หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยจับInt.ให้เจ้า MS MezzoII หน่อยครับ  (อ่าน 10666 ครั้ง)
Bluesky-Run
Vmodtech Member

AlOnE In thE dArk

« เมื่อ: 03 มีนาคม 2010, 22:07:22 »

ตามหัวข้อครับผม ขอราคาไม่เิกิน 15kนะครับ อิอิ 

ขอบคุณล่วงหน้านะคร๊าบ

<br /><br />เดี๊ยะ...ยิงไส้แตก
tpp
True Love Always

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010, 22:54:17 »

ราคานี้สงสัยต้องเล่นอินทิเกรตของไทยสถานเดียวละครับ เจ้าเดิม magnet sa-01

http://www.piyanas.com/productdetail.php?cat=107.223&id=1199&lang=th&lang=th

ส่วนที่เหลือเอาเก็บไปไว้ซื้อสายลำโพงครับ ECOSSE รุ่น CS 2,3
http://www.hifipart.com/cart/categorydetail.asp?catid=40&subcatid=56&proid=771

สายยี่ห้ออื่นไม่ค่อยอยากแนะนำครับ ถ้าจับกับลำโพงนี้ผมว่ามันออกบางไปนิด รายละเอียดน่าจะดูเหมือนเยอะแต่จริงๆไม่ใช่สำหรับลำโพง MS แน่นอนครับเพราะว่ามันออกบางอยู่แล้ว ไม่หวาน แต่จะออกกลางชัดหน่อย ฟังเพลงร้องได้เรื่อยๆ ดังนั้นผมเลยแนะนำให้ใช้สายลำโพงที่ออกจะอิ่มๆแล้วก็กลมกลืนตลอดย่านซักหน่อยน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มีนาคม 2010, 22:58:20 โดย tpp » บันทึกการเข้า
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010, 22:55:16 »

Tongue รอป๋าเชนมาชี้แนะ จะว่าไปเจ้า MezzoII มันออกแนวไหนครับ แล้วมันใช่ Mordaunt-Short ป่าวหว่า MS  he

เคยฟังแต่ Avant ของค่ายนี้ ผมว่ามันออกสว่างๆใสๆ เจอแอมป์ไม่มีเนื้อหนังไป มันมิวังเวง วิโหว่งเหว่ง เลยหรอเนี่ย  ouch

หึหึ ป๋ามาพอดี  he

Bluesky-Run

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010, 23:06:41 »

ราคานี้สงสัยต้องเล่นอินทิเกรตของไทยสถานเดียวละครับ เจ้าเดิม magnet sa-01

http://www.piyanas.com/productdetail.php?cat=107.223&id=1199&lang=th&lang=th

ส่วนที่เหลือเอาเก็บไปไว้ซื้อสายลำโพงครับ ECOSSE รุ่น CS 2,3
http://www.hifipart.com/cart/categorydetail.asp?catid=40&subcatid=56&proid=771

สายยี่ห้ออื่นไม่ค่อยอยากแนะนำครับ ถ้าจับกับลำโพงนี้ผมว่ามันออกบางไปนิด รายละเอียดน่าจะดูเหมือนเยอะแต่จริงๆไม่ใช่สำหรับลำโพง MS แน่นอนครับเพราะว่ามันออกบางอยู่แล้ว ไม่หวาน แต่จะออกกลางชัดหน่อย ฟังเพลงร้องได้เรื่อยๆ ดังนั้นผมเลยแนะนำให้ใช้สายลำโพงที่ออกจะอิ่มๆแล้วก็กลมกลืนตลอดย่านซักหน่อยน่ะครับ

ขอบคุณครับป๋า

Tongue รอป๋าเชนมาชี้แนะ จะว่าไปเจ้า MezzoII มันออกแนวไหนครับ แล้วมันใช่ Mordaunt-Short ป่าวหว่า MS  he

เคยฟังแต่ Avant ของค่ายนี้ ผมว่ามันออกสว่างๆใสๆ เจอแอมป์ไม่มีเนื้อหนังไป มันมิวังเวง วิโหว่งเหว่ง เลยหรอเนี่ย  ouch

