หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 2900 บวกค่ารถเมล์ร้อนก็ถ่ายรูปได้แล้วนะ อิอิกำ  (อ่าน 28281 ครั้ง)
leim
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 04 มีนาคม 2010, 23:48:19 »

ไม่มีอะไรครับ 

เห็นว่า  มีแกงค์รับซื้อรูปถ่าย ให้ราคาสูง   เลยอยากจะบอกว่า ไม่ต้องไปจ้างไปรับซื้อรูปแพงๆให้เสียกะตังค์หรอกครับ

สมัยนี้กล้องตัวละไม่ถึง 3 พัน บวกกับใจๆกล้าๆ ถ่ายๆกดๆไปโลด ก็ถ่ายได้ ไม่ต้องหลบๆซ่อนๆให้เสียเวลาเสียอารมณ์   อิอิกำ

เข้าเรื่องกันดีกว่า

บังเอิญว่าจนครับ  เลยได้มาแค่นี้ครับ  แต่ผมก็พอใจสิ่งที่ผมมีครับเพราะว่า  ท่าน ผบทบ. อนุมัติให้เท่านี้ก็เอาเท่านี้ครับ อิอิกำอีก

นั่นก็คือ   กล้องดิจิตอลคอมแพ็ค  ยี่ห้อ Canon รุ่น A490  3 พันมีทอนครับ  drunk

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 04 มีนาคม 2010, 23:50:54 »

กำ  รูปไม่ขึ้น

เดี๋ยวนี้  กล่องมันเล๊กเล็กนะครับ  ก็ของราคาเท่านี้  จะเอาอะไรมากเนอะ  ประหยัดค่าขนส่งไปในตัวครับ ถึงขายกันได้ราคานี้ อิอิกำ

ของข้างในก็  จุ๋มจิ๋มมาก

คู่มือ ที่ไม่ละเอียดเอาซะเลย  ตามประสาครับ
แผ่น ซึ่งไม่รู้ว่าเอาไว้ทำอะไรเหมือนกันครับ
ใบรับประกันแคนนอนไทย
แบตอัลคาไลน์คู่นึง
สายคล้องเส้นเล็กๆเส้นนึง

พอเพียงจริงๆครับ เง้อ drunk
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 มีนาคม 2010, 23:52:58 »

แรงแน่ๆงานนี้  ::190208:: ::190208:: ::190208::

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 04 มีนาคม 2010, 23:55:42 »

แน่นอนครับ  A490 ครับในไทย  บางที่ขายกันก็ A495  ต่างกันหน่อยที่ซีนโหมดเพิ่มมาหน่อยนึง แต่ราคาเพิ่มขึ้นมาก็เรียกได้ว่า หลายอยู่เหมือนกันครับ ซึ่งผมก็ใช้ไม่เป็นเหมือนกันโหมดพวกนั้นครับเพราะไม่เคยใช้ครับ อิอิกำ

ตัวกล้องครับ  เล็กกะทัดรัด แต่บางคนก็ว่ายังเล็กไม่พอครับ  อย่าได้เอาไปเทียบกับพวก ixus พอลลาร์อะไรนั่นนะครับ คนละเกรดกันครับ อิอิ

บนตัวกล้องก็อย่างที่เห็น  ไม่มีอะไรมากครับ ปุ่มเปิด-ปิด  ปุ่มชัตเตอร์  พอแล้วแค่นี้  อิอิ

ปุ่มก็มีเท่าที่ได้ใช้ครับ  ไม่มากไม่น้อยให้งงกันเล่นกันไปครับ

เท่าที่ถามๆคนขายกับเสิร์จหาในเว็บ  เห็นมีแต่สีนี้ขายนะครับ คือสีเงินๆนี่แหล่ะครับ รุ่น A495 จะมีหลากสีกว่า เง้อ  
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 04 มีนาคม 2010, 23:57:06 »

นอกนั้น ดูสเปกฝรั่งจากเว็บแคนนอนไปพลางๆแล้วกันครับ
tobi-x-kato

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 มีนาคม 2010, 23:58:10 »

ตอนต้นปี 2009 นั้นซื้อ a470 มา 3990 เหอๆๆๆ

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 00:01:51 »

