หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาเล่นเกมขนส่งกันอิอิฟรี  (อ่าน 6858 ครั้ง)
cicimaru
ประธานกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

กลุ่มแก๊งค์

« เมื่อ: 22 เมษายน 2010, 00:07:15 »

lol เกมเก่า Transpot Tycoon ถูกพัฒนาให้เล่นได้บนวินโดวส์ทุกตัวแล้ว เมนูปรับปรุงใหม่ในหลายส่วนครับ ยังไม่ชิน ไม่กินสเป็กเครื่องครับ มีอะไรใหม่อีกบ้างไปดูเองล่ะกันอิอิ
อ้อเกมเป็นแนว เราเป็นเจ้าของบริษัทขนส่งครับ ทั้ง รถบรรทุก รถบัส รถไฟ เครื่องบิน เรือ ตัวเกมจะมีตั้งแต่รถไฟไอน้ำ พัฒนาไปจนถึงรถไฟหัวจรวด เครื่องบินเจ็ท กันเลย  เรามีหน้าที่สร้างสถานีต้นทางและปลายทาง สร้างราง หรือถนน เล่นได้เรื่อยๆไม่เบื่อครับ แข่งออนไลน์กับเพื่อนก็ได้ คู่แข่งในเกมนอกจากบริษัทคู่แข่งแล้ว ยังมี จานบิน เคยป่วน และเครื่องบินกองทัพจะมาจัดการจานบินด้วยระเบิดนิวเคลียร์ ทำให้โรงงานหรือระบบขนส่งเราพังครับ นอกจากนี้ยังมี เครื่องบินตก รถไฟชน รถในกรณีทีทางรถไฟผ่านถนน
http://www.openttd.org/en/download-stable

lol เพิ่ม โรงงานไหนผลิตอะไรบ้างจะได้ไปต่อได้ง่าย

ฟาร์มจะผลิต grain กับ Livestock ครับ ซึ่งค่อนข้างต้องใช้พื้นที่ทำการเกษตรมาก  ดังนั้นก็ไม่ควรไปสร้างทางทับพื้นที่มากนักผลผลิตจะได้มาก

factory จะรับ Grain Livestock(มาจากฟาร์ม) Steel(มาจากSteelMill) มาผลิตเป็น Good ครับ ดังนั้นต้อง เผื่อชานชลา ไว้เยอะหน่อย เพราะบางทีเมืองบางเมืองมันไม่ยอมให้สร้างสถานีเพิ่มครับ

Iron Ore Mine เหมืองแร่นิจะผลิตIron Ore เพื่อส่งไปที่ Steel Mil ครับ

Steel Mill จะรับ Iron Ore มาผลิตเป็นSteel ส่งไปที่ factory อีกที ดังนั้นก็ต้องเผื่อชานชลาไว้ด้วย ส่งSteelด้วย

Coal Mine เหมืองถ่านหิน จะผลิต Coal ส่งไปให้โรงไฟฟ้า Power Station ครับ เริ่มต้นก็ควรเริ่มจากถ่านกับโรงไฟฟ้านิแหละ

Power Station โรงไฟฟ้า จะรับ Coal มาผลิตไฟ อย่างเดียว ไม่ต้องส่งต่ออีก

Forest ป่าไม้ จะผลิตไม้ Wood เพื่อส่งไปเข้าโรงเลื่อย Saw Mill ครับ

Saw Mill โรงเลื่อย จะรับ Wood มาผลิต เป็นGood ครับ จึงต้องเผื่อชานชลาไว้สำหรับส่งGoodด้วย

