หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เด๋วเจอกัน Epiphone Explorer อิอิ กรรม  (อ่าน 44761 ครั้ง)
Dragoz
Registered User
*

« ตอบ #75 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009, 20:37:14 »

ซุ่มๆ จับตาพฤติกรรมผู้ใหญ่ เหอๆๆ lol

ไปฟัง lamb อัลบั้ม wrath มาสังเกตุได้อย่าง ภาคริธึม ของวงแธรชหลายๆวง อย่าง lamb megadeth ฯลฯ ชอบmute สายต่ำๆสายเดียว
แต่ซาวด์ที่ได้ มันหนามากๆ หนากว่าเวลา mute พาวเวอคอร์ดหรือโน้ตคู่อีก เป็นอานิสงความหนึบ ที่ได้จากEMG รึเปล่าครับ
สังเกตุแต่ละวง Active PU เกือบทั้งหมดเลย ขนาด nightwish ใช้ ESP ที่bodyกีต้าไม่หนามากฟังแล้วเวลาMute ซาวก็ไม่ต่างกับพวกวงแธรชเลย
 ขอบคุณครับ

ปล.ติด EMG ด้วยร้ายกาจ ชิงๆ oh
จริงๆเค้า palm mute ไว้ทั้งหมดแหล่ะครับ สังเกตุว่าเวลาเล่นโน๊ตอื่นๆเสียงมันก็ฃัดเพราะว่าปาล์มมิวท์นั่นล่ะครับ แต่เราจะอุดหนักแค่ไหนก็แล้วแต่ เพราะบางอารมณ์เราอุดกันหนักจนเสียงจุกอกเลย ความหนึบน่าจะมาจาก EMG นั่นล่ะครับ เพราะถ้าเป็น passive pu เวลาเราอุด มันจะบอดหรือแป๊กแทน ไม่หนึบ หนืดเท่า ตามประสพการณ์ผมนะ แล้ว gain แตกนี่ไม่ได้เปิดมากเลย ถ้าเทียบกันกับ MT-2 นี่ แค่ประมาณ 10 โมงเองครับ

esp มันให้ sound แบบนั้นเกือบทั้งหมดเลยครับ แต่มีข้อแตกต่างกันคือ ถ้าบอดี๊เป็น alder มันจะติดแหลมหน่อย ถ้าเป็นมะฮ๊อกกานีก็จะออกอ้วนชัด

ปล ป๋าวิล เค้าไม่ได้ใช้ EMG นะ น่าจะเป็นดันแคนมากกว่า ว่าแต่ผมไม่ค่อยชอบ LOG ชุดล่าสุดนี้เลย อิอิ กรรม รอนู๋คิอิชิอยู่ อิอิ

tpp ขี้เหงา อิอิ
MrHelix
Vmodtech Member

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #76 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2009, 09:26:00 »

อู๊ววววว  great great great MT-2 มาตรฐานขนาดผู้อาวุโสอย่างน้าเชนเอามาอ้างอิงเลยเหรอครับเนี่ย  oops อิอิกำ

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #77 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009, 20:04:56 »

มาสะสมความรู้อีกรอบ

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
tpp
True Love Always

« ตอบ #78 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2009, 00:42:06 »

มาสะสมความรู้อีกรอบ

gasp
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #79 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2009, 00:47:00 »

ลูกทุ่งใหม่สะพายกีตาร์ ตัวตนจริงหรือแค่แฟชั่น?

คมชัดลึก : กลายเป็นที่ชินตาของแฟนเพลงไปแล้ว สำหรับนักร้องลูกทุ่งเพื่อชีวิตรุ่นหลังๆ ที่นิยมถือหรือสะพายกีตาร์ขึ้นร้องเพลงตามคอนเสิร์ตต่างๆ ซึ่งเท่าที่ดูนักร้องบางคน ก็ถือกีตาร์ขึ้นไปเฉยๆ โดยไม่ได้ใช้เล่นเลย หรือบางคนก็เล่นได้แบบงูๆ ปลาๆ

