หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม soundcard มาใช้กับ roccat kave & Z5500  (อ่าน 10129 ครั้ง)
shikuva
Registered User
*

« เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2010, 22:50:23 »

เน้น ดูหนัง กับ เล่นเกมเป็นหลัก ฟังเพลงไม่สน
2 ตัวเลือกในใจ
1>X-fi xtreme muxic
2>Asus Xonar HDAV deluxe
เข้าใจดีว่าราคาต่างกันหลายอยู่ แต่ผมต้องการเอามาใช้กับ window 7 64 bit

คำถาม
1.driver ทั้ง 2 ตัวมีปัญหากับ window7 64 bit หรือไม่ อันไหนปัญหาน้อยกว่า
2.คนที่ใช้ Z5500 อยู่เคยนำซาวการ์ดทั้ง 2 ตัวมาถอดสัญญาณแทน ของ Z5500 หรือไม่ อันไหนเสียงดีกว่ากัน (ใช้สายห่วยๆธรรมดา)
3.x-fi xtreme music เสียหาซ่อมได้ไหม เพราะประกันไม่มี
4.asus Xonar ประกัน 3 ปีแล้วใช่หรือไม่คร้าบ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นคับ เปิดกว้างสำหรับทุกคำวิจาร์ณคับผม
คาดว่าคงต้องรออีกซัก 2 ปีกว่าจะได้ชุดโฮมมาเล่น เนื่องจากทำห้องไปหมดตรูด + หนี้บานเบะ อิอิ
nests
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

nestsrapee@live.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010, 00:54:14 »

ผมว่าเล่น Asus Xonar HDAV deluxe ดีกว่าครับ (อันนี้ ได้ Dolby Digital live ด้วย ไม่ใช่ไม่เป็นไรครับ ดีกว่าไม่มีแบบ X-Fi Music) แถม มันเป็น รุ่นใหม่กว่าครับ

แต่เรื่องประกันนี้ ไม่รู้นะครับ อิอิ กำ

K-Lite + MPC HC  พอละ ตั้งตามนี้เลย
http://nunnally.ahmygoddess.net/watching-h264-videos-using-dxva/
ดูหนังแบบอัดเต็มสตีมทั้ง CPU และ การ์ดจอ
http://imouto.my/configuring-potplayer-for-gpu-accelerated-video-playback-with-
tpp
True Love Always

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010, 07:14:53 »

ถ้าเอาเสียงอย่างเดียว asus กินครับเรื่องดูหนัง ฉะฉานกว่าเยอะ ส่วนเรื่องถอดรหัสรอท่านอื่นนะ

ปล หายไปนานเลยนะโน๊ต
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010, 12:03:01 »

x-fi music ห่วยครับ ผมใช้อยู่ผิดหวังครับ eyes
asusดีกว่าครับ แต่เฉพาะรุ่นที่ท่านเอามาเปรียบเทียบเท่านั้นนะครับ idea
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010, 12:25:13 »

Xonar นี่ผมมีอยู่ตัวนึงครับ   อันนี้ท่าน ผบทบ. เอาไว้เปิด youtube ดูครับ อิอิกำ

อีกตัวก็ x-fi tita  อันนี้เล่นเกมส์ผมว่าหูผมแยกออกนะ หมายถึง  เรื่องมิติน้ำหนักเสียงนี่  แยกระดับความลึก ความไกล ใกล้ อะไรงี้ได้เลยครับ    ส่วน xtreme music ไม่รู้เหมือนกันครับไม่เคยลองเลยครับ  เรื่องให้เสียงในเกมส์นี่ ผมว่า ยี่ห้อครีเอทีพตัวนี้ก็ทำมาดีกว่าชาวบ้านเค้าอยู่นะครับ อันนี้ประสบการณ์ส่วนตัวเฉพาะกับคู่นี้นะครับ บางทีอาจจะมีดีกว่านี้ก็ได้ แต่ผมมีปัญญาซื้อแค่นี้ครับ  drunk

ผมว่าคู่ที่จขกท.ลีสท์มานี่ ดีกว่าออนบอร์ดอยู่แล้ว ล้านเปอร์เซนต์แน่นอนครับ อิอิกำอีก drunk
2jz_turbo

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010, 12:43:49 »

หายไปนานเลยนะคับพี่โน๊ต อิอิ

shikuva
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010, 15:08:31 »

ขอบคุณทุกท่านมากคับ หายไปนานแต่เข้ามาอ่านบ่อยๆคับ ช่วงหลังๆกลางวันไม่ค่อยว่างเลยคับ + ทำห้องไปหมดกับห้องไปเยอะ เลยไม่มีปัญญาอัพ คอม เลย นี่ก็ปาไปจะ 2 ปีกว่าแล้ว ไม่ได้อัพไรเลยนอกจาก HDD 3870 หนึดมากๆ หลังๆผมเล่นแต่ CS อิอิ
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010, 15:31:07 »