Oil Wells จะดูดน้ำมันดิบ Oil  เพื่อส่งไปกลั่นที่ Oil Refinery ครับ

Oil Refinery โรงกลั่น จะรับน้ำมัน Oil มาผลิต เป็นGood เผื่อชานชลาไว้ด้วย

ส่วนอื่นๆ ยังมีอีกนะครับ แล้วแต่แผนที่ จะมีโรงงานมาเพิ่มเช่น เหมืองทอง เหมืองเพชร หรือ น้ำจืด เป็นต้น จะดูว่าโรงงานไหนทำอะไรผลิตอะไรต้องการอะไรก็คลิ๊กที่โรงงานนั้นครับ เริ่มเล่นใหม่ จึง ควร กด หยุดเกมไว้ แล้วสำรวจให้ทั่วก่อน

การเคลื่อนไปดูบริเวณอื่นของแผนที่ ต้อง คลิ๊กเมาส์ขวาไว้ตลอดครับ

สรุป
Iron Ore Mine = Iron Ore >> Steel Mil =Steel >> Factory =Good >> Town
Oil Wells =Oil >> Oil Refinery =Good >> Town
Fram =Grain LiveStock >> Factory =Good >> Town
Coal Mine =Coal >> Power Station
Forest =Wood >> Sall Mill =Good >> Town

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เมษายน 2010, 22:09:26 โดย cicimaru » บันทึกการเข้า

beerking

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 เมษายน 2010, 00:13:51 »

อิอิ  เดียวลองเล่นดูครับ  อิอิ lol
cicimaru

กลุ่มแก๊งค์

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 เมษายน 2010, 18:17:02 »

drunk ไม่มีใครเล่นด้วยเลยคะรับ เกมนี้มันเก่ามากผมเล่นตั้งแต่ใช้เครื่องPIIหรือ486นิแหละ เล่นได้ทุกเครื่องแน่ๆ แนะนำหน่อยละกัน เผื่อจะมีคนสนใจ
วันนี้แนะนำว่า โรงงานต่างๆ จากที่ไหนไปไหนนะครับ
ตัวอย่างแรกนะครับ น้ำมัน

ต้องสร้างสถานีเชื่อมต่อจาก Oil Wells(ดูดน้ำมัน) ไปยัง Oil Refinery(ผลิตGood) ครับ เพื่อส่งน้ำมันไปผลิดเป็นGood อีกที การวางก็ต้องติดโรงงานมากที่สุด ไปไกลมันรับไม่ได้ครับ สังเกตุตอนกำลังวางจะมีบอกก่อนคลิ๊ก
เริ่มแรกก็ควรเล่นรถไฟครับ ขนส่งราคาถูก ได้เยอะ โดย สถานีแรกที่ Oil Wells อาจจะสร้างชานชลาเดียว ส่วนสถานีที่ Oil Refinery ก็ควรสร้างสัก 2 ชานชลาเป็นอย่างต่ำ เพื่อรับน้ำมัน และส่ง Good ไปยังเมืองที่ต้องการ
เพิ่มอธิบายเมนู คร่าวๆ

บางเมนูต้องกดคลิกซ้ายข้างไว้นะครับถึงจะเห็นเมนูย่อย เลือกแล้วค่อยปล่อย
 lol ค่อยๆทำไปอิอิ ต่อไปเป็นเรื่องการสร้างระบบรถไฟ เพราะเป็นรายได้หลักในเกม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เมษายน 2010, 21:14:21 โดย cicimaru » บันทึกการเข้า

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 24 เมษายน 2010, 19:00:11 »

พวกซีรีย์ tycoon นี่เป็นอะไรที่น่ากลัวมากสำหรับผมครับ  เพราะว่างงครับ อิอิกำ drunk

สงสัยเล่นได้แค่ปลูกผักแน่ๆเลยครับ เง้อ
beerking

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 เมษายน 2010, 19:19:27 »

ยอมครับไม่เป็นจริงๆ
idirex2000

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 เมษายน 2010, 20:22:14 »

เล่นยังไงครับท่านชิ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 24 เมษายน 2010, 21:42:02 »

