หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิถีทางเป่าผมที่เป็นธรรม ทำไงเลี้ยงดูผมงวดทันที ไดร์เป่าผมดีมั้ย  (อ่าน 242 ครั้ง)
kkthai20009
Vmodtech Member

« เมื่อ: 23 มกราคม 2021, 06:19:32 »

ทำนองเป่าผมที่เผง ทำยังไงจ่ายผมแห้งกะทันหัน ไดร์เป่าผมดีมั้ย

เปล่าเรียกร้องลงบัญชีก็ต้องเลื่อมใสว่าการเป่าผมที่กระผมทำกันมาตผ่านชีวิต มันอาจจะคือวิธีที่ผิดตั้งแต่ต้น ถึงถ้าว่าสาเหตุของการเป่าผมก็คืออยากให้ผมร่วงโรยไวหลังสระไดร์เป่าผม หรือจะเป็นการจัดแต่งเติมทรงผมให้ตรวจดูสวยเข้าทรงก็ตาม แต่ถ้าทำผิดก็อาจเป็นเหตุให้ผมสิ้นบุญได้ ถึงจะไม่เห็นผลในวันนี้แต่ถ้าทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ การันตีว่าผมจะมีสุขภาพที่ต่ำต้อยลงแน่แท้ยิ่งถ้าเป็นคนนิยมชมชอบย้อมผม แปลงแบบผมทุกที ยิ่งจะเห็นได้ชัดว่าผมเหือดแห้งแตกท้าย ไม่มีน้ำหนัก คนที่ไม่ปรับพลิกความประพฤติทัศน์แลบำรุงรักใคร่ษาเส้นผมให้ถูกประสงค์จะมีผมที่สวย ลื่น เป็นเงางาม อาจจะเป็นได้แค่จินตนา

- วิถีทางเป่าผมแบบผิดๆที่หลายคนชอบทำ

• ใช้ผ้าเช็ดตัวขยี้ผมให้ผมแห้งแล้ง : ขนองสระผมเสร็จเส้นผมของข้าพเจ้าจะเปราะบางมาก คนที่มุ่งหมายให้ผมร่วงโรยเร็วโดยชำระคืนผ้าขนหนูเหือดแห้งขยี้ผมไปมาจะเป็นเหตุให้ผมขาดแคลนหลุดร่วง นี่ถ้ามีชีวิตคนที่ผมบาง ลีบแบนอยู่แล้วยิ่งเป็นปมปัญหาใหญ่เข้าไปอีก สิ่งที่ควรทำก็คือนำผ้ามาซับเบาๆ สไตล์อ่อนโยน หรือถ้าไม่รีบมาก็ปล่อยให้ผมอุปการะเองตามธรรมดา
  • หลังล้างผมก็ใช้ไดร์เป่าผมทำให้ผมแห้งเหี่ยวทันที : นานาคนคงงงว่าทำแบบนี้แล้วผิดตรงไหน? ประจำแล้วการที่เผ้าผมโดนความร้อนตลอดเวลาๆ นานๆ ยิ่งทำเอาผมแห้งสิ้นเปลือง สิ่งของที่ช่วยในการชมแลบำรุงมีใจษาเส้นผมหลังสระก็คือ ใช้ผ้าขนหนูซับน้ำให้ผมหมาดซะดำเนินการน โดยการก้มกะบาลลงแล้วปัดผมที่อยู่อาศัยแถวหลังมาด้านหน้าต่อจากนั้นให้นำผ้าขนหนูคลุมผมไว้ แล้วม้วนปลายให้จนสุดแล้วตวัดกลับขึ้นมาเท่าเทียมกับผ้าโพกหัว ทำสไตล์นี้จะเป็นการซับน้ำที่อยู่อาศัยบนเส้นผมทำให้ผมแห้งมากขึ้น จากนั้นค่อยใช้ไดร์เป่าผมให้ผมเหือดแห้งสนิทอีกครั้ง วิธีนี้จะเอาใจช่วยลดเวลาการเป่าผมให้สั้นลง ผมจะได้ไม่วายชนม์เพราะโดนความร้อน
  • เวลาเป่าผมไม่แบ่งไดร์เป็นส่วนๆ : จริงอยู่ที่ว่าการแบ่งผมเป็นส่วนค่อนข้างวางวายเวลา แต่การทำสไตล์นี้เป็นเหตุให้ผมงวดทุกจุด หลีกหนีการใช้ความร้อนจี้ตรงจุดใดจุดหนึ่งเป็นเวลานาน พร้อมกับยังทำเอาผมแห้งเหี่ยวสนิททั้งกะบาลอีกด้วย คนไหนบอกว่าการแบ่งผมรูปแบบนี้มันทัศน์ลำบากเกินไปก็ให้แบ่งเป็น 2 ส่วน ซ้ายขวาเพียงนั้นก็ได้ จะได้ทัศนาไม่ยากเกินเลย
  • ไม่ลืมใช้น้ำยาปกป้องชอบพอษาความร้อน :เพื่อจะคนที่รู้ตัวว่าจะจำเป็นต้องใช้ไดร์เป่าผมจี้ผมเพื่อจัดทรง ตั้งใจจะให้ฉีดน้ำยาป้องกันความร้อนที่เส้นผมดำเนินการน อย่างน้อยก็เป็นเกราะปกป้องผมไม่ให้ผมมรณา บอบบางด้วยกันขาดราบรื่น ตามทั่วๆ ไปแล้วถ้าร้านทำผมดีๆ ก็จะมีบริการรูปแบบนี้เหน้ำมือนกัน
  • เลือกหวีผิดประเภท : หวีก็สำคัญในการมองแลถูกชะตาษาผม ยิ่งคนที่ต้องการให้ผมอยู่ทรงตามที่ประสงค์ ก็ยิ่งต้องพิถีพิถันในการเจาะจงเลือกหวีให้เข้าทีกับสภาวะ โดยเฉพาะช่วงที่ผมยังเปียกอยู่ไม่ควรใช้หวี หวีผม อย่างที่เคยบอกว่าช่วงที่ผมเปียกผมจะเปราะบางมาก เนื้อความไดร์ผมไม่ต้องใช้หวีเลยก็ดี แต่ในกรณีที่จำเป็นจริงๆ ให้เจาะจงเลือกหวีซี่ห่าง

