้อได้ครับจะได้ถูกๆหน่อย ฐานตันเอาสูงแค่ 25-30มม.(อยากดีๆหน่อยเอาทองแดงไปเลยก้อได้คิดว่าหนักไม่ถึง1โลราคาไม่น่าเกิน500บาท) ให้ช่างกลึงฐานเป็นเกลียวนอก แล้วตัวท่อกลึงเป็นเกลียวใน แบบนี้คิดว่าถูกที่สุดแล้ว ค่ากลึงก้อไม่น่าแพงเพราะมันกลึงง่าย แค่กลึงปลอกผิวกับกลึงเกลียว
สนใจแบบนี้เดี๋ยวผมร่างๆแบบให้ดูครับ

ราคาของทั้งหมดน่าจะแถว1พัน ส่วนค่ากลึงนี้มันแล้วแต่ร้านครับ ต้องเอาแบบไปให้เค้าตีราคา ถ้าแพงเราก้ออย่าเอา ลองเดินหาหลายๆร้าน

แบบที่2ดิบๆ
ไปหาซิงค์อินเทลแกนทองแดงมาครับ ตัดครีบออกเอาแค่แกนมัน แล้วไปหาซื้อท่อทองแดงที่ขนาดโตเท่าแกนทองแดงอินเทล เอามาเชื่อมติดกันเลยครับ แบบนี้รู้สึกว่าน้าโตจะเคยทำมาแล้วที่บอร์ดเก่าลองค้นๆแบบดูก้อได้ครับ

แบบนี้จบที่ไม่เกิน1พันแน่ๆครับ

อิอิ..กำ รอดูของเล่นใหม่พี่หมอดีกว่า love

แจ่มเลยคับพี่

อิอิ แล้วที่ทำงานพี่รับกลึงป่าว อิอิ

แบบ2ผมกำลังไกล้ได้ที่ละ

ปันหาเหมือนผมเลย เจอไฟเยอะๆ โห เอาไม่อยู่

ต้องขอบอกเลยว่า อันนี่ เนียนมากๆคับ ถ้าจะเยนนาน
ที่ทำงานผมเค้าไม่รับงานนอกนะซิครับ ไม่อย่างงั้นผมช่วยได้เต็มที่อยู่แล้ว ผมทำนี้ก้อต้องแอบทำตอนเลิกงาน ถ้าผู้ใหญ่มาเห็นหรือเกิดใครปากโป้งไปบอกก้อซวยเหมือนกันครับ

เบอร์รุ่นน้องผมที่เคยให้ไงครับมีcnc เครื่องมิลลิ่งธรรมดาก้อมี ลองคุยกันดูเมลย์แบบไปให้ดูก่อนก้อได้ ว่าไหวปล่าว เดี๋ยวผมโทรไปเกริ่นๆให้ก่อนครับ
ที่ให้ติดต่อตรงเพราะอยู่ฝั่งธนเหมือนกันครับ ถ้าผ่านผมอาจจะนานเพราะผมกลับบ้านแค่เสาร์-อาทิตย์

แบบไม่ลองปรึกษามืออาชีพอย่างบังละครับ หรือเจอเหมือนกันใครถามก้อไม่บอก อิอิ..กำ

ดาราก็มีนะครับแบบนี้ แต่เอาไว้ขุดทองครับ  ::190207::
อิอิ..กำครับ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #79 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2010, 08:49:29 »

แบบนี้ต้องตีปลอกถุงนิรภัยแล้วทาkyก่อนหรือเปล่าครับ   drunk
okinava30
Registered User
*

« ตอบ #80 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2010, 09:26:44 »

เดี๋ยวว่าสายๆ จะออกไปหาดูของแล้ว 
ว่าจะไปหาก้อนอะลูมิเนียมมาทำฐาน ส่วนท่อจะใช้เหล็กแป๊ปแทน
เผื่อจะลดค่าใช้จ่ายลงไปบ้าง ไม่มทราบอย่างนี้ใช้ง่านจริง มันจะพอถูไถได้ไหมครับ

--------------------------------

อะลูมิเนียมที่จะทำฐาน นี่เป็นทรงประบอก แล้วจะซื้อขนานมันประมาณเท่าไรครับพี่

ส่วนท่อกระบอก สามารถใช้เป็นท่อเหล็กแป๊ปแทนได้ไหมครับ พอดีที่บ้านมีเยอะ

....เรื่องแบบเด๋วไว้ก่อนเนาะพี่ ให้ได้ของมาก่อน      ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กุมภาพันธ์ 2010, 09:29:48 โดย okinava30 » บันทึกการเข้า
HuGnOi

« ตอบ #81 เมื่อ: 01 มีนาคม 2010, 13:17:40 »

เดี๋ยวว่าสายๆ จะออกไปหาดูของแล้ว 
ว่าจะไปหาก้อนอะลูมิเนียมมาทำฐาน ส่วนท่อจะใช้เหล็กแป๊ปแทน
เผื่อจะลดค่าใช้จ่ายลงไปบ้าง ไม่มทราบอย่างนี้ใช้ง่านจริง มันจะพอถูไถได้ไหมครับ

--------------------------------

อะลูมิเนียมที่จะทำฐาน นี่เป็นทรงประบอก แล้วจะซื้อขนานมันประมาณเท่าไรครับพี่

ส่วนท่อกระบอก สามารถใช้เป็นท่อเหล็กแป๊ปแทนได้ไหมครับ พอดีที่บ้านมีเยอะ

....เรื่องแบบเด๋วไว้ก่อนเนาะพี่ ให้ได้ของมาก่อน      ^^

ของแบบนี้ถ้าเอาเป็นเรื่องเป็นราวต้องออกแบบก่อนคล่าวๆก้อยังดีครับ แล้วค่อยหาของ จะได้ไม่ซื้อสะแปะสปะ เดี๋ยวงบบานซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้ หรือซื้อมาเกินความจำเป็น