สรุปคือ

กล้องรุ่นนี้ใช้แบต AA  2 ก้อนครับ  แนะนำว่าหลีกเลี่ยงถ่านธรรมดาก้อนเขียวๆดำๆนั่นนะครับ  เอาไว้ใส่กับนาฬิกาแขวนที่บ้านก็จะแย่แล้วครับ อิอิกำ  งานนี้แบตเตอรี่ชาร์จจะเข้าท่ากว่าครับ  

ใช้ SD การ์ดนะครับ    รับ SDHC ไซส์ 8 กิ๊กได้ แต่ 16 นี่ไม่รู้ครับเพราะไม่มีครับ เง้อ drunk

ดังนั้น  ต้องหาที่ชาร์จซื้อกันเอาเองแล้วครับ  ยังไงอุปกรณ์พวกนี้จำเป็นต้องมีอยู่แล้วครับ ซื้อๆไปเถอะ เนอะ ราคาไม่แพงแล้วครับ  

แบตเตอรี่ แนะนำพวกที่คายประจุช้าๆ  อย่างพวก eneloop หรือไม่ก็  ทอริยาม่ารุ่นใหม่ๆ อันนี้ก็พอถูๆไถๆไปได้ครับ  

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 00:14:03 »

จะกบ ปาด เขียด ตามสบายได้เลยนะครับ  กันเองๆ ไม่รีบอยู่แล้วครับ อิอิกำ drunk

หน้าจอจะไม่ละเอียดสักหน่อยนะครับ  แต่ก็พอซูมเช็คเวลารีวิวเรื่องโฟกัสได้ระดับหนึ่งครับ อย่างว่าครับ  อ่านดูสเปกข้างบนก็จะทราบครับ สมัยนี้เค้าว่ากันเป็นความละเอียดจอแสดงผลล้านพิกเซลกันแล้ว อันนี้ 1 ใน สิบครับ อิอิ  แต่ก็  เนอะ  สมัยก่อนยังไม่เห็นบ่นกันเลย   ราคานี้ก็ถือว่า  ดีมากๆแล้วครับ

กดปุ่มตรงกลาง มันก็มุ่งเข้าสู่เมนูพวกนี้ไปอย่างที่เห็น

ปรับตั้ง iso ก็อย่างที่เห็นเนอะ  80-1600 ครับ หรือจะเซ็ทไว้ Auto ก็ได้   

รุ่นนี้ native เท่าไหร่ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่คาดว่าไม่ 80 ก็ 100 สองค่านี้แหล่ะครับ  drunk

อันนี้ก็ไวท์บาลานซ์  ก็มีเท่าที่มันควรจะมีครับ

แต่ที่ขาดไม่ได้ต้องมีนี่ครับ   custom WB ครับ  เซ็ทเอาเองครับเพราะค่าพรีเซ็ทบางทีมันไม่ได้ตามอุณหภูมิแสงในสภาพที่อยู่จริงๆครับ   ใช้งานไม่ยากอะไรครับ

อันนี้คล้ายๆ picture style อะไรทำนองนั้นแหล่ะครับ 
แต่ว่า  เอาไปปรับเองใน PS ก็ได้ครับ  เง้อ  ไม่เอาอันนี้น่าจะลดให้สัก 200 นะครับ อิอิกำ drunk

อันนี้ระบบวัดแสงครับ   ก็ตามมาตรฐานที่มันควรจะมีมาให้ครับ ไม่ว่าจะถูกจะแพง ขอให้มีครับ

เฉลี่ยทั้งภาพ   หนักกลาง แล้วก็ เฉพาะจุดครับ    เอาเป็นว่า พอใช้งานครับ เหลือเฟือ

อย่าไปคาดหวังว่ามันจะรัวได้เร็วเร้าใจอะไรครับ   คิดซะว่า  ช้าๆได้พร้าเล่มงามครับ  อิอิกำ

เลือกคุณภาพของภาพ 

หรือจะพูดให้ง่ายกว่านั้นก็ เลือกว่าจะบีบอัดที่ Ratio ไหนนั่นแหล่ะครับ (ไฟล์ JPG นะครับ ไม่มี RAW ถ้ามีนี่ เทพเลยครับ อิอิ)   ดูจากขนาดไฟล์ที่ได้ ผมยังไม่ได้คำนวณครับ อิอิกำ   ไม่ซีเรียสครับ      เอาเป็นว่า เลือกสุดๆไปโลดครับ  SD card ราคาถูกยังกับน้ำครับ อิอิ

