หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เด๋วเจอกัน Epiphone Explorer อิอิ กรรม  (อ่าน 46710 ครั้ง)
tpp
True Love Always
Vmodtech Member

« ตอบ #45 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009, 22:46:21 »

งดงามครับ custom เหรอ
kim

« ตอบ #46 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2009, 08:41:36 »

จังซี่มันต้องถอนนนนนน ขอสักเพลงดิ lol
tpp

« ตอบ #47 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2009, 09:04:11 »

จังซี่มันต้องถอนนนนนน ขอสักเพลงดิ lol
เดี๋ยวโมเสร็จแล้วจะเมดเลย์มาให้ฟังซักนิดแล้วกันนะครับน้า
2jz_turbo

« ตอบ #48 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2009, 11:26:08 »

อ้างถึง
ท่านเก็บตังเพิ่มอีกหน่อยเล่น Gibson ไปเลยคับ จะได้ไม่ต้องเสียดายทีหลังอ่ะ หาดีดีคับ ไม่แพงเท่าไร
แนะนำว่าให้ลองหาปี 96 นะคับ ปีนี้การผลิตดีคับ
ครับ ต้องระดมทุนไปเรื่อยๆล่ะ แต่ว่าถ้าจะเก็บรอLP custom นี่ผมคงต้องรอทำงานซื้อเองล่ะ เห็นราคามันแล้วเครียดขึ้นสมองเลยทีเดียว drunk

ปล. คนที่มีกีต้าแพงๆนี่เวลามันไปฟาดโดนเก้าอี้เข้า นี่รู้สึกยังไงหรอครับ out

ลอง ๆ ไปเล่นดูคับ ส่วนตัวผมชอบ LP STD มากกว่า Custom นะ ตัวคัสตอม ผมว่าเสียงมันให้เนื้ออกมาได้ไม่เท่า LP STD น่ะคับ
จะออกเนื้อไม้กว่าเยอะเลย ส่วนเรื่อง body มองดูมันอาจจะคล้ายๆ  กันนะคับ แต่ลองไปเล่นดูคับ แล้วจะรู้ว่ามันต่างกันหมดโดยสิ้นเชิง
LP STD มีตัว body ที่หนากว่า ความรู้สึกต่างกันเยอะเลย

กีตาร์แพง ๆ นี่ อย่าว่าแน่โดนเก้าอี้เลยคับ เมื่อก่อน พี่ผมเอา LP Standard มาวางโชว์ที่หน้าร้านด้วย หลัง ๆ เก็บไปแล้วคับ
เพราะว่าบางครั้งเด็กมาจับ คือจับด้วยมือเดียวน่ะคับ แล้วยกไป กลัวน่ะคับ เพราะว่าคงจะทราบว่า Gibson มันหนักเอาการ กลัวว่ามันอาจจะหลุดมือได้น่ะคับ

มีวันนึง มีคนส่ง Flying-V มาที่ร้านพี่ผม โดยที่คอขาดสามท่อน งงเลยคับ ตอนแรกนึกว่าเค้าเอาไปตีกะเด็กช่างกลมา ที่ไหนได้ ล้มคับ มันล้มจากแท่นวางน่านแหละ นึกแล้วสงสารเจ้าของเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤษภาคม 2009, 13:54:07 โดย tpp » บันทึกการเข้า

tpp

« ตอบ #49 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2009, 13:56:01 »

อ้างถึง
ท่านเก็บตังเพิ่มอีกหน่อยเล่น Gibson ไปเลยคับ จะได้ไม่ต้องเสียดายทีหลังอ่ะ หาดีดีคับ ไม่แพงเท่าไร
แนะนำว่าให้ลองหาปี 96 นะคับ ปีนี้การผลิตดีคับ
ครับ ต้องระดมทุนไปเรื่อยๆล่ะ แต่ว่าถ้าจะเก็บรอLP custom นี่ผมคงต้องรอทำงานซื้อเองล่ะ เห็นราคามันแล้วเครียดขึ้นสมองเลยทีเดียว drunk

