หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DAC ตัวใหม่ของผมครับ  (อ่าน 19330 ครั้ง)
MrHelix
Vmodtech Member

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 07:51:15 »

หลังจากที่มั่วกับวงจรมานาน ก็ได้โอกาสทำ SPDIF DAC มาใช้กับคนอื่นซักที
ที่จริงผมออกแบบไว้ตั้งแต่ก่อนสงกรานต์แล้วครับ แต่พึ่งได้รับ PCB เมื่อวานนี้เอง  mdr
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 เมษายน 2009, 08:00:51 โดย MrHelix » บันทึกการเข้า

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
MrHelix

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #1 เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 07:57:39 »

ได้มาแล้วผมก็ไม่รอช้า  biggrin
จัดทัพจับอุปกรณ์ลงไปทันที

และตัว Digital Receiver ก็ถูกติดตั้ง  intello
แต่ผมใช้แค่หัวแร้งธรรมดานะครับ เสียวๆ พังเหมือนกันครับ ลืมเว้นจังหวะความร้อน  Tongue

จากนั้นอุปกรณ์อื่นๆ ก็ทยอยมาประจำการบน PCB จนครบ  mdr

โชว์ด้านล่างด้วย ... เละใช่มั้ยล่ะครับ  mdr

แต่ปรากฎว่า ไอ้แจ็ค RCA ที่ผมมีไม่สามารถลง PCB ได้ เพราะมันไม่ตรงกันครับ งานนี้เลยตามเวรตามกรรม  rofl

และก็สังเกตว่า อุปกรณ์ผมบ้านมากมายครับ  oops
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 เมษายน 2009, 08:02:13 โดย MrHelix » บันทึกการเข้า

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
MrHelix

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 08:10:06 »

และผมก็เลยจับมาลองเทสในภาคส่วน Digital ก่อนครับ  intello ร้อน อยากลอง  intello
เลยยังไม่ได้เสียบตัว DAC ซึ่งที่ผมจะใช้เป็น TDA1543 ทำให้มันยังโล่งอยู่

แล้วผมก็จับมันมาเสียบกับ CD-ROM + กล่องรีเจนซี่(ภาคจ่ายไฟ) อย่างเร็วไว

ผลเหรอครับ...
สังเกตที่ไฟนะครับ อิอิ
หลอดด้านบนคือแสดงสภานะ Power
อีกหลอดคือ ERROR

ก่อนกด Play ที่ CD-ROM

ขณะกำลังทำงานอยู่

...เอ๊ะ มันแปลว่าไงครับเนี่ย...

It's Work! mdr

MrHelix

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 08:19:35 »

ลำดับต่อมาผมเลยเอา TDA1543 มาเสียบลง Socket ทันทีครับ  intello
แล้วก็เอาไปลอง ปรากฎว่า ... เงียบ ... ไม่มีสัญญาณเสียงใดๆออกมา  gasp

กำลังงงครับว่า เสียงมันจะไม่ออกได้ไง ก็ในเมื่อภาค Digital มันทำงานแล้ว  grrrrrr

เลยหงา่ย PCB ดู อ้อ เจอแล้ว ก็ผมยังไม่ได้เซตจั๊มเปอร์โหมดภาษาที่จะให้มันคุยกับ TDA1543 นี่ครับ  rofl
อาาาาาาาาา นึกว่าเจ๊งไปแล้ว drunk เลยทำการบัดกรีตรงที่ผมมาร์คสีชมพูไว้ล่ะครับ  Wink

เสร็จแล้วก็เอาไปเสียบอีกรอบ... เย้ ร้องเพลงแล้ววววว  jap มีอันจะ DAC แล้วววววว  mdr

numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 08:28:47 »

jap jap

MrHelix

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 08:29:31 »

