หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เด๋วเจอกัน Epiphone Explorer อิอิ กรรม  (อ่าน 44753 ครั้ง)
tpp
True Love Always
Vmodtech Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009, 10:02:43 »

ขยายความนิดนะครับ การdrop สายเล่น as i lay dyeing เป็นที่นิยมกันมากในยุคทศวรรษที่60

ตอนนี้เลิกใช้กันหมดแล้ว ยกเว้นเพลงเก่าๆ คนแก่ๆ อาจยังได้เห็นได้ฟังกันอยู่ครับ

กำครับ วงนี้มันวัยรุ่นนะคร้าบบบบลุง มันเหมาะกับวัยผมที่สุด เง้อออออ
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #31 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009, 10:08:27 »

ขยายความนิดนะครับ การdrop สายเล่น as i lay dyeing เป็นที่นิยมกันมากในยุคทศวรรษที่60

ตอนนี้เลิกใช้กันหมดแล้ว ยกเว้นเพลงเก่าๆ คนแก่ๆ อาจยังได้เห็นได้ฟังกันอยู่ครับ

กำครับ วงนี้มันวัยรุ่นนะคร้าบบบบลุง มันเหมาะกับวัยผมที่สุด เง้อออออ

อ้าวเหรอครับ เห็นน้าชอบผมเลยตีว่าโคตรแก่ไว้ก่อน โทดทีครับน้า lol

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
yoshiki

« ตอบ #32 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009, 10:11:44 »

lol lol
tpp

« ตอบ #33 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009, 10:12:32 »

drunk มาดูอีกที ผมเลยสงสัยครับว่า Floyd Rose จำเป็นมั้ยครับ เพราะที่เห็นในคลิปก็ไม่ล็อคสายไว้  mdr
ลำพังไอ้ผมคนนึงล่ะครับที่ชอบบริดจ์แบบตายมากกว่า  mdr

จำเป็นคับตา x สำหรับคนที่ชอบใช้คันโยก จำเป็นมาก ๆ คับ เพราะว่าพอโยกแล้วถ้าเป็น bridge ธรรมดาสายมันจะเพี้ยนคับ
ลอง ๆ เข้าไปใน youtube นะ แล้วเปิด for the love of god ของป๋า Steve vai ดูคับ โยกขนาดนั้น ถ้า floyd rose กระหลั่วก็เพี้ยนได้คับ

อ่าครับ ใช่เลยครับ เพราะกีตาร์ผมก็มี แต่ว่า ไม่ยักกะใช้เต็มความสามารถของมันสักที  lol
เลยถามอยากถามว่า เราๆ ท่านๆ ใช้งานกันขนาดนั้นมั้ยครับ จำเป็นมากหรือป่าวครับ
เพราะหลังๆเนี่ยผมก็แค่จับออกมาคลายเครียด เกาๆไป ไม่ได้เอามาขยี้แล้วครับ  mdr
เลยนอกใจไปรักบริดจ์ตายที่ Sustain มากกกว่าครับ 555+

ตอบ X

ผมไม่ได้ล๊อกสายอย่างที่เห็นล่ะครับ ใช้ไม้อุดไว้ระหว่าง bridge กับ body ด้านหลัง แล้วขันสปริงจนแน่น ตัว bridge มันจะขยับไม่ได้ เพราะผม drop สายเล่น as i lay dyeing บ่อยครับ
โอ้ว เป็นเทคนิคที่ผมคิดไม่ถึงนะครับเนี่ย  mdr
เวลาเราเล่นคันโยก ตัวสายจะถูกดึงแล้วผ่อน ดึงแล้วผ่อนอยู่ตลอด ถ้าไม่มีตัว locking nut สายมันก็จะไปคลายที่ตัวแกนลูกบิดน่ะครับ แม้ว่าเราไม่ล๊อกแต่ใช้ลูกบิดแบบล๊อคได้ สายก็จะยังคลายที่ตัวแกนอยู่ดี

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น การเซตอัพสปริง และระนาบของ flyod rose ก็สำคัญครับ สปริงก็เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้มันเพี้ยนหรือไม่เพี้ยนด้วยนะ

ส่วน fix bridge นั้น มันไม่ได้ช่วยให้ sustain ยาวขึ้นจนเห็นได้ชัด sustain ที่ยาวกว่าน่าจะมาจากการเข้าคอกับบอดี็ ถ้าเป็น bolt on กับ set neck ตัว set neck จะให้ sustain ที่ยาวกว่าอย่างเห็นได้ชัด แต่ก็อีก พอเราเล่นกับเอฟเฟก มันก็สามารถใช้ reverb หรือ delay ช่วยให้หางเสียงไม่ห้วน แล้วก็มีมิติ

