หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 5 กรรมวิธีการตรวจสอบนาฬิกา Casio ของแท้  (อ่าน 471 ครั้ง)
kkthai20009
Vmodtech Member

« เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2020, 09:20:35 »

ห้า แบบการตรวจสอบนาฬิกา Casio ของจริง
นาฬิกา Casio เป็นแบรนด์ที่ได้รับแบบอย่างเป็นอย่างมาก และเมื่อได้รับความนิยมมากก็ต้องมีของปลอมออกมามากเช่นกัน เพราะการเกาะแนวทางสินค้านาฬิกาที่ดัง สามารถทำให้ยอดขายพุ่งขึ้นได้ เพราะผู้ใช้มีหลายระดับ หากเป็นผู้ใช้ที่ไม่สมรรถซื้อในราคาของจริงได้ ก็จะหันไปหาผลิตภัณฑ์นี้ในอีกตลาดนึง ที่เรียกว่าของก๊อบเกรดเอนั้นแหละ และที่ร้ายไปกว่านั้น คือของก๊อบเกรดเอเหล่านี้ก็ได้ขยายตลาดโดยการขายจวนจะเท่าราคาจริง ทำให้ลูกค้าบางกลุ่มหลงเชื่อ เพราราคาใกล้เคียงของจริงมาก ๆ เพราะฉะนั้นก็ถือว่าอันตรายมาก ๆ เหตุด้วยคนที่เป็นเหยื่อในเรื่องแบบนี้ เพราะถ้ามันเกิดขึ้นกับเรา จ่ายไปในราคาที่เยอะ แต่กลับได้นาฬิกา Casio ของปลอมมามันก็น่าปวดใจอยู่หรอก วันนี้เราจึงขอแชร์ข่าวคราววิธีการดู ตรวจสอบสินค้าก่อนที่จะควักกระเป๋ารถเมล์กันนะคะ จะมีวิธีการดูอย่างไร ไปดูกันจ๋า
โดยโดยมากแล้วของปลอกมักเป็นรุ่น คือ 1.casio edifice  และ 2.casio sheen และในส่วนของพันธุ์อื่นมันสามารถดูได้อย่างชัดเจนค่ะ เช่น นาฬิกา g-shock หรือ baby-g คงไม่มีปัญหาอะไร เพราะดูออกอยู่แล้ว แต่  edifice และ sheen ใน 2 รุ่นนี้สามารถดูยากหน่อย

ขบวนการมีดังนี้นะคะ
1.ตรวจดูที่แพคเกจ – นาฬิกา Casio ของแท้จะมีแพคเกจที่สวยงาม มีลักษณะเฉพาะชัดเจน โดยในแพคเกจจะประกอบไปด้วย กล่องบรรจุ ตัวนาฬิกา ด้วยกัน คู่มือการใช้งานค่ะ แต่ก็อาจจะยากไปสักหน่อย เพราะว่าของปลอมก็มีแบบนี้เหมือนกัน แต่ก็ให้มองดูไว้ก่อนค่ะ ว่ากล่องสวยงามดีมั้ย วัสดุที่ใช้เป็นวัสดุดีหรือเปล่า ถึงถึงให้เหมือนยังไง ของปลอมก็คงไม่ลงทุนผลิตกล่องคุณภาพดีแน่ ๆ เรียกว่าเอาแค่เหมือนคุณลักษณะไม่ต้อง

• ดูที่ฝาหลังของตัวบ้านจะมีคำว่า case in china เห็นแล้วไม่ต้องผวานะคะ เพราะของจริงก็เป็นแบบนี้เช่นกัน และอย่ามองแค่ดีไซน์เหมือนอย่างเดียว ให้พิศวัสดุที่ใช้ต้องเป็นวัสดุคุณภาพดี ตัวบ้านไม่มีที่ติ เข็มบนหน้าปัดต้องเข็มต้องศักยใช้งานได้จริง ไม่มีเข็มหลอก สติ๊กเกอร์ที่ติดอยู่ถิ่นสายนาฬิกาต้องเป็นสติ๊กเกอร์ใส ถ้าหากเป็นสีฟ้าให้สันนิฐานได้เลยว่าเป็นของเทียม สังเกตรหัส 4 ตัวที่ตัวเรือนและที่อยู่บนคู่มือต้องเป็นเครื่องหมายเดียวกัน และถ้าให้แน่ไปกว่านั้นให้หยิบยกเลขรหัสสี่ตัวนั้นไปเสิร์ชในเว็บไซต์ของนาฬิกา Casio เพื่อยืนยันตัวของซื้อของขาย

3.สังเกตฟังก์ชันทุกฟังก์ชันที่ในคู่มือบอกว่าสามารถทำได้ หากมีฟังก์ชันไหนที่ไม่เป็นได้ทำได้ทั้ง ๆ ที่ในคู่มือบอกเอาไว้ ก่อนตัดใจได้เลยค่ะ ของเลียนแบบแน่ ๆ
และนี่คือกลอุบายตรวจสอบนาฬิกาข้อมือ Casio เบื้องต้นนะคะ สมมติว่าข้อใดข้อนึงไม่ผ่านก็อย่าเสี่ยงซื้อเลยค่ะ ไม่มันคุ้มกันเลย ยังไงก็ขอให้ระวังกันเอาไว้นะคะ เดี๋ยวนี้ของเทียมมันเยอะ อยากให้ทุกคนระวังกันจ๋า

Tags : นาฬิกา casio
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์