ปล. คนที่มีกีต้าแพงๆนี่เวลามันไปฟาดโดนเก้าอี้เข้า นี่รู้สึกยังไงหรอครับ out

ลอง ๆ ไปเล่นดูคับ ส่วนตัวผมชอบ LP STD มากกว่า Custom นะ ตัวคัสตอม ผมว่าเสียงมันให้เนื้ออกมาได้ไม่เท่า LP STD น่ะคับ
จะออกเนื้อไม้กว่าเยอะเลย ส่วนเรื่อง body มองดูมันอาจจะคล้ายๆ  กันนะคับ แต่ลองไปเล่นดูคับ แล้วจะรู้ว่ามันต่างกันหมดโดยสิ้นเชิง
LP STD มีตัว body ที่หนากว่า ความรู้สึกต่างกันเยอะเลย

กีตาร์แพง ๆ นี่ อย่าว่าแน่โดนเก้าอี้เลยคับ เมื่อก่อน พี่ผมเอา LP Standard มาวางโชว์ที่หน้าร้านด้วย หลัง ๆ เก็บไปแล้วคับ
เพราะว่าบางครั้งเด็กมาจับ คือจับด้วยมือเดียวน่ะคับ แล้วยกไป กลัวน่ะคับ เพราะว่าคงจะทราบว่า Gibson มันหนักเอาการ กลัวว่ามันอาจจะหลุดมือได้น่ะคับ

มีวันนึง มีคนส่ง Flying-V มาที่ร้านพี่ผม โดยที่คอขาดสามท่อน งงเลยคับ ตอนแรกนึกว่าเค้าเอาไปตีกะเด็กช่างกลมา ที่ไหนได้ ล้มคับ มันล้มจากแท่นวางน่านแหละ นึกแล้วสงสารเจ้าของเลย
สำหรับผม ผมว่าตัว STD มันให้เสียง vintage กว่า custom ครับ น้ำหนักเสียงมันอาจจะไม่วัยรุ่นเท่า custom
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #50 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2009, 13:59:16 »

เดี๋ยวโมเสร็จแล้วจะเมดเลย์มาให้ฟังซักนิดแล้วกันนะครับน้า

น้าเราถนัดอยู่แล้วเพลงแบบนี้ ที่ทุกวันนี้เล่นกีตาร์ไม่ใช่เพื่อตั้งวงดนตรีนะครับ

แต่เพื่อตั้งวงเหล้าหลอกสาวโรงงานเคลิ้ม rules

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tpp

« ตอบ #51 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2009, 14:13:19 »

น้าเราถนัดอยู่แล้วเพลงแบบนี้ ที่ทุกวันนี้เล่นกีตาร์ไม่ใช่เพื่อตั้งวงดนตรีนะครับ

แต่เพื่อตั้งวงเหล้าหลอกสาวโรงงานเคลิ้ม rules
เอามาขายซ๊ะงั้นครับ Cry เง้อ

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #52 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2009, 14:20:41 »

ผมชอบเอาเรื่องจริงมาล้อเล่นครับ ฉายาของเขา ผู้พิฆาตสาวโรงงาน เชนเรนเจ้อ drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
beerking

« ตอบ #53 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2009, 14:26:35 »

เง้อ ตกลงเป็นเรื่องจริงเหรอเนีย ผมนึกว่า แค่อำกันนะครับเนีย อิอิ

« ตอบ #54 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2009, 14:28:59 »

เง้อ ตกลงเป็นเรื่องจริงเหรอเนีย ผมนึกว่า แค่อำกันนะครับเนีย อิอิ

ครับ...สาวโรงงานแถวบ้านน้าเชน นิยมการมีผัวเป็นนักดนตรีครับ

« ตอบ #55 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2009, 14:38:37 »

ถ้าไม่เชื่อลองดูข่าวตามนี้นะครับ เทรนด์ลูกทุ่งใหม่สะพายกีตาร์ กำลังมาแรงครับยุคนี้

ลูกทุ่งใหม่สะพายกีตาร์ ตัวตนจริงหรือแค่แฟชั่น?