ถ้าเสี่ยชูวิทย์แกร่วมหุ้นทำเกมส์สักเกมส์ขึ้นมา ฉลอง anniversary สักสาขานึงอะไรสักอย่างไป   เราน่าจะได้เล่น ซีรีย์ ออน. Tycoon แบบ 3D สมจริงๆแน่ๆเลยครับ เผลอๆตัดเข้า CG อาจจะไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ ใช้ภาพจริงๆตัดเข้าเลยครับ ถ้ามีก็น่าสนใจ ยากแค่ไหนก็จะเล่นให้มันเป็นครับ อิอิกำ Wink 
cicimaru

กลุ่มแก๊งค์

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 เมษายน 2010, 22:14:34 »

เล่นยังไงครับท่านชิ
จะทยอยอธิบายไปเรื่อยคะรับ เกมนี้ผมเล่นตั้งแต่เด็ก ก็คิดว่าน่าจะเล่นง่ายกว่าซิมซิตี้ หรือ Tycoonตัวอื่นนะครับ คิดว่าเกมตัวใหม่ๆที่ออกไม่สนุกและง่ายเท่าเกมนี้ แถมบั๊กเพียบอีก ภาพและข้อความ ผมอับเองแคปเอง เอาไปใช้ก็บอกกันบ้างเด้อ อยากให้คนเล่นเยอะๆ แต่ไม่ชอบพวกแอบอ้างอิอิ
 lol ต่อๆสาธิตการสร้างระบบรถไฟเบื้องต้นนะครับ

ผมจะส่งwood ไปที่ sawmill นะครับ ตามภาพ ให้คลิ๊กที่ เมนูด้านบน คือ เมนูรูปรางรถไฟ

จะได้เมนูRailway Construction คลิ๊กที่รูป สถานีรถไฟ จะปรากฏเมนู RailStation Selection ให้เราเลือกรูปแบบสถานี
Number of tracks คืำอ จำนวนชานชลา ตัวอย่าง ผมเอา 2 นะ มั่วอิอิ จริงๆใกล้ๆ สร้างชานชลาเดียวก็พอ เปลือง
Platfrom Length คือ ความยาวของชานชลา สัก 3 ก็น่าพอ สำหรับ ความยาวของรถไฟครับ แล้วแต่นะ เพราะช่วงแรก รถไฟเราล้าสมัยหน่อย แรงม้าน้อย อาจจะลากตู้สินค้าได้ไม่มาก ความยาวจึงไม่ต้องมาก 3ช่องเนี่ย ถ้านำหัวรถจักรและจะพอสำหรับอีก 5 ตู้สินค้าเห็นจะได้(ไม่แน่ใจออกจากแหละอิอิ)
Accept คือ ตรงบริเวณนี้รับอะไรบ้าง
Supplies คือ ตรงนี้ผลิตอะไร ซึ่งตัวอย่างของเราจะต้องขึ้นว่า Wood แต่ในภาพยังวางไม่ถูกตำแหน่งมันห่างเลยไม่ขึ้นว่า Wood

ผมวางใกล้ๆแบบนี้เลยครับ ผลลัพธ์ได้แล้วสถานีต้นทางต่อไปปลายทาง

ปลายทางผมเอาชานชลาเยอะหน่อย เนื่องจาก มันใกล้ Forest อีกที่ และยังมี PowerStation ข้างๆอีก ไหนยังจะต้องส่ง Good ที่ผลิตได้ไปยัง Town ด้วย 4 คงพอได้นะ ก็แล้วแต่ท่านพิจารณา

อิอิ เมือดูภาพรวม แหมใกล้นิดเดียวเอง เงินได้น้อยแง่ม  drunk ต่อไปเราจะสร้างรางแหละ

คลิกที่เมนูรางตามภาพ วางเมาส์แล้วคลิกลากไปหาอีกสถานีเลยครับ

เสร็จสมอารมณ์หมายแหละ ตรงๆกันเลยอิอิ ถ้าจะเลี้ยว ก็คลิกเลือกรางตามเมนูด้านบนนะครับ วางไปที่ช่องตารางบนพื้นครับ ไม่พอใจกดเมนูรูปรถไถ เพื่อรื้อได้ครับ ได้เงินคืนขาดทุนนิดอิอิ