ลองฟังคร่าวๆ เอา CD+DAC เทียบกับ SB Live CT4830 ในรูปแบบของ Audio CD
ผมว่าอันดับแรกได้เรื่องมิติครับ  intello
ลักษณะบุคลิกมันก็ไม่สดไม่ยานไป ฟังสบายยยยยยครับ love
รายละเอียดที่ลองผมฟังดู เสียงกลาง great แต่แหลมยังไม่นิ่งครับ สงสัยต้องเปลี่ยนมาใช้ R Dale ซะก่อนครับ  drunk
ที่แน่ๆ มันดีกว่าออนบอร์ด และน่าจะข้าม SB Live ไปด้วย  oh เพราะมันออกไปทางธรรมชาติกว่า  drunk
แต่ที่่ถูกใจผมที่สุดคือ ทำเองครับ  drunk
ว่าแล้วไปหาอะไรถอนดีกว่า อิอิกำ  drunk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 เมษายน 2009, 08:36:48 โดย MrHelix » บันทึกการเข้า

Bluesky-Run

AlOnE In thE dArk

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2009, 01:51:25 »

สุดยอดเลยครับท่านX มีโปรเจคทำแจกไม๊ครับ อิอิกำ

<br /><br />เดี๊ยะ...ยิงไส้แตก
numz

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2009, 02:16:10 »

บัก x Dac มันเยอะแล้ว  แบ่งตัวที่เบื่อๆมาลองบ้างก้ดีนะ เอิ๊กๆ

MrHelix

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2009, 07:52:36 »

สุดยอดเลยครับท่านX มีโปรเจคทำแจกไม๊ครับ อิอิกำ
ทำน่ะได้ แต่ทุนน่ะมีมั้ยครับ อิอิกำ  out

บัก x Dac มันเยอะแล้ว  แบ่งตัวที่เบื่อๆมาลองบ้างก้ดีนะ เอิ๊กๆ
มันไม่มีตัว Reference เลยอ่ะดิครับ เอาไปก็อาจจะไม่ดีถูกใจก็ได้
แถมอุปกรณ์ที่ใชก็ธรรมดา DACเบอร์พื้นๆ อะไหล่บ้านๆ ยังไงก็รีดมาไม่เต็มครับ  go
แต่ถ้าจะลองเอาไปเล่นไม่ซีเรียสอันนี้สบายครับ  mdr
เท่าที่ดูๆแล้วบอร์ดนี้มันคงจะไม่ได้มีจุดขายอะไรมาก นอกจากมันเล็ก ... เล็กกว่าบัตรประชาชน แค่นั้นครับ  mdr

numz

« ตอบ #9 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2009, 10:13:01 »

love เล็กๆ ก็ดีนะ เอาไปวางแอบๆได้ ไม่เกะกะ...เสียแต่ว่า ผมไม่มีอุปกรณ์ Hi-end ที่ สงสัญญาณ ออก digital coax เล้ย...

2jz_turbo

« ตอบ #10 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2009, 10:35:15 »

ขยันจิง ๆ ตา x

MrHelix

« ตอบ #11 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2009, 00:54:06 »

love เล็กๆ ก็ดีนะ เอาไปวางแอบๆได้ ไม่เกะกะ...เสียแต่ว่า ผมไม่มีอุปกรณ์ Hi-end ที่ สงสัญญาณ ออก digital coax เล้ย...
Tongue ผมก็กำลังเซ็งครับ ว่าจะอัพไปใส่ DAC อย่าง PCM1754 บ้าง กะเอามาต่อกับ DVD
พอมาดูอีกที อ้าว มีแต่ Optical ครับ  Cry
สงสัยต้องไปหา Optical Receiver มาใช้บ้างแล้วครับ

ขยันจิง ๆ ตา x
อารมณ์ผมแบบว่า ถ้าไม่ทำมันให้เสร็จ เหมือนมันไม่หลุดพ้นเลยอ่ะครับ
แล้วคงเหมือนแบบนั้นไม่เสร็จด้วยมั้งครับ อิอิกำ  drunk

Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #12 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2009, 10:03:58 »

อนาคต เจ้าของกิจการเครื่องเสียงระดับเทพแน่ๆเลย คนนี้อิอิ
MrHelix

« ตอบ #13 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2009, 21:50:45 »

อนาคต เจ้าของกิจการเครื่องเสียงระดับเทพแน่ๆเลย คนนี้อิอิ
ถ้าเป็นแบบนั้นจริงๆ คงไม่เทพหรอกครับ เพราะเกรียนคือเกรียนครับ  rofl lol อิอิกำ

Ruin

Stay Hungry. Stay Foolish.

« ตอบ #14 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2009, 12:13:02 »

มาคารวะ หนึ่งขวด  drunk

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์