หึหึ ป๋ามาพอดี  he

ขอบคุณเสี่ยหนุ่มด้วยครับ (Mordaunt-Shortครับ)

แล้วถ้าจะจับคู่กับ MAGNET  MA-8A จะเป็นไงครับ

<br /><br />เดี๊ยะ...ยิงไส้แตก
tpp

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010, 23:49:17 »

MA-8A มันเป็น power amp ครับ ต้องหา pre amp อีกต่างหากหนึ่งตัวครับ

int คือ Integrated amp ครับ มันจะย่อ power และ pre เข้าไว้บนแท่นเดียวกัน กำลังขับอาจจะไม่มากเท่า power+pre แต่จะได้ความสะดวกมาแทนครับ
dq-pb
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 มีนาคม 2010, 00:33:55 »

จะเล่นรวมหรือแยกหลักๆก็ขึ้นอยู่กับงบประมาณ อิอิ

รับfitting3/8จ้า
numz

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 มีนาคม 2010, 00:54:31 »

intello int ตัวเดียวจบ แต่ถ้า ต่อมอยากไม่หยุดอยุ่กับที่ ต้องทะลึ่งลองจับคุ่ pre+power งานนี้มีต่ออีกยาว  he

Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 มีนาคม 2010, 01:29:27 »

MA-8A มันเป็น power amp ครับ ต้องหา pre amp อีกต่างหากหนึ่งตัวครับ

int คือ Integrated amp ครับ มันจะย่อ power และ pre เข้าไว้บนแท่นเดียวกัน กำลังขับอาจจะไม่มากเท่า power+pre แต่จะได้ความสะดวกมาแทนครับ

แบบนี้ก็เหมือนดาราเลยครับ เป็นได้ทั้งชายทั้งหญิง อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Bluesky-Run

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 มีนาคม 2010, 02:27:13 »

ขอบคุณทุกท่านนะครับ ที่ให้ความรู้ สงสัยต้องมีเสียตังส์แน่ๆแล้ว  อิอิ

แบบนี้ก็เหมือนดาราเลยครับ เป็นได้ทั้งชายทั้งหญิง อิอิกำ

ป๋าน่อมพูดซะเห็นภาพเลยครับ อิอิ

Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #9 เมื่อ: 04 มีนาคม 2010, 02:31:28 »

ขอบคุณทุกท่านนะครับ ที่ให้ความรู้ สงสัยต้องมีเสียตังส์แน่ๆแล้ว  อิอิ

ป๋าน่อมพูดซะเห็นภาพเลยครับ อิอิ

ดาราเขาสะดวกครับ ไปไหนก็ไม่อดอยาก อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tpp

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 มีนาคม 2010, 07:44:44 »

อืม แบบดาราก็ดีนะครับหากินง่ายดี ไม่อดอยาก กำ

เล่นเบาๆ เล่น int น่ะดีแล้วครับ แต่ถ้าจะฟังเอาสเกลให้สมจริงหน่อย คงต้องเล่นลำโพงอื่นกับแอมป์อื่นครับ

ปล เล่นแอมป์ เล่นลำโพงแบบนี้ อย่าหวงเรื่องค่าสายนะครับ ซักพันนึง พันห้า กำตังไปปิยะนัส หรือโคไนซ์เลยครับ บอกเอาเสียงอิ่มๆ นวลๆหน่อย น่าจะพอจัดให้ได้

ปล 2 qed อย่าเอามานะครับ เดี๋ยวหาเนื้อเสียงไม่เจอ
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 มีนาคม 2010, 08:03:53 »

eek...
numz

« ตอบ #12 เมื่อ: 04 มีนาคม 2010, 09:50:53 »

อืม แบบดาราก็ดีนะครับหากินง่ายดี ไม่อดอยาก กำ

เล่นเบาๆ เล่น int น่ะดีแล้วครับ แต่ถ้าจะฟังเอาสเกลให้สมจริงหน่อย คงต้องเล่นลำโพงอื่นกับแอมป์อื่นครับ

