หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะประกอบ server ใหม่ ขอคำแนะนำด้วยคับผม  (อ่าน 7305 ครั้ง)
2jz_turbo
Vmodtech Member

« เมื่อ: 18 มีนาคม 2010, 09:44:09 »

พอดีว่าจะทำ file server น่ะคับ ที่ดู ๆ ไว้ก็คง เป้น i3 530 น่ะคับ เพราะว่ามันเป็น 32nm หวังว่ามันจะไม่ร้อนมาก

ส่วนบอร์ดก็ดูไว้เป็น intel DH55HC น่ะคับ ไม่ทราบว่ามีตัวอื่นแนะนำอีกหรือเปล่า เน้นเสถียรน่ะคับ เพราะว่าคงไมไ่ด้ OC อยู่แล้ว อิอิ

hdd คิดว่าจะเอา WD black 500 สำหรับ data แล้วก็ WD green 1TB สำหรับ backup น่ะคับ

ส่วนที่เหลือ แรม เคส PSU และอะไรต่าง ๆ ที่จำเป็น รบกวนทุกท่านช่วยชี้แนะด้วยคับ

Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010, 10:09:00 »

แคนลองหา hdd ของซีเกทซิครับ รุ่น Pipeline ไม่รู้ยังหาได้อยู่หรือเปล่า เค้าทำมาเพื่อความถึกโดยเฉพาะ ส่วนไอ้ที่มองกรีนไว้ ลองหาของ Hitashi ดีกว่าไหมครับ ส่วน psu พี่เชียร์ seventeam พันทิบมีขายชั้นไหนไม่รู้จำไม่ได้แต่ถ้าเห็นหน้าร้านแล้วจะจำได้ คนขายแก่ ๆ กวนส้นตรีนหน่อย ๆ ถ้าไม่อยากเดินหาลองของ enermax ก็น่าจะได้ หรือไม่ก็ seasonic ก็ได้ครับ เรื่องแรมไม่ซีเรียสมั้งครับทำ file server 4GB ขึ้นไปเอายี่ห้อที่มีซิงค์ติดมาด้วย หาพัดลมเป่าแรมเบา ๆ สักตัวก็น่าจะได้ เคสก็หา mid tower ที่ระบายลมดี ๆ หน่อยเดี๋ยวนี้มีให้เลือกหลายตัวเลยครับ หรืองบเยอะเล่น full tower ไปเลยก็ได้ครับ

บอร์ดอินเทลดีอยู่แล้วครับถ้าไม่ oc พี่ว่าอินเทลดีแล้วกลัวอย่างเดียวคือตอนเคลมมันจะหาของยากหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม 2010, 10:10:33 โดย Cybernetic » บันทึกการเข้า

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
beerking

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010, 10:15:21 »

ไม่หันมอง Phenom  II บ้างเหรอครับ อิอิ
cicimaru
ประธานกลุ่ม ยสตน.

กลุ่มแก๊งค์

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010, 10:24:11 »

:lol:serverทำไรครับ ไม่ซื้อสำเร็จไปเลย อิอิ ส่วนซีเกทประกัน 3 ปีรึป่าว ระวังอย่าให้เป็นรอยเชียวเดียวเคลมไม่ได้ Pipeline เป็นรุ่นประหยัดพลังงานอิอิ อีกนิดไม่เคยไว้ใจบอร์ดอินเทลเลยห่วยอิอิกำ

tobi-x-kato

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010, 10:59:39 »

บอร์ด intel นี่ ถ้าประกัน ingram นี่ ส่งเคลมเมืองนอกยิ้มเหงือกแห้งเลยครับ เหอๆ  drunk

นานหน่อยแต่โอเคในเรื่องบริการ การเคลมกับเจ้านี้

2jz_turbo

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010, 18:46:51 »

แคนลองหา hdd ของซีเกทซิครับ รุ่น Pipeline ไม่รู้ยังหาได้อยู่หรือเปล่า เค้าทำมาเพื่อความถึกโดยเฉพาะ ส่วนไอ้ที่มองกรีนไว้ ลองหาของ Hitashi ดีกว่าไหมครับ ส่วน psu พี่เชียร์ seventeam พันทิบมีขายชั้นไหนไม่รู้จำไม่ได้แต่ถ้าเห็นหน้าร้านแล้วจะจำได้ คนขายแก่ ๆ กวนส้นตรีนหน่อย ๆ ถ้าไม่อยากเดินหาลองของ enermax ก็น่าจะได้ หรือไม่ก็ seasonic ก็ได้ครับ เรื่องแรมไม่ซีเรียสมั้งครับทำ file server 4GB ขึ้นไปเอายี่ห้อที่มีซิงค์ติดมาด้วย หาพัดลมเป่าแรมเบา ๆ สักตัวก็น่าจะได้ เคสก็หา mid tower ที่ระบายลมดี ๆ หน่อยเดี๋ยวนี้มีให้เลือกหลายตัวเลยครับ หรืองบเยอะเล่น full tower ไปเลยก็ได้ครับ

บอร์ดอินเทลดีอยู่แล้วครับถ้าไม่ oc พี่ว่าอินเทลดีแล้วกลัวอย่างเดียวคือตอนเคลมมันจะหาของยากหรือเปล่า

ขอบคุณคับพี่ดิษ มอง seasonic ไว้อ่ะคับ สำหรับ PSU เห็นบทความของท่านน่อมแล้วมันโดนใจ กะว่า 450W ก็น่าจะพอแล้วสำหรับ 2HDD