สุดท้ายของหน้านี้   รีโซลูชั่น ว่ากันตามนั้น

ไม่มีเหตุผลอะไรที่ต้องลดครับ  การ์ด 2 กิ๊กล่อไป 600 กว่ารูป ถ่ายยังไงไหวครับ อิอิกำ drunk

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 00:17:40 »

เหตุผลเนื่องจาก ด้วยราคาที่เค้าเซ็ทมาได้ต่ำติดดินขนาดนี้

มันจึงไม่มีระบบ ป้องกันภาพสั่นไหวมาให้ครับ

ถ้าจะ Boost ISO ขึ้นมา ถ้าเกรงว่านอยซ์จะบานตะไทไปกว่านี้ 

รบกวนวางนิ่งๆ ถือกันให้มั่น  หรือไม่ก็ วางบนขาตั้งกล้องแล้วกันครับ อิอิกำ drunk

ใต้ฐานตัวกล้อง ก็มีรูหมุนเข้ากับขาตั้งกล้อง ไซส์มาตรฐานครับ  หมุนๆเสียบๆเข้าไปได้เลยครับ

แค่นี้ก็  ไม่สั่นแล้วครับ เง้อ... drunk
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #9 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 00:20:43 »

รูปต้องเริ่ดแน่ๆเลย ตี๋แก่น่าลงทุนซื้อให้บังคุงกะเนียน ขำกลิ้งลิงกับควาย ไว้ใช้คนละตัวนะเนี่ย เพราะรูปถ่ายออกมาปลวกเหลือเกิน อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #10 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 00:24:04 »

ขาตั้งกล้องแพงกว่ากล้องนะครับแบบนี้

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 00:36:32 »

มากันที่ปุ่มซ้าย-ขวา-บน-ล่าง รอบๆปุ่มฟังก์ชั่นเมื่อสักครู่นี้นะครับ

มีสัญลักษณ์บอกกัน ไม่มีหลงแน่นอนครับ เง้อ jap

ปุ่มบน  จิ้มเข้าไปทีก็มีอันนี้โผล่ขึ้นมาครับ  จะชดเชยแสงกันเท่าไหร่ก็ พิจารณากันเองแล้วกันครับ ตามแต่ระบบวัดแสงแล้วก็ subject บวกกับอารมณ์ของแสงของแต่ละท่านจะบิลท์กันเองครับ  อิอิ

ปุ่มซ้ายมือ  จิ้มเข้าไปนี่ก็เจอเลยครับ  

โหมดดอกไม้ โหมดคนบังภูเขา และโหมดภูเขา อิอิกำ  

อันนี้ปัญญาอ่อนแล้วครับ เง้อ  drunk

เอาเป็นว่า  ตามระยะโฟกัสนะครับ   ถ้าอินฟินิตี้ อย่างเช่นพวก landscape พวกนี้ก็  จิ้มไปรูปภูเขาได้เลยครับ

หรือว่าถ้า  subject อยู่ราวๆ 1 ใน 3 ของระยะโฟกัส ซึ่งอยู่ในระยะปกติก็  รูปคนบังภูเขานั่นแหล่ะครับ

แต่ถ้า ใกล้มากๆ  จนสุดระยะ working distance  ของเลนส์ที่มันติดมาด้วยก็ ต้องรูปดอกไม้นี่เลยครับ  หรือว่า มาโครโหมด ก็แล้วแต่จะเรียกกันไปครับ

จากที่ลองใช้ดู แทบไม่ต้องไปเลือกครับ เพราะมันฉลาดพอที่่จะชิพโหมดเหล่านี้ให้เองได้ครับ  เอ่อ ดีๆ    อันนี้  ทำหน้าที่ดีเกินราคาไปเยอะเลยครับ  อิอิกำ drunk

มาถึงโหมดการใช้แฟลช

กล้องตัวนี้ผมไม่รู้ค่า Guide  number มันนะครับ เดาๆเอาว่าไม่ 8 ก็ 13 แถวๆนี้แหละครับ