ส่วนที่ผมล๊อก bridge ไว้ เพราะเวลาเปลี่ยนสาย หรือตั้งสายมันจะได้ใช้เวลาน้อยๆน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤษภาคม 2009, 12:07:51 โดย tpp » บันทึกการเข้า
tccx
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.ท

« ตอบ #34 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009, 15:40:53 »

เข้ามาดูกีต้าน้าเชน

เดียวโดนท่านนอมว่าแก่อีก  sarcastic

Samaung TCCX
Sansiro AcMilan
ปีนี้อยากได้แชมป์กัลโช่วะ
h3R-HEr
Registered User
*

« ตอบ #35 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009, 16:04:54 »

อ้างถึง
เวลาเราเล่นคันโยก ตัวสายจะถูกดึงแล้วผ่อน ดึงแล้วผ่อนอยู่ตลอด ถ้าไม่มีตัว locking nut สายมันก็จะไปคลายที่ตัวแกนลูกบิดน่ะครับ แม้ว่าเราไม่ล๊อกแต่ใช้ลูกบิดแบบล๊อคได้ สายก็จะยังคลายที่ตัวแกนอยู่ดี

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น การเซตอัพสปริง และระนาบของ flyod rose ก็สำคัญครับ สปริงก็เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้มันเพี้ยนหรือไม่เพี้ยนด้วยนะ

ส่วน fix bridge นั้น มันไม่ได้ช่วยให้ sustain ยาวขึ้นจนเห็นได้ชัด sustain ที่ยาวกว่าน่าจะมาจากการเข้าคอกับบอดี็ ถ้าเป็น bolt on กับ set neck ตัว set neck จะให้ sustain ที่ยาวกว่าอย่างเห็นได้ชัด แต่ก็อีก พอเราเล่นกับเอฟเฟก มันก็สามารถใช้ reverb หรือ delay ช่วยให้หางเสียงไม่ห้วน แล้วก็มีมิติ

ส่วนที่ผมล๊อก bridge ไว้ เพราะเวลาเปลี่ยนสาย หรือตั้งสายมันจะได้ใช้เวลาน้อยๆน่ะครับ
วุ่นวายชิงๆ ไม่เล่นดีกว่าคันโยก  ป๋ากั้บในบอร์ดกีต้าไทย เห็นมี EMG สีเงินก่าทองด้วยกั้บสวยมากมาย น่าเอาไปติด LP
อ้างถึง
ตัว Firebird เสียงจะไม่หนาคับ ไม่ค่อยออกเนื้อไม้ ถ้ารักจะเล่น Gibson ผมแนะนำว่าให้หา LP Std สักตัวเลยคับ ไม่ผิดหวังชัว
งี้ป๋มคงต้องหนีไปเล่น Burny แทนแล่ว ม่ายมีตังค์๕๕๕ คนขายน่ารักด้วย - v -
tpp

« ตอบ #36 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009, 20:31:10 »

อ้างถึง

วุ่นวายชิงๆ ไม่เล่นดีกว่าคันโยก  ป๋ากั้บในบอร์ดกีต้าไทย เห็นมี EMG สีเงินก่าทองด้วยกั้บสวยมากมาย น่าเอาไปติด LP
อ้างถึง
ตัว Firebird เสียงจะไม่หนาคับ ไม่ค่อยออกเนื้อไม้ ถ้ารักจะเล่น Gibson ผมแนะนำว่าให้หา LP Std สักตัวเลยคับ ไม่ผิดหวังชัว
งี้ป๋มคงต้องหนีไปเล่น Burny แทนแล่ว ม่ายมีตังค์๕๕๕ คนขายน่ารักด้วย - v -

สีเงินกับทองก็ 81/85 สิครับ แบบนี้เหรอ

เด๋วเจอกันครับ อิอิ

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #37 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009, 21:06:00 »

กล่องแว่นตาสายตายาวหรอครับน้าเชน glasses

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
h3R-HEr
*

« ตอบ #38 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009, 21:11:07 »

อ่อ ไม่ช่ายครับ สีทองจริงๆทองทั้งตัวแบบ เงาแว้บเหมือนกระจกเลยกั้บ พอดีตอนนี้เน็ตเทพ เลยไม่สะดวกอัพรูปอ่ะครับ ขออภัย
รู้สึกราคานอก ตัวละร้อยกว่าเหรียญมั้งครับ(แพงชิงๆให้ตายเถอะ)
แล้วกีต้าใหม่ สุขสันดีไหมครับ^ ^

