หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 2900 บวกค่ารถเมล์ร้อนก็ถ่ายรูปได้แล้วนะ อิอิกำ  (อ่าน 28282 ครั้ง)
beerking
Vmodtech Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 11:51:53 »

love ::190201:: ::190201::

แจ่มเลยครับ
HuGnOi
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #31 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 12:55:28 »

แจ่มเลยครับพี่หมอ ผมว่ากำลังจะถามเรื่องกล้องกระป๋องราคาถูกดีๆอยู่เลย ว่าจะซื้อให้คุณภรรยาซักหน่อย
ถ่ายคลิปชัดเจนดีมั้ยครับ เมียผมเค้ากำลังเห่อถ่ายคลิปลูกสาวอยู่

อิอิ นับเงินก่อน ::190210::
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 14:43:33 »

เห็นมีถูกกว่านี้อยู่เหมือนกันนะครับ  ของโอลิมปัสหรือยังไงนี่แหล่ะครับ   25xx บาทได้มั๊งครับ ผมก็จำชื่อรุ่นไม่ได้ครับ คิดว่าน่าจะใช้ได้ดีเหมือนกันครับ ส่วนแบตเตอรี่เป็นชนิดไหนนี่ผมไม่ทราบนะครับ ต้องลองไปดูเองนะครับอาจารย์เปิ้ลครับ

ถ้ามีที่ชาร์จที่บ้าน ผมว่าก็  แบต AA ก็ดีเหมือนกันครับ  แบตหมดฉุกเฉินยังไง 7-11 ก็ยังพอมีให้ได้ไปเลือกซื้อมาใส่ยามฉุกเฉินได้ครับ 

แต่ถ้าไม่อยากพกหนักๆมาก  แบตแบบลิเทียมผมว่าก็ทางเลือกที่ดีนะครับ  ไม่หนักด้วย กล้องก็ทำให้บางลงได้ด้วยครับ

คงขึ้นอยู่กับคนที่ใช้งานแล้วนะครับ

ถ่ายคลิปก็ถ้าสภาพแสงอิ่มตัวสักหน่อย  ผมว่าก็พอใช้ได้นะครับ    แต่ถ้าสภาพแสงน้อยๆ  ส่วนของเงานี่ก็  สัญญาณรบกวนขึ้นมาสังเกตเห็นได้ครับ   ซึ่งแทบจะหลีกเลี่ยงปัญหาดังกล่าวไม่ได้เหมือนกันครับสำหรับ CCD ขนาดเท่าหัวไม้ขีดแบบนี้ครับ อิอิกำ drunk

ความเร็วในการโฟกัส  ผมว่าใช้ได้นะ   ถ้าเปิดโฟกัสทุกจุดให้ทำงานนี่ก็   มันมีทั้งหมด 5 จุดครับ ก็น่าจะครอบคลุมเพื้นที่แบบเล็งแล้วถ่ายได้นะครับ     

พอถ่ายเสร็จปุ๊บ เวลารูปมันพรีวิวขึ้นมานี่ เราสามารถเซ็ทให้ปิดก็ได้ หรือว่า เปิดไว้แล้วโชว์ฮีสโตรแกรมได้ครับ  โดยปรับเลือกว่าให้มันโชว์ค้างไว้ได้กี่วินาที ก็เซ็ทเอาตามแต่ต้องการครับ    แต่ว่า ระหว่างถ่ายภาพ ผมไม่เห็นว่าจะมีโชว์ฮีสโตรแกรมนะครับ   ก็ดีครับไม่รกดี  เหอๆๆ 

ส่วนถ้าอยากจัดองค์ประกอบภาพก็ มีตีเส้น Grid  4 เส้นเข้าจุดตัดอย่างที่ว่าไปนะครับ    ถ้าเอารูปไปอัดบ่อยๆก็  สามารถเลือกความละเอียดและสเกลภาพเป็นขนาด  3:2 ซึ่งเป็นขนาดปกติในการอัดภาพไซส์จัมโบ้ได้นะครับ  จะได้ไม่ต้องคร๊อบให้เสียเวลา   

สรุปคือ  มีให้ปรับให้เล่นตามสมควรครับ   เป็นกล้องกระป๋องราคาถูกที่ใช้งานได้ครับ    ยังไงอาจารย์เปิ้ลต้องถามคนใช้งานว่าชอบหรือเปล่าเท่านั้นครับ  อิอิ   ลองดูนะครับ

ปล. อย่าลืมของแถมด้วยนะครับ  ซองใส่กล้อง+การ์ด 2 กิ๊ก  แบบนี้ต้องแถมให้ตามมาตรฐานครับ   drunk
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #33 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 17:31:10 »