สมัยก่อนวิธีการดูนักร้องว่าใครเป็นลูกทุ่ง ใครไม่ใช่ลูกทุ่ง มักจะดูกันที่สำเนียงการร้องและการแต่งตัวเป็นหลัก  ใครที่ถือกีตาร์ออกมาร้องเพลง คงต้องถูกแบ่งให้เป็นนักร้องสตริงหรือเพื่อชีวิตไปเลย
 ไม่เหมือนปัจจุบันที่คอเพลงลูกทุ่ง เปิดกว้างรับเพลงลูกทุ่งแนวเพื่อชีวิตมากขึ้น ทำให้ค่ายเพลงบางครั้งอาจเข้าใจผิดคิดว่าการทำนักร้องแนวนี้ออกมา นอกจากเนื้อหาเพลงจะออกแนวลูกทุ่งแล้ว การถือกีตาร์ น่าจะเป็นการตอกย้ำ ว่านี่คือนักร้องลูกทุ่งเพื่อชีวิต หลายค่ายจึงยัดเยียด และหานักร้องที่หน้าตาทันสมัย มาแต่งตัวแบบเพื่อชีวิตใส่ยีนสวมเสื้อยืด สะพายกีตาร์
 อนุชา ประธาน สมาชิกวงแฮมเมอร์ แสดงความคิดเห็นเรื่องของนักร้องลูกทุ่งเพื่อชีวิตยุคนี้
  "ผมว่าคนที่เป็นนักร้องต้องร้องจริง เล่นจริงถ้าเล่นดนตรีไม่ได้ก็ไม่ต้องมาหลอกแฟนเพลงทุกวันนี้ ผมเห็นนักร้องลูกทุ่งเพื่อชีวิตหลายคนที่นิยมสะพายกีตาร์ออกมาหน้าเวทีแต่ไม่ได้เล่นเลย มันไม่เป็นตัวตนที่แท้จริงของนักร้องเลย กลายเป็นเครื่องแบบหรือเครื่องหมาย และค่านิยมที่ค่ายเพลงกำหนดขึ้นมา บางครั้งนักร้องลูกทุ่งเพื่อชีวิต ก็ไม่ได้ร้องกับดนตรีสดๆ แต่เป็นการร้องกับดนตรีสำเร็จรูป สายกีตาร์ก็ไม่ได้ต่อกับแอมป์ขยายเสียงผมดูแล้วมันตลกๆ ดี มันมายากันเป็นชั่วโมงๆ เลย" อนุชากล่าว
 สมาชิกวงแฮมเมอร์ บอกอีกว่า  ตัวนักร้องเอง บางครั้งไม่ได้นำกีตาร์ขึ้นเวทีด้วยทุกครั้ง ทั้งๆ ที่ภาพเขาถูกวางให้ต้องมีกีตาร์ถือด้วย คือหลุดคอนเซ็ปต์ไปก็มี
 "ตัวตนของนักร้อง ไม่ว่าจะเป็นแนวไหน ผมว่าสำคัญที่สุด ยิ่งแนวเพลงทุกวันนี้มีไม่มาก ทำง่ายขึ้นก็น่าจะทำให้จริงอย่าหลอกคนดู ผมไม่เห็นด้วยกับการสร้างภาพแบบปลอมๆ ที่กลายเป็นที่นิยมกันไปแล้ว จริงๆ นักร้องเพื่อชีวิตเขาจะเล่นกีตาร์เป็นกันทุกคนนะ ถ้าเขาเล่นไม่เป็นเขาก็จะไม่พกพา" อนุชากล่าว
 ด้าน อาจารย์ สัญญลักษณ์ ดอนศรี  นักแต่งเพลงชื่อดัง ระบายถึงความอัดอั้นของภาพนักร้องลูกทุ่งเพื่อชีวิตอย่างตรงไปตรงมา