คมชัดลึก : กลายเป็นที่ชินตาของแฟนเพลงไปแล้ว สำหรับนักร้องลูกทุ่งเพื่อชีวิตรุ่นหลังๆ ที่นิยมถือหรือสะพายกีตาร์ขึ้นร้องเพลงตามคอนเสิร์ตต่างๆ ซึ่งเท่าที่ดูนักร้องบางคน ก็ถือกีตาร์ขึ้นไปเฉยๆ โดยไม่ได้ใช้เล่นเลย หรือบางคนก็เล่นได้แบบงูๆ ปลาๆ

สมัยก่อนวิธีการดูนักร้องว่าใครเป็นลูกทุ่ง ใครไม่ใช่ลูกทุ่ง มักจะดูกันที่สำเนียงการร้องและการแต่งตัวเป็นหลัก  ใครที่ถือกีตาร์ออกมาร้องเพลง คงต้องถูกแบ่งให้เป็นนักร้องสตริงหรือเพื่อชีวิตไปเลย
 ไม่เหมือนปัจจุบันที่คอเพลงลูกทุ่ง เปิดกว้างรับเพลงลูกทุ่งแนวเพื่อชีวิตมากขึ้น ทำให้ค่ายเพลงบางครั้งอาจเข้าใจผิดคิดว่าการทำนักร้องแนวนี้ออกมา นอกจากเนื้อหาเพลงจะออกแนวลูกทุ่งแล้ว การถือกีตาร์ น่าจะเป็นการตอกย้ำ ว่านี่คือนักร้องลูกทุ่งเพื่อชีวิต หลายค่ายจึงยัดเยียด และหานักร้องที่หน้าตาทันสมัย มาแต่งตัวแบบเพื่อชีวิตใส่ยีนสวมเสื้อยืด สะพายกีตาร์
 อนุชา ประธาน สมาชิกวงแฮมเมอร์ แสดงความคิดเห็นเรื่องของนักร้องลูกทุ่งเพื่อชีวิตยุคนี้
  "ผมว่าคนที่เป็นนักร้องต้องร้องจริง เล่นจริงถ้าเล่นดนตรีไม่ได้ก็ไม่ต้องมาหลอกแฟนเพลงทุกวันนี้ ผมเห็นนักร้องลูกทุ่งเพื่อชีวิตหลายคนที่นิยมสะพายกีตาร์ออกมาหน้าเวทีแต่ไม่ได้เล่นเลย มันไม่เป็นตัวตนที่แท้จริงของนักร้องเลย กลายเป็นเครื่องแบบหรือเครื่องหมาย และค่านิยมที่ค่ายเพลงกำหนดขึ้นมา บางครั้งนักร้องลูกทุ่งเพื่อชีวิต ก็ไม่ได้ร้องกับดนตรีสดๆ แต่เป็นการร้องกับดนตรีสำเร็จรูป สายกีตาร์ก็ไม่ได้ต่อกับแอมป์ขยายเสียงผมดูแล้วมันตลกๆ ดี มันมายากันเป็นชั่วโมงๆ เลย" อนุชากล่าว
 สมาชิกวงแฮมเมอร์ บอกอีกว่า  ตัวนักร้องเอง บางครั้งไม่ได้นำกีตาร์ขึ้นเวทีด้วยทุกครั้ง ทั้งๆ ที่ภาพเขาถูกวางให้ต้องมีกีตาร์ถือด้วย คือหลุดคอนเซ็ปต์ไปก็มี
 "ตัวตนของนักร้อง ไม่ว่าจะเป็นแนวไหน ผมว่าสำคัญที่สุด ยิ่งแนวเพลงทุกวันนี้มีไม่มาก ทำง่ายขึ้นก็น่าจะทำให้จริงอย่าหลอกคนดู ผมไม่เห็นด้วยกับการสร้างภาพแบบปลอมๆ ที่กลายเป็นที่นิยมกันไปแล้ว จริงๆ นักร้องเพื่อชีวิตเขาจะเล่นกีตาร์เป็นกันทุกคนนะ ถ้าเขาเล่นไม่เป็นเขาก็จะไม่พกพา" อนุชากล่าว
 ด้าน อาจารย์ สัญญลักษณ์ ดอนศรี  นักแต่งเพลงชื่อดัง ระบายถึงความอัดอั้นของภาพนักร้องลูกทุ่งเพื่อชีวิตอย่างตรงไปตรงมา
