หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่แรกในไทย Review Microsoft Sidewinder X 8 Gameing Mouse  (อ่าน 28504 ครั้ง)
Seiris
Vmodtech Member

« เมื่อ: 21 มีนาคม 2009, 01:09:26 »

สดร้อนๆ ของยังอุ่นๆ ส่งตรงมาจากงานคอมมาร์ทเลยครับ หลังจากได้รับเจ้าเมาส์เทพตัวใหม่มาจึงรีบบึ่งกลับมาที่บ้านเพื่อแกะกล่องเจ้าตัวนี้กันเลยทีเดียว

Package ของเมาส์ทเพตัวนี้ยังคงเหมือนเทพองค์เก่า Sidewinder ตัวเดิมเลยทีเดียวครับ

เมื่อลงมือจับแก้ผ้าก็พบกล่องพลาสติกอยู่ภายในอีก 1 ชั้นครับ

ภายในประกอบได้ด้วย
1. เมาส์
2. แท่นเก็บสายเชื่อมต่อกับเมาส์ และสาย USB
3. คู่มือ และแผ่น Driver
4. ถ่านชาร์ท

เริ่มแรกเราต้องจับท่านเทพหงายท้องก่อนเพื่อจะใส่ขุมพลังเข้าไปมิฉะนั้นจะทำอะไรมิได้เลย

เมื่อใส่พลังงานแล้วและกดสวิตเปิด Bluetrack ก็จำติดทันทีครับ สวยงามดีไปอีกแบบ

หลังจากนั้นเรามาดูแท่นเก็บสายกันบ้างครับ บนฝาจะมีลวดลายสัญลักษณ์ของ Sidewinder ด้านบน

เมื่อเปิดออกจะพบ Boot Mouse ให้เปลี่ยนอีก 2 ชุด เช่นเดียวกับ Sidewinder ตัวเดิม

ส่วนแพ๊คคู่มือที่ให้มาก็จะมีคู่มือ และแผ่น Driver

เมื่อนำเมาส์เทพลงสู่แผ่นรองเมาส์ แสงของ Bluetrack ช่างงดงามยิ่งนัก

มองด้านหลังให้ความรู้สึกเหมือนกับหุ่นยนต์ตัวนึงเลยแหละครับ

เมื่อเปรียบเทียบกับท่าน Sidewinder องค์เดิมทำให้มีความรู้สึกใกล้เคียงกันมาก

มองจากมุมบน

ประสิทธิ์ภาพของ Sidewinder X8
1. Gaming Mouse 4000 DPI
2. แบตเมื่อชาร์ทเต็มจะสามารถใช้งานได้ต่อเนื่องถึง 30 ชม. และสามารถต่อสายหรือถอดชาร์ทได้ทันทีตามต้องการ
3. เทคโนโลยี BlueTrack เป็นเทคโนโลยีใหม่ของ Microsoft เพื่อการใช้เมาส์ได้กับทุกพื้นผิวไม่ว่าจะไม้ กระเบื้องกระจก หรือวัสดุผิวมัน
4. ใช้คลื่นความถี่ Wireless 2.4 GHz
5. Scroll ทำจากโลหะทำให้เกิดความกระชับเมื่อต้องใช้ Scroll
6. มี 7 ปุ่ม คลิ๊กซ้าย คลิ๊กขวา คลิ๊กกลาง ปุ่มฟังชั่น ด้านซ้าย 2 ปุ่ม และ คลิ๊กซ้าย Scroll คลิ๊กขวา Scroll

เมื่อแกะเมาส์ออกมาจับดูจะพบว่าเมาส์เบา และเมาส์รุ่นนี้ไม่มีน้ำหนักให้ถ่วงเหมือนเช่น Sidewinder แต่เมื่อใส่ ถ่านชาร์ทเข้าไปน้ำหนักของตัวเมาส์จะเพิ่มมากขึ้นทำให้ความรู้สึกเหมือนใช้เมาส์ตัวเดิมมากครับ คุณภาพวัสดุสมราคามากครับ ให้ความรู้สึกกระชับมือเมื่อจับตัวเมาส์ ด้านซ้ายจะมีจอแสดงสถานะของ DPI ที่เราใช้และเมื่อเสียบสายชาร์ทจะมีไฟสัญลักษณ์ขึ้นมาบอกว่าไฟเต็มหรือยัง  Scroll ทำมาได้ดีกว่า Sidewinder ของเดิม เพราะเราสามารถเลื่อน Scroll เป็น step ได้ครับ เมื่อลง Driver แล้วเราจะสามารถตั้งค่าปุ่มต่างๆได้ด้วยตัวเอง จะสามารถตั้ง DPI ของเมาส์ได้ตั้งแต่ 250-4000 DPI โดย DPI ที่สามารถตั้งได้คือ 250  500  750  1000 1500  2000 3000 และ 4000
ความสามารถพิเศษอีกอย่างของเมาส์ตัวนี้คือ การปรับปุ่ม Scroll ให้ขยับในแนว แกน X และ Y โดยไม่ต้องขยับเมาส์ ซึ่งในส่วนนี้ผมยังตั้งไม่ได้เลย T T