ปล เล่นแอมป์ เล่นลำโพงแบบนี้ อย่าหวงเรื่องค่าสายนะครับ ซักพันนึง พันห้า กำตังไปปิยะนัส หรือโคไนซ์เลยครับ บอกเอาเสียงอิ่มๆ นวลๆหน่อย น่าจะพอจัดให้ได้

ปล 2 qed อย่าเอามานะครับ เดี๋ยวหาเนื้อเสียงไม่เจอ

ชอบใจ ปล2 จริงๆ เห็นเว็ปนู้น ฮิต+เชียร์ ตามกระแสกันสุดๆ เดี่ยวมันก็จะซาไปแบบ monster ที่ปลอมกันรึ่ม whistle

เล่น int อัพค่าเส้นสาย เบาๆ AC 1 ชุด RCA 1ชุุด สายลำโพง 1ชุด จบ... แต่ถ้าเล่น pre+power ก็ *2กันไปเลย  666

MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #13 เมื่อ: 04 มีนาคม 2010, 10:51:33 »

เห็นน้าเชนออกมาแนะนำแบบนี้ เก็บเงินไปหาสายใหม่มาแทนคะน้าเร่นี่ดีกว่าครับ อิอิกำ  drunk

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
tpp

« ตอบ #14 เมื่อ: 04 มีนาคม 2010, 12:18:06 »

ชอบใจ ปล2 จริงๆ เห็นเว็ปนู้น ฮิต+เชียร์ ตามกระแสกันสุดๆ เดี่ยวมันก็จะซาไปแบบ monster ที่ปลอมกันรึ่ม whistle

เล่น int อัพค่าเส้นสาย เบาๆ AC 1 ชุด RCA 1ชุุด สายลำโพง 1ชุด จบ... แต่ถ้าเล่น pre+power ก็ *2กันไปเลย  666

อ้าวเหรอครับ เวปไหนเหรอหนุ่ม กำ

ผมแค่เข้าไปจะหาข้อมูลให้เค้าที่เวปปิยะนัสน่ะ บังเอินเห็น qed อยู่พอดีเลยเอามาพูดไว้น่ะ แต่ถ้าเข้าทางก็โอเช

สายพวกนี้นะ ในซีรีย์เล็กๆจะให้เสียงแบบนี้หมดเลย คือจะออกบาง เนื้อเสียงไม่ค่อยมี เร็ว เรี่ยวแรงอ่อน ไม่กลมกล่อม ไม่หวาน ไม่นุ่ม จะโชว์แต่เส้นฝอยๆของเสียงย่านแหลม ซึ่งในเสียงดนตรีนั้นๆมันไม่มีอ่ะ เลยทำให้ดูเหมือนรายละเอียดดี รายละเอียดเยอะ ทีนี้หลายๆคนที่ยังมีทักษะในเรื่องดนตรี หรือว่าเรื่องฟังเพลงเอารายละเอียดน้อยๆเนี่ย ก็จะฟังเหมือนมีรายละเอียด แต่มันผิดทางน่ะครับ

อีกฝากนึงของยี่ห้อ เช่น monstor นั้น ในซีรีย์ต่ำๆนี่มีแต่ความเบลอ รายละเอียดไม่ค่อยเห็น ทุ้มต้นเยอะมากและไม่สามารถควบคุมหางเสียงได้ ทำให้หึ่งและเบลอมากๆ

ในทางกลับกัน ทั้งสองยี่ห้อนี้หากเป็นในซีรีย์สูงๆกลับทำได้ดีครับ กลมกล่อมทั้งคู่เลย ทีนี้ต้องมาดูว่าถ้าต้องการเสียงในโทนไหนเพื่อคัดหางเสือระบบ ถ้าต้องการเสียงออก live หน่อยก็เล่นพวก qed, kimber, nordost, supra แต่ถ้าต้องการโทนอบอุ่น dark นิดๆ คงต้องไปทาง monstor, alphacore, cardas พวกนั้น

พูดมากไปแล๊ะ กำ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์