 "ผมว่าการสะพายกีตาร์ของนักร้องลูกทุ่งเพื่อชีวิตทุกวันนี้ เจตนาแค่เป็นอุปกรณ์ประกอบการแสดงอย่างเดียว  หรืออาจเพียงเพิ่มความเท่หน้าเวที ความคิดผมถ้าเล่นไม่เป็น ก็ไม่ควรเอาขึ้นไป ควรใช้นํ้าเสียงโชว์ความเป็นนักร้องให้เต็มที่ ดีกว่าจะแกล้งทำเป็นเล่นมันขัดหูขัดตามากกว่าจะทำให้นักร้องดูดี มีนักร้องหลายคนที่ใช้ลีลาท่าทาง นํ้าเสียงแสดงออกหน้าเวทีได้อย่างมีรสชาติไม่เห็นต้องพึ่งอุปกรณ์อะไร เช่น ไข่ มาลีฮ่วนน่า เขาไม่ถนัดกีตาร์เขาก็ร้องอย่างเดียว นั่นคือตัวตนของเขา นักร้องลูกทุ่งเพื่อชีวิตบางคนไม่ใช่นักดนตรี แต่พยายามทำให้เหมือน ซึ่งมันไม่ใช่ตัวตนของเขาเลย แค่เขามายืนถือกีตาร์ถ่ายรูปลงปกซีดี ผมก็ว่าไม่สมควรแล้ว คุณหลอกคนดูตั้งแต่ปกซีดีเลย ยังไม่รวมการร้องที่ส่วนมากก็ไม่ใช่ร้องสดอยู่แล้วยิ่งน่าเกลียดใหญ่" นักแต่งเพลงคนเดิมกล่าว
 ครูเพลงดังยังกล่าวอีก ว่านักร้องที่สะพายกีตาร์ขึ้นไป แต่ไม่ได้เล่น เหมือนเป็นนักร้องที่ขาดความมั่นใจในตัวเอง อย่าดูถูกคนดูว่าเขาไม่รู้ แค่การจับคอร์ดกีตาร์คนดูเขาก็ดูออกแล้ว ว่านักร้องคนนั้น เล่นเป็นหรือไม่เป็น อย่าโชว์แค่กีตาร์สวยอย่างเดียว เดี๋ยวนี้วงการมันไม่รู้อันไหนจริงอันไหนไม่จริงกันแล้วเอาแต่ภาพ เอาแต่การตลาดอย่างเดียว
 ส่วน พี สะเดิด นักร้องที่มีลีลาการเล่นกีตาร์หน้าเวทีได้อย่างเมามันคนหนึ่งบอกด้วย
 "ผมเป็นคนชอบเล่นกีตาร์บนเวทีมาก ผมชอบเล่นคลอไปกับสมาชิกในวง การเล่นของเราอาจจะไม่ละเอียดทุกเม็ดเหมือนนักดนตรี แต่เป็นการทำให้ภาคดนตรีแน่นขึ้นเป็นการช่วยกันมากกว่า หน้าเวทีผมว่านักร้องต้องมีความซื่อสัตย์ต่อคนดู ถ้าผมสะพายกีตาร์ขึ้นบนเวที แล้วไม่ได้เล่นแสดงว่าหลอกคนดู  เวลาผมแสดงหน้าเวทีเพลงไหนที่ผมไม่เล่นผมจะวางกีตาร์เลย แล้วไปเล่นกับคนดู   ผมไม่อยากให้การสะพายกีตาร์ของนักร้องลูกทุ่งเพื่อชีวิตรุ่นใหม่เป็นเพียงแค่แฟชั่น  มันจะสร้างค่านิยมผิดๆ ให้แก่นักร้องรุ่นหลังๆ  ถ้าจะมีกีตาร์ก็เล่นกันให้จริงจังไปเลย" พีกล่าว

ที่มา : คมชัดลึก

tccx
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.ท

« ตอบ #56 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2009, 15:03:42 »

ข้อมูลแน่น  Cool

Samaung TCCX
Sansiro AcMilan
ปีนี้อยากได้แชมป์กัลโช่วะ
tpp

« ตอบ #57 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2009, 16:25:22 »

กรรมครับ ถ้าเป็นจริงก็ดี ป้วงๆๆๆๆ

« ตอบ #58 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2009, 16:44:21 »

นั่งหาข้อมูลซะเหนื่อยเลยครับ เข้ามาตอบกระทู้เกี่ยวกับสาระดนตรีแบบนี้ ผมไม่ค่อยถนัดเลย แต่ก็พอทำได้ครับ เพราะใจผมก็รักดนตรี อิอิกำ

tpp

« ตอบ #59 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2009, 20:19:03 »

555
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์