มีโหมดให้เลือกก็

ปิดแฟลช

แฟลชออโต้

เปิดแฟลช

อันที่มีรูปฟ้าผ่าแล้วมีคนตกใจนั่น คงโหมดหลอกแขกครับ อิอิกำ   drunk
ไม่ใช่ครับ  Slow sync แฟลชครับ เง้อ  ใช้ยังไงหนะเหรอ    เอาไว้ fill-in flash ครับ
ยังไงหนะเหรอ....  คือ ก็อย่างที่ทราบครับ  เก็บแสงของ suject รวมไปถึง background ให้สมดุลกันครับ  ไม่ใช่คนสว่างพอดี แต่หลังไม่มีดีเทลอะไร มืดอย่างเดียว อันนั้นก็แล้วแต่พิจารณาครับ  แต่ว่า ควรมีขาตั้งกล้องหรือไม่ ก็พิจารณาตามสปีตชัตเตอร์กันเองครับ เง้อ

ปุ่มทิศทางด้านล่าง อันสุดท้ายนี้ก็

ตั้งเวลาถ่ายภาพ  หรือ หน่วงเวลาก่อนที่ชัตเตอร์จะลั่นนั่นแหละครับ

มีให้เลือกก็

10 วินาที

2 วินาที

สองอันนี้อย่างที่ทราบครับ  อันแรกนี่   ถ่ายกับเพื่อนฝูง หรือว่าจะ self portrait อะไรกันไปก็   มีเวลาให้วิ่งเข้ากล้อง  จะมีไฟเตือนกระพริบบอกไว้ตามธรรมดาที่กล้องคอมแพ็คควรจะมีทุกประการครับ  

ส่วน 2 วินาที  เหมือนจะดูน้อยนะครับ แต่ว่า เวลาจิ้มปุ่มชัตเตอร์ไปทีก็ บางทีกล้องอาจจะสั่นนะครับ ถ้าเกิดว่าวางกล้องไว้บนพื้นผิวที่มันอาจจะมีการเคลื่อนไหว้ได้เล็กน้อยจากการสัมผัสจับต้องไป  อันนี้จะมีประโยชน์ขึ้นมาทันทีครับ  เพื่อความคมชัดสูงสุดครับ

อันสุดท้าย สัญลักษณ์ตัว C นั่นก็  
สั่งกล้องให้หน่วงเวลาถ่ายแบบ ต่อเนื่องนั่นเองครับ  
โดยหน่วงได้ เต็มที่ 30 วินาที
 interval ละ 1 ถึง 10 ภาพ  ตามนั้นครับ

เอาไว้ถ่ายอะไร อันนี้ผมไม่รู้ครับ อิอิกำ  

แล้วแต่จะครีเอทกันแล้วกันครับ เง้อ drunk
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 00:42:56 »

มาถึงหน้าจอแสดงผลเวลาถ่ายภาพแล้วกันครับ

ปุ่มเมนู ด้านขวาล่างสุด  จิ้มเข้าไป อันนี้จะโผล่มาครับ

ถ้างงกับภาษาปกติ  รุ่นนี้มีภาษาไทยให้ด้วยนะครับ   

แบบนี้   สเปกผ่าน อบต. แน่นอนครับ ไม่รู้ว่ายังมีล๊อคสเปกกันที่ว่าต้องมีเมนูภาษาไทยหรือเปล่านะครับ อิอิกำ drunk

ส่วนอื่นๆ  ก็ลองเลือกลองเล่นดูครับ เกี่ยวกับการแสดงผลการพรีวิว  การแสดงผลเวลาโฟกัส อะไรแบบนี้ไปครับ แต่ถ้าไม่อยากไปทำอะไรกับมัน  เลือกเดิมๆก็ได้ครับ

ทุกอย่างมันมีอธิบายไว้อย่างชัดเจนครับ  ลองกดลองเล่นได้เลย ใช้งานง่ายๆครับ    น้ำลายไหลยืดหน้าคอมอัดไป 3.8 กิ๊กไป แต่งนิยายตามยี่ห้อทมยันเนียนไป  ก็เล่นได้ครับ อิอิกำ drunk

หัวแถวบนเลือกไปด้านขวา ก็จะเจออันนี้ครับ

ถ้าถ่ายๆรูปไปเยอะๆ  อยากจะพบกับความชิบหายในทริปนั้น  รบกวนกดที่คำว่า Format แล้วกด set แล้วยืนยันอีกทีนะครับ ภาพถ่ายอันมีคุณค่าของท่าน จะหายไปในบัดดลครับ อิอิกำ drunk

