หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการเลือกซื้อกล้อง  (อ่าน 6085 ครั้ง)
noo_rat
Registered User
*

« เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2009, 22:00:57 »

ตอนนี้ใช้กล้องดิจิตอลแบบทั่วๆไป (คิดว่าน่าจะเป็นแบบ กล้อง Compact) แต่อยากเริ่มใช้กล้องที่มีฟังก์ชันมากขึ้น
ได้ลองหาข้อมูลเกี่ยวกับกล้อง พบว่า กล้อง SLR-Like จะมีคุณภาพดีกว่าแบบ Compact มีฟังก์ชั่นสำคัญๆ ในการบันทึกภาพ การควบคุมการทำงานครบใกล้เคียง DSLRจะมีช่วงซูมเลนส์มากกว่าแบบ Compact สามารถติดอุปกรณ์เสริมได้ แต่ถอดเปลี่ยนเลนส์ไม่ได้เหมาะสำหรับ ผู้ที่เริ่มต้นสนใจการถ่ายภาพ ที่ต้องการถ่ายภาพแบบก้าวหน้าแบบกึ่งมืออาชีพ แต่ยังไม่อยากลงทุนสูง ไม่ทราบว่ากล้องปัจจุบันกล้องที่เป็นแบบ SLR-Like มีรุ่นใดบ้าง ของยี่ห้อใดบ้าง ที่คุณภาพใช้ได้
ราคาไม่แพงมาก (ไม่เกิน 10000 หรือ 10000 ต้นๆ) ขอแนะนำด้วย

^_^NoO^_^
yuki_kaze
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2009, 22:12:42 »

คุ้มค่ากับเงินที่จ่าย ลองมอง ฟูจิกับ พานาโซนิค ครับ

ดูสเปคจากเวปนี้เอา

http://www.dpreview.com

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2009, 22:15:11 »

ที่เขาฮิตๆกันตอนนี้ก็Canon G10ครับ แต่ราคาจะโดดไปเยอะ ลองดูCanonรุ่นรองๆมาก็ได้SX110 IS ก็น่าสนใจครับ อยู่ในงบพอดี

http://www.digital2home.com/view-product.php?product_id=33450

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2009, 22:22:51 »

lol มาเก้บข้อมูลครับ แนะนำว่า ให้จีบ ตา 2jz ให้พาไปซื้อคับ อิอิ

gorilla

facebook.com/toughmanshop
« ตอบ #4 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2009, 22:56:33 »

ถ้ารักการถ่ายภาพจริงๆแนะนำ DSLR ไปเลยดีกว่าครับ

ไฟล์ภาพดีกว่าเยอะ

หารุ่นถูกเช่น Canon 400D หรือ Nikon D4ox ก็เหลือเฝือแล้วครับ  อาจจะไม่มี live view หรือ vdo  แต่ภาพก็แจ่มไปอีกนานครับ

2jz_turbo

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009, 00:25:33 »

lol มาเก้บข้อมูลครับ แนะนำว่า ให้จีบ ตา 2jz ให้พาไปซื้อคับ อิอิ

กำคับ ไม่ต้องจีบหรอกคับ บอกดีดีก็พาไปได้คับ อิอิ

สำหรับคำแนะนำเรื่องกล้อง คงเป็นตัวที่ท่านน่อมแนะนำไว้น่ะคับ
canon powershot G10 เรื่อง คุณภาพ file ไม่ต้องพูดถึงเลยคับ ใช้ได้ เกือบจะสู้กล้อง DSLR ได้เลย
ย้ำกว่าเกือบน่ะคับ เพราะว่ายังไงเรื่องความคมชัดก็ยังสู้ไม่ได้อยู่ดี

ตัวนี้ชอบเป็นการส่วนตัวอีกอย่างคือว่าเซนเซอร์มันขนาด 1/1.7 น่ะคับ เล็กกว่า DSLR ของ Canon (Dx) นิดเดียวเอง

ส่วน Review แนะนำให้ไปอ่านที่ www.13maysa.multiply.com คับ น้าสงกรานต์แกทำไว้อย่างดีคับ

Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009, 08:19:49 »

Olympus 570 UZ  oops อิอิ ใช้อยู่ ฝีมือยังห่วย ภาพออกมา จืดๆ เซ็งสุดๆ
สงสัยใกล้เวลาDSLRเต็มแก่แล้ว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์