หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: TT M9 Final (จะไปเล่น 690II ต่อครับ อิอิ)  (อ่าน 13359 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« เมื่อ: 08 เมษายน 2010, 15:38:45 »

ผมขอสรุปปิดโปรเจ็ค M9 ที่ทำมาหลายรอบ โดยเอาวิธีโมเคสโดยสรุปมาปะไว้เผื่อมีท่านที่สนใจเล่นน้ำกับเคสตัวนี้ ผมเอาวิธีทำคร่าวๆ กับผลโดยสรุปมาให้ดูเท่านั้นครับ รายละเอียดลองไปค้นๆดูในกระทู้เก่าที่นี่ครับ

http://www.vmodtech.com/webboard/index.php/topic,4450.0.html

วัตถุประสงค์หลักของคอมเครื่องนี้คือ คอมสำหรับทำงาน ต้องการความเงียบ เสถียร (มากๆ) แรง และ เย็น  เนื่องจากเป็นการย้ายอุปกรณ์ส่วนใหญ่มาจากเครื่องเดิม (Armor) และ Upgrade (หรือ down หว่า) Hardware นิดหน่อย ขออนุญาตเอารายละเอียดตั้งแต่เริ่มโมเคสมารวมไว้ที่เดียวกันนะครับ อาจเป็นประโยชน์บ้างสำหรับท่านที่อยากจะโมเคสเล่นน้ำกันในเคสเล็กๆ ราคาไม่แพงแบบ TT M9 บ้าง  love
Suhanna

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 เมษายน 2010, 15:41:55 »

ขั้นตอนการโมเคสตัวนี้
1.   หาที่วางหม้อน้ำและตัดแต่งเคส เพื่อการติดตั้ง เพราะต้องการความเงียบแต่เย็นเลยเลือกใช้หม้อน้ำสามตอนของ Swiftech กับพัดลม Cooler master เคส Fan 1,100 รอบเพื่อความเงียบครับ เคสตัวนี้สามารถวางหม้อน้ำสามตอนที่พื้นเคส (ดูดออกด้านล่าง) ได้ครับ การวางหม้อน้ำที่พื้นเคสจะได้เปรียบการวางที่หลังเคสนิดหน่อย เนื่องจากที่พื้นเคสจะดูดอากาศเย็นด้านล่างเคสเพื่อเป่าผ่านหม้อน้ำด้านล่างครับ ข้อเสียคือหม้อน้ำมันไปกินพื้นที่บอร์ด สามารถใส่บอร์ดได้แค่ mATX เท่านั้น

ต้องเสริมขาเคสเพื่อเพิ่มการระบายความร้อนจากด้านล่างเคสด้วย ผมใช้พัดลมผ่าสี่ส่วนกับกาวตราช้างมาเสริมเป็นขา (ถ้าเป็นพัดลม Led สามารถติดไฟได้ด้วยนะครับ สวยมาก แต่ผมชอบมืดๆ)

Suhanna

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 เมษายน 2010, 15:45:57 »

2.   ขั้นตอนต่อไปก็หาที่วางปั้มน้ำ กับ หม้อพักน้ำ เนื่องจากไม่มีที่วางบนพื้นเคสอีกแล้ว เลยต้องมาใช้พื้นที่บริเวณด้านหน้าเคส ผมเลือกใช้ปั้ม 350 กับ EK Top ติดกับหม้อน้ำด้านล่าง และหม้อพักน้ำแบบติดตั้งบน Bay 5 ¼ ด้านหน้า ต้องใช้ Fitting เพื่อให้เดินสายน้ำเป็นระเบียบเรียบร้อยขึ้นพอสมควรครับ

Suhanna

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 เมษายน 2010, 15:49:32 »

3.   ต่อไปก็ใส่บล๊อกทั้งหลายเข้ากับบอร์ด แล้วใส่บอร์ดเดิน (เก็บ) สายไฟกับสายสัญญาน (ตัวนี้ผมค่อนข้างไม่มีอารมณ์ทำเท่าไหร่ มีชุมนุมเสื้อแดงใกล้บ้าน เริ่มมีอารมณ์โกรธและเกลียดครับ) แล้วค่อยเดินสายน้ำครับ จากนั้น Test ระบบน้ำสัก 24 ชั่วโมง (โดยไม่ต้องเสียบไฟบอร์ด) เมื่อไม่รั่วแล้ว เสียบไฟเดินได้ปรกติเป็นอันเสร็จครับ