ลูกเล่น พอมีให้ปรับครับ    แต่ถ้าเมียเล่น อันนี้ไม่ทราบครับ  ต้องไปถามเมียครับ เง้อ out
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 00:54:49 »

มาถึงตอนพรีวิวภาพถ่ายหลังจากลั่นชัตเตอร์ไปแล้วนะครับ

ตามนี้เลย

จริงๆมีให้เลือกสองสามอย่างนะครับ 

แบบนี้ได้อย่างนึง

เลือกแบบเน้นเรื่องการดูโฟกัสว่าชัดหรือไม่

อีกอย่าง  ผมจำไม่ได้ครับ ไม่ได้ใช้ อิอิกำ

แนะนำว่า ควรเลือกแบบโชว์ฮีสโตรแกรมครับ  เพราะจอ LCD มันเชื่อถือได้พอประมาณครับ แต่ถ้าเจอแสงจากสภาพแวดล้อมมากๆ  มันจะมองไม่ค่อยเห็นครับ  มีแต่ดักทางดูอันนี้เอาแหละครับ

ก็ 8 bit ต่อสี  ได้ระดับโทนจากขาว-เทา-ดำ  0 ถึง 255 ตามมาตรฐานครับ  คงดักทางไม่ยากครับ  มากไปน้อยไปพิจารณาแล้วก็ มีปุ่มชดเชยแสงให้ใช้งานได้ครับ  ตามที่ได้กล่าวไว้ข้างต้นครับ

มาที่ปุ่มติดๆกับปุ่ม menu  ก็เจออันนี้ครับ

สำหรับเลือกโหมดในการถ่ายภาพ

มีให้เลือกก็   

Auto ทุกดอก  เรามีหน้าที่เล็งแล้วถ่ายตามใจครับ นอกนั้นตามใจกล้องครับ อิอิ

ต่อมาก็โหมด P  อันนี้ไม่ใช่ P care นะครับ คนละอย่างกันครับ อิอิกำ
โหมดโปรแกรมครับ   เลือกชัตเตอร์กับรูรับแสงให้เองอัตโนมัติว่างั้น  ส่วนชิพค่าได้หรือไม่ อันนี้ผมไม่ทราบครับ อิอิกำอีก drunk

SCN นี่ก็คือ ซีนโหมด  หมายถึง โหมดสำเร็จรูป  มีให้เลือกเล่นได้ครับ เช่น ถ่ายภาพคน ภาพสัตว์เลี้ยง  ภาพกลางคืนใช้แฟลช  อย่างนี้เป็นต้นครับ  แต่ถ้าโหมดถ่ายเกย์แก่ อันนี้ไม่มีครับ  อิอิกำ drunk   ในส่วนนี้ผมยังไม่ได้ Discovery เลยครับ อิอิ คือไม่ได้กะใช้ครับเลยเอาไว้ก่อน

สุดท้ายก็ โหมดถ่ายคลิปสยิวครับ
จิ้มเข้าไป กดปุ่ม set จะเจออันนี้ครับ

ก็ได้ 640x480 ที่ 30 fps นะครับ  อันนี้ถือว่า พอใช้ได้นะครับ

เวลาล๊อคโฟกัสแล้วเริ่มบันทึกภาพนี่  เวลากดปุ่มซูม ไม่ใช่แบบ optical zoom นะครับ  แต่เป็นลักษณะ digital zoom สับขาหลอกไปครับ  โดยเวลาซูมไปนี่ เสียงไม่มีขาดหายครับ  ความ smooth นี่ใช้ได้ครับ

เวลาที่ถ่ายต่อเนื่องนี่ ก็จนกว่าการ์ดจะเต็ม หรือ แบตจะหมดก่อนนั่นแหล่ะครับ อิอิกำ drunk

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 01:08:03 »

มาถึงช๊อตเด็ดประจำสัปดาห์นี้ครับ

ซึ่งผมไม่คิดว่า จะหาอะไรอย่างนี้เจอในกล้องราคา 29xx บาทได้อย่างนี้ครับ

อวยกันเข้าไปเห็นๆเลยครับ  ตังค์ก็ไม่ได้กับเค้าสักบาทครับ อิอิกำ

นั่นคือมันมีอันนี้ครับ

เฮ้ย.....  ล๊อคโฟกัสได้  แม่เจ้า....