ได้รางกับสถานีแล้ว ต่อไปสร้างอู่รถครับ Depot ไว้ซ่อมและซื้อรถไฟ คลิ๊กตามภาพเลย เวลาจะวางก็ดูว่าDepot เราหันหน้าเข้าหารางรึป่าวด้วยนะครับ เพราะมันรื้อไม่ได้ มีแต่ระเบิดทิ้ง เสียเงินค่าระเบิดอีก

วางตรงนี้แหละอิอิ จริงมีวิธีสำหรับ 2 ชานชลา 2 รถไฟ 1 ราง 1depot ประหยัดได้เยอะ แต่ผมจำไม่ได้ว่าจะวางแบบไหน อยากรู้ต้องรองแข่งกับAIดูครับเดียวมันทำให้ดู ส่วนวิธีชนะAI เมื่อก่อนผมใช้สร้างรางรถไฟขวางเวลามันกำลังสร้างทางครับ มันจะสร้างไม่ได้ต้องอ้อม เราก็จัดการไปวางขวางไว้อีกจนมัน ล้มละลายอิอิ แต่ตัวปรับปรุงนี้ไม่รู้ทำไ้ด้ป่าวนะ

ได้Depot แล้วคลิกที่ Depot ที่เราสร้างครับ จะปรากฏหน้าต่างใหม่ แสดงรถที่อยู่ในDepot ซึ่งไม่มี เราก็คลิกที่ New Vehicles เพื่อซื้อรถครับ

หน้าต่างใหม่จะโผล่มาให้เลือกหัวรถจักรและตู้สินค้าครับ ดูแรงม้า อายุการใช้งานและการซ่อมบำรุงให้เหมาะสมนะครับ ส่วนตู้ก็ตามชนิดสินค้าที่จะขนครับ จำนวนตู้ควรดูที่ปริมาณการผลิตของสินค้าที่จะส่งครับ เอาเกินกำลังการผลิตสินค้ามาหน่อยก็พอ ทางไกลๆก็ควรเพิ่มเป็น 2 ขบวน

พอกด Buy Vehicles ที่หัวรถจักรแล้วจะปรากฏหน้าต่างใหม่ครับ เป็นชื่อรถขบวนที่ 1 แล้วซื้อตู้สินค้าจนพอใจ ตัวอย่าง ขนไม้ ก็เลือก Wood truck

ที่หน้าต่างใหม่นี้เราจะกำหนด สถานีต้นทางและปลายทางให้กับรถขบวนนี้ครับ คลิกที่ ปุ่นลูกศรตามรูป

จะปรากฏหน้าต่างใหม่ครับ คือ Order คลิกที่ปุ่ม Go to แล้วคลิ๊กที่สถานีต้นทาง จะปรากฏชื่อสถานีสถานี 1 ขึ้นมาในหน้าต่าง Order ตามภาพ

คลิกปุ่ม Go to อีกครั้ง แล้วคลิกสถานีปลายทาง จะปรากฏชื่อสถานีที่ 2 ขึ้นมาในหน้าต่าง Order

ต่อไปมาคลิกที่ ชื่อสถานีที่ 1 ใน Order ของเรา ตัวหนังสือจะเปลี่ยนเป็นสีขาว แล้วคลิกที่ปุ่ม Full Load any Cargo เพื่อให้ รถไฟของเรารับสินค้าคือไม้ให้เต็มขบวนก่อนแล้วค่อยไปสถานีที่ 2 ถ้าไม่เลือกมัน รถไฟจะจอดแป๊บหนึ่งแล้วไปสถานีที่ 2 เลย สินค้าอาจจะไม่เต็มรถ ทำให้กำไรน้อย