ส่วนผมจะถูกจะแพงโซนี่ไว้ก่อนครับเง้อออออ ว่าจะถอยอัลฟ่าล่ะครับ ไม่รู้มีแฟลชจีนแดงขายแบบนิคคอนหรือเปล่า อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 17:36:59 »

ดอกนี้ต้องมีคาลไซส์แล้วหละครับ  อิอิกำ drunk

แฟลชอิสระนี่เมื่อก่อนใช้ของ ซิกม่า ครับ Guide 44 มั๊ง แต่ว่า  เสีย + เจ๊งตลอดระยะเวลาการใช้งานครับ

ส่งซ่อมทางคุณเทส คาปาฯ  เน่าแล้วเน่าอีก โดนค่าซ่อมดอกละ 600 - 800  สุดท้าย ไม่ซ่อมมันเลยครับ 

เดี๋ยวนี้ผมก็ไม่รู้ว่าแฟลชจากค่ายอิสระนี่มีอะไรบ้างนะครับสมัยนี้

แต่ถ้าในความทรงจำนี่   metz ก็ใช้ได้นะครับ  ขึ้นอยู่กับว่ามันแมทช์กับกล้องกับเลนส์ที่มีหรือเปล่าแค่นั้นแหล่ะครับ อิอิ

น่าจะอยู่ราวๆ 6 - 7  พันน่าจะได้นะครับ Guide คงราวๆ 50 up ครับ    คิดว่านะ  อาจารย์พงษ์ลองเช็คดูนะครับ
HuGnOi

« ตอบ #35 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 18:37:38 »

ขอบคุณครับพี่หมอ คนใช้นี้ความต้องการดูเหมือนจะชอบแบบรูปชัดถ่ายคลิปชัด เพราะต้องมีล้างเก็บใช้งานง่ายๆแบบนี้ละครับ

ถ้าผมจะเล่นกล้องนี้ต้องดูอะไรมั้งครับ หลักๆที่จะซื้อต้องดูอะไรมั้ง แบบว่าความรู้เรื่องนี้ผมเป็น0ครับ อิอิ
อย่างตอนนี้ผมมีความรู้แค่ว่าเลือก Pixels เยอะๆไว้ก่อนไม่รู้ผิดหรือถูก drunk
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #36 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 18:57:32 »

ไม่สนอารยธรรมโซหนี้มั่งเหรอครับลุงฮูก

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 19:07:24 »

ของแพงกว่าก็ย่อมมีคุณภาพดีกว่าอยู่แล้วครับอาจารย์ฮูกครับ  เป็นธรรมดาของโลกนี้ครับ แต่โลกหน้าไม่รู้นะครับ ยังไม่ไปถึงจุดนั้นครับ อิอิกำ drunk

ถ้าจะหวังคุณภาพแบบดีเยี่ยมจากกล้องคอมแพ็ค ผมว่าคงมาผิดทางแล้วนะครับ  แบบนั้นต้องไปกล้องเปลี่ยนเลนส์ได้  ใช้ขนาดเซนเซอร์ที่ขนาดใหญ่กว่านี้นะครับ   กล้องคอมแพ็คถูกๆนี่  นอยซ์บานนะครับถ้าบู๊สท์ iso ไปสักราวๆ400 เกินกว่านี้ก็เริ่มจะเป๋แล้วครับ   ต้องยอมรับสภาพไปครับ

ที่ผมจัดเป็นกล้องคอมแพ็คมานี่  จากการใช้งานของตัวผมเองสรุปได้แล้วครับว่า   ไม่ต้องการคุณภาพของภาพสูงอะไรครับ   แต่นำพาตัวเองไปข้างนอก  ไปเที่ยวได้   ก็ดีใจมากๆแล้วครับ   เลยไม่รู้จะแบกให้หนักไปทำไมเหมือนกันครับ   ความต้องการมันเลยลดลงเรื่อยๆครับ สำหรับการถ่ายภาพนะครับ   เอาไปที่ไหนก็ไม่เป็นภัยกับตัวครับ เดี๋ยวนี้โจรมันรู้ครับกล้อง DSLR ราคาสี่ห้าหมื่นนี่   เข้าไปถ่ายภาพมุมเปลี่ยวๆ  เจอรูดทรัพย์ได้ง่ายๆครับ อิอิ   แต่ถ้าพกฝรั่งไปด้วยอย่างเช่นอาจารย์สมิท แอนด์ เวทสันก็  ตามสบายเลยครับ  จะได้คุยภาษาฝรั่งกับโจรมันเลยครับ