ในคู่มือไม่มีบอกไว้นะครับ     ญี่ปุ่นทำเกินเข้าให้แล้วครับ  อิอิกำ

ตะลึงกันอีกดอก...  ล๊อคความจำแสงได้....  พระพุทธเจ้าช่วย...

ไม่ใช่ล๊อคอันนึง อย่างนึงล๊อคไม่ได้นะครับ ซึ่งตามปกติกล้องราคาระดับนี้ หรือแพงกว่านี้หลายพันก็ ไม่มีให้ หรือว่า ได้อย่างใดอย่างหนึ่งครับ (ส่วนใหญ่จะล๊อคความจำแสงนะ)

อันนี้   ได้มันทั้งคู่เลยครับ  เง้อ...

เหตุผลนี้แหละครับ  ที่ไม่ได้กะจะจัดหรอกครับ แต่บังเอิญว่าเลียใครไม่เป็น  แต่เห็นว่ามันมีดี   เลยได้เสียเงินเอากลับบ้านเลยครับ   อิอิกำ

ได้กลับมาจากห้างโลตัสก็   ได้แบตยี่ห้อ ทอริยาม่า รุ่น infini  2500 มิลิลแอมป์มาด้วยครับ คู่นึง 280 บาท ไม่รู้แพงไปป่าว  แต่คือ เอาไว้สำรองกับ eneloop ที่มีครับ แยกกันต่างหากดีกว่า คนละยี่ห้อ จำง่ายดีครับ คุณสมบัติก็เหมือนก๊อบปี้กันมาเลยครับ เหอๆ

แล้วมันมีอะไรดีนักหนา กับการที่ล๊อคความจำแสงได้  น่าตื่นเต้นตรงไหนมิทราบ?

เอาง่ายๆครับ  วัดแสง spot กันสนุกเลยครับงานนี้ 

แถมลั่นชัตเตอร์ไป ค่าที่ล๊อคไว้ ไม่มีเปลี่ยนแปลง ไม่มีล้างค่าให้ด้วยนะครับ

หมายถึงอะไร?

หมายถึงว่า  ท่านมีโหมด M แถมมาให้ด้วยไงครับ

ถ้ายังนึกไม่ออกอีกว่ามันยังไง?

ลองนึกสภาพว่าท่านไปถ่ายภาพพาโนราม่า  ที่ต้องเอาภาพมาต่อๆกัน  เวลาไปเที่ยวกันกับครอบครัวดูสิครับ

ค่าแสงเดียวกันตลอด แถมเท่าที่ผมเช็คดู ค่า WB มันก็ล๊อคไว้ให้ด้วยครับ  ..... แม่เจ้า   เด็ดดวงเลยครับงานนี้

หรือ  ถ้าอยากวัดแสงฉากหลัง  แล้วเล่น fill-in flash อันนี้สนุกเลยหละครับ  ใครจะไปคิดว่ากล้องราคาน้ำอัดลมแบบนี้มันจะมีมาให้เน้อ  อิอิ

เอาเป็นว่า  มีประโยชน์ครับ  เกินราคาไปแล้วงานนี้

แล้วล๊อคโฟกัสหละ  มันวิเศษตรงไหน?

ไม่วิเศษอะไรหรอกครับ   แต่ว่า  ถ้าต้องมานั่งกดปุ่มครึ่งนึงให้มันโฟกัสใหม่ทุกครั้ง  กับ subject ที่อยู่กับที่ตลอด ก็คงไม่ไหวครับ  หรือไม่ก็  โฟกัสดักทางกันไว้  กับวัตถุที่มันเคลื่อนที่เร็วๆ ลด time lag  ลงได้หน่อยจากการหน่วงของการโฟกัสอันเชื่องช้าไม่ทันกินเท่า DSLR บวกกับดุ้นขาวๆติดระบบอัลตร้าโซนิกอะไรนั่นไปหรอกครับ   อันนี้ มีประโยชน์สำหรับการถ่ายภาพจริงๆครับ  เง้อ

เอาเป็นว่า  นี่คือข้อดีของกล้องตัวนี้อย่างหนึ่งเลยครับ  ว่างั้นอย่างนั้นเลย
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์