- ทริคทำยังไงให้ผมแห้งเหี่ยวทันทีไดร์เป่าผม

ถ้าคนที่ชมชอบสระผมกระทำการนนอน ก็ไม่น่าจะมีอุปสรรคเรื่องการสระผม พร้อมด้วยประสงค์ให้ผมแห้งเหี่ยวไวกี่มากน้อย เพราะยังไงก็มีเวลาเหลือเฟือ แต่ถ้าเป็นคนที่ต้องสระผมข้อเช้า ดำเนินการนไปทำงาน หรือลงมือนไปเรียนแล้วล่ะก็ ถือเป็นสิ่งสำคัญเลยทีเดียว รู้อยู่ว่าประสงค์นอนให้ได้มากยิ่ง ไดร์เป่าผมแต่ก็ไม่อยากไปสปาย ฉะนั้นสิ่งของที่ทำเอาผมแห้งเหี่ยวทันที พร้อมด้วยที่สำคัญไม่เป็นเหตุให้ผมวางวาย จึงเป็นทริคที่ต้องศึกษาไว้ เอาไว้ใช้ในชีวิตทุกวี่ทุกวัน

วิธีการเป่าผมรูปแบบปกติ : คนส่วนมากหลังจากสระผมเสร็จแล้วก็จะใช้ผ้าขนหนูซับน้ำให้หมาดเพียงแค่ไม่นาน โดยจะเริ่มต้นใช้ไดร์เป่าผมเป่าผมให้แห้งเหี่ยวทันทีหลังจากปเปลี่ยนน้ำหยดจากตอนหลังผมแล้ว แต่หารู้ไม่ว่านั่นเป็นการทำลายเส้นผม ที่สำคัญกว่าผมจะแห้งก็ใช้เวลานาน เป็นพิเศษคนผมยาวคงจะจะใช้เวลาเกิน 15 minuteพร้อมด้วย

วิธีการเป่าผมให้ผมแห้งไว : หลังจากสระผมเสร็จแล้วให้ใช้ผ้าขนหนูซับน้ำให้หมาด ต่อจากนั้นเตรียมผ้าขนหนูที่แห้งเหี่ยวสนิทอีกผืนเอาไว้ แล้วเอามาคลุมผมที่ยังหมาดๆ ทำงานนที่จะใช้ไดร์เป่าผมเป่าลงที่ผ้าขนหนู วิธีนี้จะทำให้ผมของเราร่วงโรยเร็วมากขึ้นมาก โดยจะศักยสนับสนุนลดเวลาในการเป่าผมได้กว่าครึ่ง ที่สำคัญยังไม่เป็นเหตุให้ผมเหือดแห้งแตกริม เพราะว่ามีผ้าขนหนูสนับสนุนปกป้องรักษาความร้อนแล้วยังไงล่ะ
คำค้นหาที่เกี่ยวข้อง : เครื่องเป่าผม

Tags : ไดร์เป่าผม,เครื่องเป่าผม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์