ถ้าใช้ในครอบครัวเหรอครับ.....   ผมว่าเอาเป็น DSLR ดีมั๊ยครับอาจารย์เปิ้ลครับ  

สมัยนี้กล้องถ่ายภาพแบบเปลี่ยนเลนส์ได้มันถ่ายเป็นวีดีโอระดับ FullHD ได้แล้วนะครับ
ใช้เลนส์ kit ติดกล้องไปก่อนก็ได้ครับ  เดี๋ยวสักพัก  แฟลช เลนส์ ขาตั้งกล้องจะตามมาทีหลังโดยอัตโนมัติครับ drunk

มีให้เลือกทั้ง แคนนอน  นิคอน  เพนแทค  โซนี่  โอลิมปัส ...  เยอะครับ  ที่จะเปิดตัวขายกันใหม่นี่ก็ ดีๆทั้งนั้นเลยครับ อย่างเช่น canon 550D อันนี้  น่าจะราวๆ29k เห็นจะได้นะครับ  

ไม่ใช่อะไรครับ   เห็นว่าอยากได้กล้องคอมแพ็ค แต่ทำไมอยากให้สอยเป็น DSLR ที่ถ่ายคลิปวีดีโอคุณภาพสูงได้ไปเลย...  

เห็นว่าอาจารย์ต้องถ่ายภาพลูกสาวด้วยใช่ป่าวครับ  เก็บภาพกันไว้ดูจนตอนเค้าโต  บันทึกมาแบบคุณภาพสูงกันไปเลยดีกว่าครับ   อย่างน้อยก็ทำไว้เพื่อเค้าครับ  มูลค่าทางใจ มากมายเกิน 29k แน่นอนครับ   เดี๋ยวนี้ฮาร์ดดีสก์ความจุมโหฬารกันแล้ว (แต่ก็สำรองไว้ด้วยครับ เปลืองฮาร์ดดีสก์แน่นอนครับสำหรับช่างภาพครับ อิอิ)

อีกอย่าง  เวลาถ่ายภาพลงรีวิว  หรือว่า   เกี่ยวกับเรื่องงาน  บางทีบางจังหวะก็ต้องการไฟล์ที่มีคุณภาพสูงหรือว่า ใช้ iso สูงกว่าปกติสักหน่อยนะครับ ซึ่งกล้องคอมแพ็คมันก็อย่างว่าครับ   10 ล้านพิกเซลอาจจะเหมือนกัน แต่ว่า  ขนาดเซนเซอร์มันเล็กกว่ากันเยอะครับ ยังไงก็เทียบกันไม่ได้ครับ    ซื้อมายังไงก็ได้ใช้อยู่แล้วครับ

แล้วค่อยหากล้องคอมแพ็คตัวเล็กๆ  ตัวละสองสามพันติดกระเป๋าไว้ก็ได้ครับ  เผื่อเอาไว้ติดรถ ไปเที่ยวเองแบบไม่ต้องแบกอะไรหนักๆไป  ก็เป็นทางเลือกที่ดีนะครับ

เป็นทางเลือกหนึ่งนะครับ

ถ้าไม่ซีเรียสมาก กล้องคอมแพ็คเล็กๆ ก็เพียงพอกับการใช้งานระดับหนึ่งครับ
แต่คิดว่าระดับ อาจารย์เปิ้ล  คงไม่หยุดแค่นี้หรอกครับ  เง้อ  จัดเลยดีกว่าครับ  อิอิ
kim

« ตอบ #38 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 19:10:53 »

oh สุดยอดไปเลยครับพี่หมอ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 19:22:11 »

ส่วนอีกเรื่องที่อยากให้ดูก็เรื่องศูนย์บริการนะครับ  ว่านโยบายของแต่ละที่เป็นยังไง

กล้องประกันร้าน ประกันศูนย์ ดูว่าเค้าเทคแคร์ลูกค้าแต่ละกลุ่มยังไงด้วยนะครับ   ลองสืบๆดูในอากู๋ก็น่าจะได้รับคำตอบระดับหนึ่งครับ

ส่วนถ้าลงไปลึกๆก็มีก๊วน มีบอร์ดสำหรับคุยเรื่องกล้องและการถ่ายภาพโดยตรง  ในไทยเรามีเยอะครับ  ตากล้อง ไทยดี พันทิพ อะไรพวกนี้ เยอะครับ   เผื่อมี event อะไรอยากส่งภาพเข้าประกวด หรือว่า ออกรอบกับเพื่อนสมาชิกก็ดีเหมือนกันครับ    ซึ่งข้อมูลต่างๆนี้หาสืบๆได้ตามเว็บบอร์ดพวกนี้ได้ครับ  คอเดียวกันทั้งนั้น