มาดูกันต่อในส่วนของ เทคโนโลยี Bluetrack ครับ จากที่ได้ลองบนพื้นผิวต่างๆ ตั้งแต่ กระจกเงา แผ่นพลาสติกใส กระดาษที่มีความมันเงา ไม้อัดเคลือบ พบว่ากระจกเงายังไม่สามารถใช้งานได้ดีเท่าที่ควร สามารถขยับได้แต่ไม่ลื่นไหล เอาง่ายๆคือ กระจกเงาใช้ไม่ได้นั่นแหละครับ แต่เมื่อทดลองกับกระจกใสสามารถเคลื่อนที่ได้ปกติครับ และเมื่อลองกับวัสดุอื่นๆทั้งหมดก็พบว่าสามารถเคลื่อนที่ได้ดีเยี่ยมเลยครับ
อย่างไรก็ตามการเลือกเมาส์จะต้องขึ้นอยู่กับความถนัดส่วนบุคคล เนื่องจากขนาดของฝ่ามือและนิ้วมือของแต่ละคนไม่เท่ากันอยู่แล้ว Review ทั้งหมดนี้ก็คงจะทำให้หลายๆท่านได้ประโยชน์ไม่มากก็น้อยแต่ถ้ามีข้อมูลใดๆเพิ่มเติมจะนำมาลงให้อีกครั้งนึง

Review นี้เป็นผลงานแรกของผมคิดว่ายังทำได้ไม่ดีเท่าที่ควรอย่างไรก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ และขอน้อมรับคำติชมของทุกท่านเพื่อปรับปรุงในในผลงานต่อไป
รวมถึงขอบพระคุณ ร้าน P&Y Accessories ที่กรุณานำเมาส์มาส่งให้ผมถึงงานคอมมาร์ทและคอยติดตามความเคลื่อนไหวของเมาส์ตัวนี้ให้ผม
ขอบพระคุณ บริษัท Microsoft Thailand
และที่จะขาดไม่ได้คือขอขอบคุณ www.vmodtech.com ที่ให้พื้นที่ในการนำเสนอครั้งนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มีนาคม 2009, 01:19:31 โดย Seiris » บันทึกการเข้า

ผู้ที่อยู่ต่างจังหวัดและต้องการซื้อของที่พันทิพ

http://www.vmodtech.com/webboard/index.php/topic,37.0.html

ติดต่อได้ที่ 0891044342 มีนครับ
TheW07

thew07_07@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 21 มีนาคม 2009, 09:19:18 »

สุดยอดเจง ๆ แล้วค่าตัวหละคับ เท่าไหร่
basicsharp

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 มีนาคม 2009, 11:26:36 »

ขออนุญาติย้ายนะครับ ผมลืมล็อกบอร์ดอันเดิมนั้นไว้ ouch
ความจิงบอร์ดนั้นเอาไว้ลิงก์กับบทความในเว็บครับ
ยังไงก็ขอโทษด้วยนะครับ drunk

my tumblelog code.sweet*
Northbridge

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 มีนาคม 2009, 12:39:40 »

ดีครับ อิอิ ผมชอบนะ ซื้ออะไร ก็เอามาโชว์มาเล่าให้ฟังกัน

เป็น user review ที่ดีครับ อยากให้ทุกคนคิดแบบนี้ ทำแบบนี้กันมากๆ อิอิ

ขอบคุณมากครับ Smiley

Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 มีนาคม 2009, 14:01:01 »

เยี่ยมไปเลยครับท่านมีน  glasses

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Seiris

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 มีนาคม 2009, 23:51:10 »

ขออนุญาติย้ายนะครับ ผมลืมล็อกบอร์ดอันเดิมนั้นไว้ ouch
ความจิงบอร์ดนั้นเอาไว้ลิงก์กับบทความในเว็บครับ
ยังไงก็ขอโทษด้วยนะครับ drunk
รับทราบครับ

ผู้ที่อยู่ต่างจังหวัดและต้องการซื้อของที่พันทิพ

http://www.vmodtech.com/webboard/index.php/topic,37.0.html

ติดต่อได้ที่ 0891044342 มีนครับ
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 22 มีนาคม 2009, 02:11:44 »

lol lol งดงามมมม แพงมั้ยคับ

TheW07

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 มีนาคม 2009, 23:32:12 »

หรูมาก
Love_XFX

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 มีนาคม 2009, 12:22:11 »

แหล่มเลยครับ Cool

TheW07

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 มีนาคม 2009, 21:39:31 »

แหล่มเลยครับ Cool

ผมก็ว่างั้นง่ะคับ
tccx
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.ท

« ตอบ #10 เมื่อ: 24 มีนาคม 2009, 08:47:04 »

น่ายืมมาลองใช้งานดูบ้าง  Cool

Samaung TCCX
Sansiro AcMilan
ปีนี้อยากได้แชมป์กัลโช่วะ
master_yoh

« ตอบ #11 เมื่อ: 25 มีนาคม 2009, 18:28:25 »

great งามครับ
NoNgNuM
Registered User
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 25 มีนาคม 2009, 19:03:57 »

สวยงามจริงๆ
Love_XFX

« ตอบ #13 เมื่อ: 26 มีนาคม 2009, 13:47:17 »

เทพจริงๆๆ lol lol lol

gergario™revolution ☭✪☢❣♈︻┳═一

http://www.facebook.com/gergario
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #14 เมื่อ: 26 มีนาคม 2009, 23:36:22 »

ราคาเท่าไรครับเนี่ย  party ange

ทันตสมาคมแกลบทองคำแห่งVMODTECH<br />SUB:Gigawork S700,FUBAR IV Plus,ATH A700<br /> [
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์