 "ผมว่าการสะพายกีตาร์ของนักร้องลูกทุ่งเพื่อชีวิตทุกวันนี้ เจตนาแค่เป็นอุปกรณ์ประกอบการแสดงอย่างเดียว  หรืออาจเพียงเพิ่มความเท่หน้าเวที ความคิดผมถ้าเล่นไม่เป็น ก็ไม่ควรเอาขึ้นไป ควรใช้นํ้าเสียงโชว์ความเป็นนักร้องให้เต็มที่ ดีกว่าจะแกล้งทำเป็นเล่นมันขัดหูขัดตามากกว่าจะทำให้นักร้องดูดี มีนักร้องหลายคนที่ใช้ลีลาท่าทาง นํ้าเสียงแสดงออกหน้าเวทีได้อย่างมีรสชาติไม่เห็นต้องพึ่งอุปกรณ์อะไร เช่น ไข่ มาลีฮ่วนน่า เขาไม่ถนัดกีตาร์เขาก็ร้องอย่างเดียว นั่นคือตัวตนของเขา นักร้องลูกทุ่งเพื่อชีวิตบางคนไม่ใช่นักดนตรี แต่พยายามทำให้เหมือน ซึ่งมันไม่ใช่ตัวตนของเขาเลย แค่เขามายืนถือกีตาร์ถ่ายรูปลงปกซีดี ผมก็ว่าไม่สมควรแล้ว คุณหลอกคนดูตั้งแต่ปกซีดีเลย ยังไม่รวมการร้องที่ส่วนมากก็ไม่ใช่ร้องสดอยู่แล้วยิ่งน่าเกลียดใหญ่" นักแต่งเพลงคนเดิมกล่าว
 ครูเพลงดังยังกล่าวอีก ว่านักร้องที่สะพายกีตาร์ขึ้นไป แต่ไม่ได้เล่น เหมือนเป็นนักร้องที่ขาดความมั่นใจในตัวเอง อย่าดูถูกคนดูว่าเขาไม่รู้ แค่การจับคอร์ดกีตาร์คนดูเขาก็ดูออกแล้ว ว่านักร้องคนนั้น เล่นเป็นหรือไม่เป็น อย่าโชว์แค่กีตาร์สวยอย่างเดียว เดี๋ยวนี้วงการมันไม่รู้อันไหนจริงอันไหนไม่จริงกันแล้วเอาแต่ภาพ เอาแต่การตลาดอย่างเดียว
 ส่วน พี สะเดิด นักร้องที่มีลีลาการเล่นกีตาร์หน้าเวทีได้อย่างเมามันคนหนึ่งบอกด้วย
 "ผมเป็นคนชอบเล่นกีตาร์บนเวทีมาก ผมชอบเล่นคลอไปกับสมาชิกในวง การเล่นของเราอาจจะไม่ละเอียดทุกเม็ดเหมือนนักดนตรี แต่เป็นการทำให้ภาคดนตรีแน่นขึ้นเป็นการช่วยกันมากกว่า หน้าเวทีผมว่านักร้องต้องมีความซื่อสัตย์ต่อคนดู ถ้าผมสะพายกีตาร์ขึ้นบนเวที แล้วไม่ได้เล่นแสดงว่าหลอกคนดู  เวลาผมแสดงหน้าเวทีเพลงไหนที่ผมไม่เล่นผมจะวางกีตาร์เลย แล้วไปเล่นกับคนดู   ผมไม่อยากให้การสะพายกีตาร์ของนักร้องลูกทุ่งเพื่อชีวิตรุ่นใหม่เป็นเพียงแค่แฟชั่น  มันจะสร้างค่านิยมผิดๆ ให้แก่นักร้องรุ่นหลังๆ  ถ้าจะมีกีตาร์ก็เล่นกันให้จริงจังไปเลย" พีกล่าว