ไม่หันมอง Phenom  II บ้างเหรอครับ อิอิ

เจ้าของเค้าอยากได้ intel คับผม เหอๆ

:lol:serverทำไรครับ ไม่ซื้อสำเร็จไปเลย อิอิ ส่วนซีเกทประกัน 3 ปีรึป่าว ระวังอย่าให้เป็นรอยเชียวเดียวเคลมไม่ได้ Pipeline เป็นรุ่นประหยัดพลังงานอิอิ อีกนิดไม่เคยไว้ใจบอร์ดอินเทลเลยห่วยอิอิกำ

ตอนแรกก็กะว่าจะซื้อสำเร็จแหละคับ แต่ว่าราคาน่ะสิ แล้วอีกอย่างหนึ่งก็คือเรื่องการ expand ในอนาคตคับ อย่าง hdd นี่ ถ้าใช้ server ของ dell ต้องซื้อสาย sata ของ dell นะคับ เพราะว่ามันไม่เหมือนชาวบ้านเขา สายปรกติของเราก็ใส่ได้คับ แต่ว่าปิดเคสไม่ได้ อิอิกำ

บอร์ด intel นี่ ถ้าประกัน ingram นี่ ส่งเคลมเมืองนอกยิ้มเหงือกแห้งเลยครับ เหอๆ  drunk

นานหน่อยแต่โอเคในเรื่องบริการ การเคลมกับเจ้านี้

ผมกำลังให้เพื่อนเช็คอยู่คับ เหมือนว่า synnex ก็มีเหมือนกัน แต่บอกตรง ๆ ว่าพักหลังผมไม่ค่อยรัก synnex เท่าไรเลยอ่ะ

Cybernetic

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010, 20:02:58 »

อ่าครับ ๆ seasonic ก็แหล่มครับผม ใช้ได้เหมือนกันครับ ที่ไม่แนะนำให้ซื้อสำเร็จเพราะแคนแค่เอาไปแชร์ไฟล์ธรรมดา ๆ ไม่ได้ใช้อะไรมากมาย ซื้อสำเร็จแพงเกินไปสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุครับ

สำหรับบอร์ดอินเทลทนแน่นอนครับ เคยใช้อยู่ 3 ปี ไม่เคยเป็นอะไรเลยครับ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010, 21:17:24 »

เข้ามาดูเฉยๆ ตอนนี้สมองดันอยู่ eyes
2jz_turbo

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010, 21:27:39 »

อ่าครับ ๆ seasonic ก็แหล่มครับผม ใช้ได้เหมือนกันครับ ที่ไม่แนะนำให้ซื้อสำเร็จเพราะแคนแค่เอาไปแชร์ไฟล์ธรรมดา ๆ ไม่ได้ใช้อะไรมากมาย ซื้อสำเร็จแพงเกินไปสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุครับ

สำหรับบอร์ดอินเทลทนแน่นอนครับ เคยใช้อยู่ 3 ปี ไม่เคยเป็นอะไรเลยครับ

ตอนแรกตั้งใจว่าจะซื้อสำเร็จอ่ะคับ อยากได้ service ดีดี แต่ว่าเดือนนี้ dell แมร่งไม่มีโปรโมชั่นตัวถูก ๆ เลยคับ มีแต่แพง ๆ ก็เลยกะว่าประกอบเองดีกว่า แล้วอีกอย่างนึงก็คือ ถ้าซื้อ dell มาแล้วต้องการเพิ่ม hdd ต้องไปซื้อแ็ร็กใส่ hdd ของ dell มาด้วย ซึ่งมันจะบังคับขายพร้อมกับ hdd ราคาแพง 5555

Cybernetic

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010, 22:05:07 »

ตอนแรกตั้งใจว่าจะซื้อสำเร็จอ่ะคับ อยากได้ service ดีดี แต่ว่าเดือนนี้ dell แมร่งไม่มีโปรโมชั่นตัวถูก ๆ เลยคับ มีแต่แพง ๆ ก็เลยกะว่าประกอบเองดีกว่า แล้วอีกอย่างนึงก็คือ ถ้าซื้อ dell มาแล้วต้องการเพิ่ม hdd ต้องไปซื้อแ็ร็กใส่ hdd ของ dell มาด้วย ซึ่งมันจะบังคับขายพร้อมกับ hdd ราคาแพง 5555
จริง ๆ มันอยู่ที่คนจ่ายเงินแหละแคน ถ้าเค้าจ่ายได้ เราก็รอโปรฯ ดี ๆ ก่อนก็ได้ครับ ซื้อสำเร็จมันก็ได้ service เจ๋งอ่ะครับ ได้อย่างเสียอย่าง

kingmax

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010, 22:17:10 »

ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง ช่วยดันครับๆ
Cybernetic

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 มีนาคม 2010, 08:26:00 »

ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง ช่วยดันครับๆ
ผมสมาชิกใหม่ก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเหมือนกันครับ ดันครับ mdr

2jz_turbo

« ตอบ #12 เมื่อ: 19 มีนาคม 2010, 09:58:55 »

ผมสมาชิกใหม่ก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเหมือนกันครับ ดันครับ mdr

ซะงั้น

Cybernetic

« ตอบ #13 เมื่อ: 19 มีนาคม 2010, 10:00:13 »

ซะงั้น
วันนี้ว่าจะชิ่งงานไปพันทิบ ไปด้วยกันป่ะครับ

2jz_turbo

« ตอบ #14 เมื่อ: 19 มีนาคม 2010, 16:13:40 »

ซะงั้น
วันนี้ว่าจะชิ่งงานไปพันทิบ ไปด้วยกันป่ะครับ

กำคับ เพิ่งเห้น กำลังหาเพื่อนไปเลย จะเอา hdd ไปเครม

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์