ความโตของฐาน ระยะออกแบบ ขนาดเล็กสุดเท่ากับขนาดความโตของกระดองcpuครับ โตสุดอยู่ที่ขนาดรูยึดซิงค์ทั้ง4รู นึกไม่ออกดูรูปเลยครับ(วงในคือเล็กสุดประมาณ40มม. วงนอกคือโตสุดประมาณ100กว่าๆมิล อิอิจำไม่ได้)
ตามความคิดผม ควรโต 2นิ้วครึ่ง-3นิ้วครับเล็กไปไม่เหมาะเดี๋ยวตอนติดตั้งจะสัมผัสกับcpu ไม่หมด ใหญ่ไปไม่ดีเดี๋ยวเราต้องซีลด้วยแอร์โรเฟคอีก แอร์โรเฟคต้องหนาด้วยไม่งั้นเอาไม่อยู่

ท่อเหล็กแป๊ป มันก้อพอถูไถได้ละครับ แค่มันจะหนักเกินเหตุ อาจเกินอันตรายตอนคิดตั้งได้ครับ
เอาเป็นว่าถ้าจะใช้จริงๆหาบางๆหน่อยแต่ต้องมีเนื้อให้กลึงเกลียวได้ ถ้าหาได้เอาท่ออลูมิเนียมดีกว่าครับ ท่อผมโต 2" 5/8 ยาว1ฟุต 120บาทเอง

ต้าจะใช้ฐานอลูมิเนียมงั้นหาสูงๆหน่อยดีกว่าครับ ผมลืมไปเล่นกับDice ต้องใส่อซิโตนถ้าฐานเป็นเกลียวนอกท่อเป็นเกลียวใน ผมกลัวว่ามันจะรั่วออกมาตามล่องฟันต้องหาวิธีซีลกันรั่วอีก จริงๆก้อทำได้ครับกลึงบ่าล่องใส่โอริงซีลไว้ แต่ผมกลัวจะหาโอริงขนาดพอดีไม่ได้ หาสูงๆหน่อยซัก55-60มิล กลึงเป็นถ้วยลงไปไม่ต้องลึกมากจะได้ไม่รั่ว^^ แล้วอีกอย่างอลูมิเนียมตัดบางแค่25-30มม.ผมลัวมันจะไม่ขายน๊ะครับ^^
HuGnOi

« ตอบ #82 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 19:55:40 »

สวัสดีครับทุกๆท่านวันนี้ขอต่อซักหน่อยครับ มีโอกาศได้ทบสอบแล้ว

คอนเซ็ปของการทดสอบคือ ลองทดสอบเทไนโตรเจนเหลวลงไปในท่อแล้วดูว่าวัดtempที่ฐานของpot แล้วอุณหภูมิจะลงถึง-196 หรือไม่ แล้วเดี๋ยวค่อยมาว่ากันตอนมีโหลต

รูปแรกนี้โชว์ถังของผมก่อนครับ ซื้อเองด้วยสะตังค์ส่วนตัว ฝาเทพๆด้วยการเอาโฟมมาเสียบ ตั้งชื่อว่า"ถังเทพเสียบฉึก"

รูปที่2 อุปกรณ์ต่างๆในการทดสอบ

รูปที่3 คาลิเบตมิเตอร์ให้มีอุณหภูมิ -196 ก่อนครับ สูตรนี้ได้มาจากพี่พงษ์ Venom-Crusher
HuGnOi

« ตอบ #83 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 20:03:13 »

ว่าแล้วก้อเทดูดีกว่า

เริ่มต้นด้วย 22องศาครับที่รูปแรก

รูปที่2 เริ่มติดลบที่ 40วินาที่ครับ

รูปที่3 5นาที ลบ119.5 องศา ดีหรือเปล่าเนี้ย

รูปที่4 เง้อออ 7.41นาที -187องศา LN2 ปลอมหรือเปล่าเนี้ย อิอิ

ครับผม ติดลบประมาณ187-189 องศา ไปจนหมดLN2 2ลิตรครับ เอาละพอถูไถ แก้งานไม่ทันแล้วโรงกลึงปิดหมดแล้ว งั้นผมขอตัวไปติดตังระบบ เทสกันให้จบๆคืนนี้เลยดีกว่า
สบาย-สบาย

« ตอบ #84 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 20:15:51 »

คืนนี้มาตีตั๋วแถวหน้ารอชม พร้อมเสื้อกันหนาวแล้วครับ ... อิอิ

MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #85 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 21:24:16 »

เอ้างานนี้แรงแน่ๆ  great รอชมครับ รอชม  jap

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #86 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 22:15:37 »

ต้องแรงแน่ๆเลยครับงานนี้  อิอิกำ
tpp
True Love Always

« ตอบ #87 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 22:27:19 »

แรงงงงงงงงงงงง
HuGnOi

« ตอบ #88 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 23:39:19 »

อิอิกำ เดี้ยงไป1ดอกครับ ติด โคลบูตที่ -95 โคลบัค -100
น้ำลงบอร์ด น้ำแข็งจับเต็มหลังบอร์ดเลยครับ อิอิ..กำ

นี้ก้อทดสอบกับซิงค์ บอร์ดยังไม่ตาย เดี๋ยวพักกินกาแฟก่อน เดี๋ยวเอาใหม่ อิอิ..กำ grrrrrr
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #89 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 23:41:50 »

สู้ๆครับท่าน  ::190202:: ::190204::

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 11   ขึ้นบน
  พิมพ์