ที่มา : คมชัดลึก

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tpp

« ตอบ #80 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 14:57:46 »

ตอกย้ำจริงๆลุงนี่
Northbridge

« ตอบ #81 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 17:06:27 »

เว็บเรานี่เอะอะไรก็ว่าแก่กันหมด

ผมว่าพวกเราก็แก่ๆกันทั้งนั้นแล้วนะครับ (ยกเว้นผม) ยอมๆกันมั่ง  ^^

Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #82 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 18:10:33 »

เว็บเรานี่เอะอะไรก็ว่าแก่กันหมด

ผมว่าพวกเราก็แก่ๆกันทั้งนั้นแล้วนะครับ (ยกเว้นผม) ยอมๆกันมั่ง  ^^

เด็กวันนี้ ก็แก่ในวันหน้าได้ครับ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
MrHelix

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #83 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 22:41:13 »

slap tussor dlb
อย่างน้อยแก่แต่ไม่กะลา เหมือนพวกเควี่ยสี่ขาตามหลุมเทศบาลเอย อิอิกำ

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
MrHelix

« ตอบ #84 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2009, 23:25:57 »

ขุดขึ้นมาครับ อิอิกำ
ถามน้าเชนครับว่ามีประสบการณ์กับแอมป์กีตาร์หลอดมากมั้ยครับ อิอิกำ
ผมกำลังจะเอาแท่นแอมป์งานวัดมารื้อเป็นหัวแอมป์ตัวนี้อ่ะครับ
วงจรที่เล็งๆไว้ บนพื้นฐานของตัวนี้ครับ
Laney Super Group 100 Mk1 (1969)
Schematically this amp is very similar to the Marshall Super Lead 1959 amp.
Pre amp schematic, (Thanx to Ico van Diemen)
Power amp schematic, (Thanx to Ico van Diemen)
PSU schematic, (Thanx to Ico van Diemen)

ไม่รู้อีกเมื่อไหร่จะเสร็จ เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปจัดการกับน้องหนิมบนแท่นก่อนครับ  :'(

ว่าแต่หัวแอมป์ตัวนี้ยังไม่รู้เลยครับว่ามันจะดีไม่ดีเนี่ย 555 แต่่ Laney ซะอย่าง ต้องแหล่มแน่ๆ จริงมั้ยครับน้าเชน  lol

tpp

« ตอบ #85 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2009, 00:52:23 »

เคยเล่นแค่ครั้งเดียวครับ พอดีไปห้องซ้อมกับเพื่อน เป็นมาแชล ครับจำไม่ได้ว่าเป็นรุ่นอะไรเพราะนานมากแล้ว head กับ cab เสียงมันเสียดแทงมาก แข็งโป๊ก แล้วก็แตกดิบดีครับ

ว่าแต่ จะทำทำมัยเหรอครับ ชอบเหรอ เสียงแตกแรงๆโหดๆเนี่ย เง้อ ตีคอร์ดเพราะๆดีกว่ามั๊ง Wink
MrHelix

« ตอบ #86 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2009, 07:10:21 »

กะจะทำเอาไว้แก้หนาวครับ ส่วนตัวผมไม่ได้ชอบการแตกของมันเลยแต่อย่างใด อิอิ
ก็ที่เคยทำดูเล่นๆ ผมว่าเสียง clean ของมัน อุ่นๆ หวานๆ ดี  mdr
(ไม่รู้ว่ามันเป็นเพราะมันเป็น Single Ended รึป่าวครับ อิอิ แต่ตัวกำลังจะทำเนี่ย Push Pull ต้องร็อคกว่าแน่ๆ oops)
พอดีมีแท่นแอมป์ PA เก็บไว้นานแล้ว จะทิ้งก็เสียดาย ต้องรื้อมาทำใหม่ครับ 5555

Gigolo

« ตอบ #87 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2009, 10:24:54 »

จริง ๆ เวปเราน่าจะตั้งวงดนตรีกันเลยนะครับ
ว่าแต่ใครจะเล่นตำแหน่งไหนกันล่ะ  ดาราสงสัยจะจองนักร้องนำ 555+
แนวเพลงนี้สงสัยจะประมาณฟอร์เฟื่องฟ้าแบบท่านนอมว่ากระมั้งครับ
tpp

« ตอบ #88 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2009, 12:17:13 »

เกิดไม่ทันครับพี่

X ลุยเลยครับ มันมี dist ให้ด้วยหรือเปล่าครับ ถ้ามีละแจ่มเลย แตกนอกนี่แตกแรงจริงๆ
Eskudozz
Registered User
*

« ตอบ #89 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2009, 16:59:12 »

จริง ๆ เวปเราน่าจะตั้งวงดนตรีกันเลยนะครับ
ว่าแต่ใครจะเล่นตำแหน่งไหนกันล่ะ  ดาราสงสัยจะจองนักร้องนำ 555+
แนวเพลงนี้สงสัยจะประมาณฟอร์เฟื่องฟ้าแบบท่านนอมว่ากระมั้งครับ

ขอเป็นมือกลอง เอิ้กๆ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7   ขึ้นบน
  พิมพ์