จากนั้นเป็นเรื่องของการหาจุดเหมาะสมของการ OC เพื่อใช้งานจริง ผมต้องรับก่อนว่าเรื่อง OC ผมอ่อนมากๆ ถ้าเทียบกับอาจารย์ทั้งหลายในบอร์ดนี้ครับ อย่างไรก็ตามผมก็พยายามหาจุดที่เหมาะสมการใช้งานที่สุดของผม ลองอยู่สองสามวันได้มาสามจุดที่สามารถใช้งานได้อย่างเสถียรพอควร  rules
Suhanna

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 เมษายน 2010, 15:52:21 »

จุดแรก ผมเอาแปลกครับ ลองเล่นกับ Function C-State ประหยัดพลังงาน เอาตัวคูณ 22 ออกมาใช้ แปลกดีครับ เสถียรใช้จริงได้ด้วย ผ่าน OCCT อย่างน้อยสามชั่วโมง (กว่าจะทำได้ขนาดนี้ สองวันเต็มครับ อิอิ) แต่ไม่แรง Test 06 แล้ว CPU Score ออกต่ำที่สุด คงเป็นเพราะเวลามี Load จริงตัวคูณจะถูกปรับลงมาเหลือ 20 (4.0 GHz) เท่านั้น เหมาะกับเอาไว้ขู่ชาวบ้านเล่นครับ Test Stability อุณหภูมิออกมาต่ำที่สุด ตามความแรง รายละเอียดคงไม่เอามาให้ดูเพราะไม่ได้ใช้ครับ

Suhanna

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 เมษายน 2010, 15:56:39 »

จุดที่สองแรงเหมาะสมครับ แต่ต้องบอกว่าชุดน้ำชุดนี้เอาไม่อยู่ครับ ( ผมลองทำ OCCT Infinite ในห้องไม่เปิดแอร์หน้าร้อน มันไปแป๊กที่อุณหภูมิ CPU หลัง Run ไปได้ไม่ถึงครึ่งชั่วโมง หลังจากที่อุณหภูมิมันค่อยๆเพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆเพราะระบายความร้อนได้น้อยกว่าความร้อนที่เกิดจาก CPU และ VGA )ไม่ใช่เพราะอุปกรณ์ไม่เหมาะสม แต่จากวัตถุประสงค์ของตัวผมเองที่ต้องการใช้พัดลมแค่ 1,100 รอบกับ ปั้ม 350 เท่านั้น แค่เปลี่ยนพัดลมรอบให้สูงกว่านี้ หรือเปลี่ยนบล๊อกน้ำเป็น EK HF แทน EK LT ก็สามารถใช้งานปรกติได้ที่ความเร็วนี้แล้ว (จริงๆสามารถไปเสถียรได้ที่ BCLK 215 @ 4.5 GHz แต่ส่วนตัวผมว่ามันไม่มี Safety Factor ของคอมใช้งาน อันตรายไปหน่อย)   diablo

ส่วน HD 5770 กับ Full Cov ของ EK ทำหน้าที่ได้ดีพอสมควร รักษาอุณหภูมิไว้ที่ไม่เกิน 52 องศาไม่ว่าจะใช้ความเร็ว CPU ขนาดไหนก็ตาม (แต่เวลาทดสอบ LinX หนักๆ ไอเดิล VGA อาจสูงขึ้นถึง 5 องศาทีเดียว จุดอ่อนของน้ำ Loop เดียวครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เมษายน 2010, 16:06:43 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 เมษายน 2010, 16:01:14 »

Cool Cool Cool Cool Cool
Suhanna

« ตอบ #7 เมื่อ: 08 เมษายน 2010, 16:02:05 »

จุดสุดท้ายจะเป็นจุดที่ผมจะใช้จริงตลอดหน้าร้อนและ ตลอดอายุการใช้งานของคอมเครื่องนี้ครับ  love

ถ้าถามเรื่องความพอใจกับ M9 ตัวนี้ คงตอบได้ว่าพอใจระดับหนึ่งครับ แต่คงยังไม่พอใจเรื่องเสียงนัก อยากบอกว่าปั้ม 350 ดังน้อยกว่า 355 พอสมควร แต่ยังได้ยินเสียงอยู่ครับ สำหรับตัวนี้คงเป็นเคสน้ำที่เงียบมาก แต่ยังดังกว่าเคสลมที่จัดการเรื่องเสียงอย่างดีอยู่พอควร แต่ยังพอรับได้อยู่สำหรับความเงียบ ตามมาตรฐานผม