ปล.ป๋าเคยลองแอมป์voxตัวเล็กๆไม้ครับ พวก ad15(มีป่าวหว่า?) 30 พวกนี้อ่ะครับ น่าสนใจดี
กล่องแว่นตาสายตายาวหรอครับน้าเชน glasses
ป้าดดด กล่องรุ่นนี้ต้องมีไฟเลี้ยงเพื่อให้แว่นดูสดใสด้วยนะ อย่าไปแหยมๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤษภาคม 2009, 21:17:15 โดย h3R-HEr » บันทึกการเข้า
tpp

« ตอบ #39 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009, 21:15:27 »

เง้อ
tpp

« ตอบ #40 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009, 21:18:02 »

อ่อ ไม่ช่ายครับ สีทองจริงๆทองทั้งตัวแบบ เงาแว้บเหมือนกระจกเลยกั้บ พอดีตอนนี้เน็ตเทพ เลยไม่สะดวกอัพรูปอ่ะครับ ขออภัย
รู้สึกราคานอก ตัวละร้อยกว่าเหรียญมั้งครับ(แพงชิงๆให้ตายเถอะ)
แล้วกีต้าใหม่ สุขสันดีไหมครับ^ ^

ปล.ป๋าเคยลองแอมป์voxตัวเล็กๆไม้ครับ พวก ad15(มีป่าวหว่า?) 30 พวกนี้อ่ะครับ น่าสนใจดี

อ๋อๆ เป็นรุ่นใหม่ของเค้าน่ะครับ ใส้ในเหมือนเดิมเพียงแต่เปลี่ยนตัวครอบเท่านั้น ถ้าเราไม่ได้ต้องการให้เป็นแบบนั้นก็เล่นธรรมดาแบบผมก็ได้ครับ

vox ไม่เคยเล่นเลยครับ ว่าแต่จะเอาไปเล่นแนวไหนเหรอครับ ถ้าเป็นพวก blue น่าจะเข้าทางนะ pop ก็น่าจะ เลือกแอมป์คงต้องดูว่าแนวที่เล่นแล้วก็พื้นฐานเสียงกีตาร์เราด้วยครับ Cool

« ตอบ #41 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009, 21:23:35 »

เลือกแอมป์ต้องดูว่าแนวที่เล่นแล้วก็พื้นฐานเสียงกีตาร์เรา แล้วแนวซิกตี้แบบน้าเนี่ยใช้แอมป์แบบไหนครับ

แอมป์หลอดหรือเปล่าครับ ท่าทางเอามาลีดเพลงฟลอร์เฟื่องฟ้าคงแช๊ดน่าดูเลย  drunk

h3R-HEr
*

« ตอบ #42 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009, 21:38:44 »

ก็ปกติก็ชอบร็อคหวานๆแบบที่ป๋าเค้าชอบฟังครับAs I lay trivium แต่ว่าเล่นชิวๆหนุกๆอยู่บ้านไม่ได้เล่นวงกั้บ พอดีช่วงนี้เพิ่งเอนท์เสดเลยว่างๆขึ้นเยอะเลยครับ

ไปปล้นรูปเค้ามาเรียบร้อย๕๕๕

แถมด้วย Burny อ้วนพี ที่ชวนฝัน เพราะเราคว้าgibsonไม่ถึง เหอๆๆ
2jz_turbo

« ตอบ #43 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009, 22:27:38 »

ป้าดดด กล่องรุ่นนี้ต้องมีไฟเลี้ยงเพื่อให้แว่นดูสดใสด้วยนะ อย่าไปแหยมๆ

ท่านเก็บตังเพิ่มอีกหน่อยเล่น Gibson ไปเลยคับ จะได้ไม่ต้องเสียดายทีหลังอ่ะ หาดีดีคับ ไม่แพงเท่าไร
แนะนำว่าให้ลองหาปี 96 นะคับ ปีนี้การผลิตดีคับ

h3R-HEr
*

« ตอบ #44 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009, 22:39:33 »

อ้างถึง
ท่านเก็บตังเพิ่มอีกหน่อยเล่น Gibson ไปเลยคับ จะได้ไม่ต้องเสียดายทีหลังอ่ะ หาดีดีคับ ไม่แพงเท่าไร
แนะนำว่าให้ลองหาปี 96 นะคับ ปีนี้การผลิตดีคับ
ครับ ต้องระดมทุนไปเรื่อยๆล่ะ แต่ว่าถ้าจะเก็บรอLP custom นี่ผมคงต้องรอทำงานซื้อเองล่ะ เห็นราคามันแล้วเครียดขึ้นสมองเลยทีเดียว drunk

ปล. คนที่มีกีต้าแพงๆนี่เวลามันไปฟาดโดนเก้าอี้เข้า นี่รู้สึกยังไงหรอครับ out
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7   ขึ้นบน
  พิมพ์