ขอบคุณทุกท่านมากคับ หายไปนานแต่เข้ามาอ่านบ่อยๆคับ ช่วงหลังๆกลางวันไม่ค่อยว่างเลยคับ + ทำห้องไปหมดกับห้องไปเยอะ เลยไม่มีปัญญาอัพ คอม เลย นี่ก็ปาไปจะ 2 ปีกว่าแล้ว ไม่ได้อัพไรเลยนอกจาก HDD 3870 หนึดมากๆ หลังๆผมเล่นแต่ CS อิอิ

คิดถึงพัทยาครับ อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
2jz_turbo

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010, 16:25:21 »

เป้น harddisk ที่มีความจุเยอะมากคับพี่ ตรึกโป๊ะ!!!!!!! ล้อเล่นน่ะคับ อิอิ

shikuva
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010, 21:38:08 »

เป้น harddisk ที่มีความจุเยอะมากคับพี่ ตรึกโป๊ะ!!!!!!! ล้อเล่นน่ะคับ อิอิ

แก้ใหม่ก็ได้ ><
ปล.คิดไม่ตกช่วงนี้ยิ่งงกๆ นี่ว่ารอเงินตรุษออกค่อยคิดอีกทีดีกว่า ใจไปทาง Asus xonar hdav หมดละ
kim

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010, 22:33:41 »

เอามาเล่นเกมส์ Creative ยาวๆไปเลยครับ Support เยอะกว่า
shikuva
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2010, 20:50:53 »

ตัดสินใจเอา Asus Xonar HDAV Deluxe มาละคับ ผ่อนไป 6เดือน เหเห อย่างแกลบ ต่อออก อนาล็อค ไปเข้า Z5500
เสียงดีกว่าแบบฟังออกได้ชัดเจน ขนาดใช้แค่สายอมรเส้นละ 80 บาท แต่ยาวนรก 5 เมตร จะเอา 3 เมตรไม่มี มีแค่ 1.5 กับ 5 เลยจำใจ -*-  เวลาจะต่อใช้ headset ต้องถอดแจ๊ค RCA เข้าๆออกไม่อยากทำเลย -*-
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2010, 13:56:21 »

ถอดเข้าถอดออกบ่อยๆ ระวังหลวมนะขอรับ love

ปล. ไอ้โน๊ตติดหญิง !

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2010, 14:33:49 »

แบบนี้ระวังลมรั่วนะครับ อิอิกำ drunk
shikuva
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2010, 16:49:18 »

Cry
หลังจากที่ได้เจ้า Xonar HDAV Deluxe มาเสียงที่ได้สำหรับผมถือว่าคุ้มค่า (ความคิดเห็นส่วนตัว) เสียงรายละเอียด เสียง แหลม ต่ำ เสียงโอบล้อม ทำได้ดีกว่าของเดิมที่ติดมากับ Z5500 มากมาย แต่ปัญหาที่ตามมาคือพวกโปรแกรมบางตัวเสียง center ไม่ออก หรือไม่มีเสียงเลย ทั้งๆที่ปรับให้ออกที่ Xonar แล้ว ลองปรับในคอนโซลของ Xonar ก็ไม่ออก ใช้มาเกือบๆ
อาทิตย์แล้ว เลนเอาฟะไหนๆก็ไหนๆ ลง window 7 64 bit ตัวล่าสุดไปเลย แต่อาการเดิมยังไม่หายไปไหน -*- กว่าจะได้นอน 7 โมงเช้า ตื่นเที่ยงทำงานต่อ เวรกรรมจริงๆ
มีคำถามมาให้ช่วยออกความเห็นหน่อยคับ
1.เปลี่ยน op-amp กับ เปลี่ยนสาย mini-rca อันไหนให้ผลที่ชัดเจนกว่ากัน (ใช้สายอมรยาว 3 เมตร เส้นละตั้ง 80 บาทอยู่)
2.สายที่เห็นมีอยู่ในบ้านเราตอนนี้ มี QED Referance Audio J2P (1,390) กับ Monster เส้นขาวๆ ตกเส้นละ 990 ผมเน้นดูหนังเล่นเกม  อันไหนน่าเล่นกว่า
3.เวลาเทสเสียงในคอนโซล มาแค่เสียงคู่หน้า ซ้าย ขวา เท่านั้นเอง แต่เวลาเล่นเกม กับ ดูหนังผ่าน KMPLAYER เสียงมาครบ ผมลง Total Media Theatre ตัวแรก (เพื่อไว้ดูหนัง Bluray full rip)  ลง MEGA Codec ตัวล่าสุด เป็นโปรแกรมที่ 2 ลง KMplayer เป็นตัวที่ 3 มีแต่ KMplayer ตัวเดียวที่ไม่มีปัญหาอะไร ดูไฟล์ dvd MKV ผ่านหมดเสียงออกครบ แต่ไอ้ TMT เสียงไม่ออกเลย ส่วน WMC เสียง center ไม่ออก -*- ผมควรทำไงดี

ปล.ลองปรับ คอนโซลของ Xonar แล้วจนปัญญาแล้วคับ  drunk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กุมภาพันธ์ 2010, 17:02:00 โดย shikuva » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์