ส่วนเรื่อง Stability เคยเทสที่ความเร็วสูงกว่านี้ คิดว่าคงไม่มีปัญหาอะไร ถ้าว่างมากๆ จะเอาผลเทสมาให้ดูครับ ตอนนี้ขอเก็บความรู้และประสพการณ์จากตัวนี้ ไปทำ CM690II ต่อครับ เจอปัญหาเรื่องความร้อนตัวนี้เข้าไปถึงต้องคิดใหม่ทำใหม่กับเคส 690II ไปเตรียมตัวเตรียมของสำหรับโปรเจ็ค 690II ต่อก่อนครับ อิอิ  go

OCCT สองชั่วโมงของ CPU Tin กับ Core ที่ร้อนที่สุด มาแถมหน่อยครับ  jap
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เมษายน 2010, 18:48:00 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
yoshiki
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 เมษายน 2010, 16:05:08 »

great great
tpp
True Love Always

« ตอบ #9 เมื่อ: 08 เมษายน 2010, 18:41:06 »

สุดยอดครับพี่
HuGnOi

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 เมษายน 2010, 19:15:05 »

สวยแรงเย็นกันเลยครับพี่่วสุ

แต่ผมจ้องอยู่หลายรอบผมว่าโทนสีพี่เล่นโทนทึมๆ สวยครับ ผมก็ชอบสีดำ แต่ PSU กับสาย SATA มันดันแหล่มเด่นขึ้นมาน่ะครับ

แต่การออกแบบวางระบบเลือกใช้อุปกรณ์พี่นี้ มือขั้นเซียนเลยครับ  great

ความเห็นส่วนตัวน๊ะครับ winktongue
Suhanna

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 เมษายน 2010, 19:23:44 »

สาย Sata สีดำเหลืออยู่สี่เส้นครับ เพิ่งนึกออกเป็นของบอร์ด AMD ของ Asus เนาะครับ

ตอนย้ายบอร์ดมาใช้ Sata เส้นเดิมครับคุณเปิ้ล รีบเลยลืมเปลี่ยน ส่วน PSU ก็ของเดิมอีกเหมือนกัน อันนี้คงไม่เปลี่ยน กำลังเก็บค่าขนมรอ 875K เล่นกับ UD7 อยู่ครับ ตอนนี้ทานมาม่ากระป๋องทุกวันเลยครับ อิอิ  drunk
tpp
True Love Always

« ตอบ #12 เมื่อ: 08 เมษายน 2010, 19:26:34 »

สาย Sata สีดำเหลืออยู่สี่เส้นครับ เพิ่งนึกออกเป็นของบอร์ด AMD ของ Asus เนาะครับ

ตอนย้ายบอร์ดมาใช้ Sata เส้นเดิมครับคุณเปิ้ล รีบเลยลืมเปลี่ยน ส่วน PSU ก็ของเดิมอีกเหมือนกัน อันนี้คงไม่เปลี่ยน กำลังเก็บค่าขนมรอ 875K เล่นกับ UD7 อยู่ครับ ตอนนี้ทานมาม่ากระป๋องทุกวันเลยครับ อิอิ  drunk

ปูเสื่อรอเลยครับพี่ อย่าลืมเอาผลเทสมาลง extreme user review ด้วยนะครับ
HuGnOi

« ตอบ #13 เมื่อ: 08 เมษายน 2010, 19:29:41 »

อิอิ รอดูชุด UD7 ครับพี่ (อยากได้มั่กๆ) แต่ไอ้เจ้า 875K มันคือหยังหว่า หรือเป็น CPU I7 หรือเปล่าครับ Kตามหลังนี้ทายว่าไม่ล็อคตัวคูณแหงๆ

มันน่ากลับมาแว้นอีกจริงๆเลยครับ love
Suhanna

« ตอบ #14 เมื่อ: 08 เมษายน 2010, 19:38:45 »

มันคือ I7 870 ไม่ล๊อคตัวคูณ น่าจะออกต้น พค.นี้ครับ ถึงตอนนั้นคงเก็บค่าขนมได้พอดี อิอิ  drunk

690II มีปัญหาเรื่องความยาวของ PSU มันชนหม้อน้ำตัวล่างครับ อยากได้ 850 Watt++ แต่ตัวสั้นๆหน่อย
เคสใหม่นี่ผมกะว่าจะเล่นสีลูกกวาด ฟ้าขาวครับ ให้เข้ากับบอร์ดกิ๊กหน่อย  lol
แต่บล๊อก HF ของผมมันเป็น Nickel กับอะซิเทลสีดำ กำลังหาวิธีทำสีลูกกวาดอยู่หนะครับ  no
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์