หรือไม่ก็ หนังสือเกี่ยวกับการถ่ายภาพ  เยอะเหมือนกันครับทั้งแมกกาซีน หรือไม่ก็ ของ ตปท. ก็มีให้อ่านให้ดูครับ 
เผื่อสนใจแนวไหนเป็นพิเศษก็หาอ่าน ศึกษาลงลึกได้ครับ

ส่วนพวกเว็บต่างประเทศ  ที่เอาไว้ดูผลงานสร้างแรงบันดาลใจ  ก็ลองดูของทางฟิลิปินส์  อินโดฯ ในแถบเอเซียเราดูนะครับ  กลุ่มทางนั้นเค้าก็น่าสนใจครับในการนำเสนอภาพถ่ายครับ     จริงๆมีเยอะครับ  หลากหลายแนวทางครับ  ให้เลือกเสพได้ครับ ไม่เฉพาะในแถบเอเซียเราครับ แต่ว่า  วัฒนธรรมเค้ามันก็ใกล้เคียงกัน  ลองดูมุมมองของประเทศเพื่อนบ้านเราแลกเปลี่ยนกันดูครับ

ยังไง เคลียร์เรื่องซื้อกล้องกับภรรยาอาจารย์ก่อนนะครับ  อิอิ เพราะว่านโยบายแต่ละบ้านไม่เหมือนกันครับ

ถ้าได้ไปเที่ยวด้วยกันบ่อยทั้งครอบครัวก็น่าซื้อไว้ติดบ้านสักตัวนะครับ  แบบนี้ผมสนับสนุนเต็มที่ครับ อิอิกำ drunk drunk
HuGnOi

« ตอบ #40 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 20:18:06 »

ขอบคุณครับพี่หมอ งั้นจัดกล้องกระป๋องไปก่อนแล้ว ค่อยหากล้องกระบอกโต
สำหรับปีนี้ คิดว่าจะถอดปลั๊กพักคล็อค(ถ้าคืนนี้ผ่านไปได้ด้วยดี) เลิกอัพคอม แล้วเก็บเงินไปทำอย่างอื่นบ้าง คิดว่าจะเล่นกล้องนี้ละครับ ซัก1-2หมื่น ตอนนี้บ้านที่รังสิตก้อจะเสร็จแล้ว เดี๋ยวต้องซื้อของแต่งบ้าน ไหนจะต้องเปลี่ยนรถหรือไม่ก้อเปลี่ยนที่ทำงานไปเลย เพื่อจะได้กลับไปอยู่บ้านซักที ผมขับรถเต่าครับ ไปกลับ รังสิต-ลาดกระบังไม่ไหว ส่วนบ้านนี้ก้อหลังเล็กๆ อยู่กันพี่-น้อง พ่อแม่รวมกัน 5คน+ ลูกกับเมียผมอีก2 เป็น7 แต่ลูกกับเมียผมคงไปๆกลับๆฝั่งธนฯ

อิอิ เพิ่งสร้างตัวนะครับ ค่อยๆทำค่อยๆมี พออายุซัก40 ค่อยแยกบ้านอยู่ ^^
beerking

« ตอบ #41 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 22:47:45 »

แบบนี้ ผมว่า ต้องซื้อ ไว้ ตอนไปเที่ยวสัก อันแล้วนะเนีย lol
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 22:50:03 »

แบบนี้ ผมว่า ต้องซื้อ ไว้ ตอนไปเที่ยวสัก อันแล้วนะเนีย lol

ผมว่าซื้อไปฝากทรพีจังที่ศรีธัญญาก็ดีนะครับ  จะได้ไม่ต้องละเมอไปขอรูปชาวบ้านเค้าครับ  อิอิกำ
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #43 เมื่อ: 06 มีนาคม 2010, 13:19:52 »

ผมว่าซื้อไปฝากทรพีจังที่ศรีธัญญาก็ดีนะครับ  จะได้ไม่ต้องละเมอไปขอรูปชาวบ้านเค้าครับ  อิอิกำ

ไอ้นั่นต้องเอาสนตรีนไปฝากมันครับ เห็นบอกมันไปพันธุ์ทิพย์บ่อย ผมก็ไม่เคยเห็นหน้ามันเลยครับ

ถ้าเจอผมต้องเข้าไปทักทายมันให้หายคิดถึงแน่ๆครับ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Northbridge

« ตอบ #44 เมื่อ: 12 มีนาคม 2010, 23:19:37 »

จำได้ว่าเคยเล่นของโอลิมปัสไอ้ที่ราคามันถูกๆประมาณนี้ รู้สึกว่ามันช้ามากน่ะครับ หุหุ

หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์