ส่วน Order สถานี 2 ขอเลือกเป็น Unload all นะครับ เพราะขนไปส่งอย่างเดียว ถ้าไม่เลือก รถมันจะจอดรอสักพักจึงออกมาสถานีที่ 1 ซึ่งเสียเวลาเปล่าๆ

เสร็จแล้วสั่งรถออกเลยครับ กดตรงคำว่าStopped สีแดงๆนั้นเลย รถจะออกมา เรียบร้อยแล้ว ปู๊น ปุ๊น go

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เมษายน 2010, 23:38:44 โดย cicimaru » บันทึกการเข้า

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 24 เมษายน 2010, 22:25:51 »

มันแนวๆเดียวกันกับ ฟาโรห์หรือเปล่าครับ  เง้อ

แต่ก่อนก็เคยเล่นนะครับ เล่นได้ไม่ไกลนักครับ หลังๆมันต้องเลี้ยงประชากรเยอะ  ห่าลงที พระเจ้าองค์ลงที แทบบ้าครับ เง้อ

ชอบตรงที่มันปั้นหม้อ ปั้นไห  เย็บผ้าลินิน ส่งออกได้นี่แหล่ะครับ  ที่เล่นๆเพราะรู้สึกสนุกตรงที่ปั๊มเงินในเกมส์ได้นี่แหล่ะครับ แต่ความเป็นอยู่ของชาวบ้านแบบว่า   ย้ำแย่ครับ เหอๆๆ  เข้ากับยุคนี้จริงๆเลยครับ อิอิกำ tuxout

cicimaru

กลุ่มแก๊งค์

« ตอบ #9 เมื่อ: 24 เมษายน 2010, 23:44:02 »

มันแนวๆเดียวกันกับ ฟาโรห์หรือเปล่าครับ  เง้อ
แต่ก่อนก็เคยเล่นนะครับ เล่นได้ไม่ไกลนักครับ หลังๆมันต้องเลี้ยงประชากรเยอะ  ห่าลงที พระเจ้าองค์ลงที แทบบ้าครับ เง้อ
ชอบตรงที่มันปั้นหม้อ ปั้นไห  เย็บผ้าลินิน ส่งออกได้นี่แหล่ะครับ  ที่เล่นๆเพราะรู้สึกสนุกตรงที่ปั๊มเงินในเกมส์ได้นี่แหล่ะครับ แต่ความเป็นอยู่ของชาวบ้านแบบว่า   ย้ำแย่ครับ เหอๆๆ  เข้ากับยุคนี้จริงๆเลยครับ อิอิกำ tuxout
lol ฟาโรห์ผมเล่นไม่เป็นครับหมอ  drunk ลงแล้วก็งง อาจจะเพราะผมไม่ได้ซื้อหนังสือเกมนั้นด้วย แต่เกมนี้ ผมซื้อหนังสือเกม พอดีเค้ามีรีวิวแนะนำ ก็เลยเล่นเป็น
มาดูอีกนิด ตรงเมนูสำหรับปรับพื้นที่ สำคัญมากเนื่องจาก บางเหลี่ยมบางมุมของพื้นที่ ไม่เท่ากัน การสร้างทางรถไฟ อุโมงค์ หรือสะพานอาจจะทำไม่ได้ จึงต้องปรับพื้นที่ให้เสมอกันก่อน เนื่องจากเกมเป็นระบบ 2D ไม่ใช่ 3D

ผมจะรองปรับตรงนี้นะครับ ตามลูกศรชี้

คลิกที่เมนูปรับพื้นที่ จะขึ้นหน้าต่างเมนูย่อย Landscaping ตรงนี้ลองใช้ดูนะครับอะไรใช้ยังไง หลักๆคือ ปรับพื้นที่ลง กับปรับพื้นที่ขึ้น

ตัวอย่างขอปรับขึ้นแล้วกด คลิ๊กเมนูลูกศรขึ้น แล้ววางเมาส์ให้ตรงตำแหน่งที่จะปรับ จากนั้นก็คลิกเลย

ปรับพื้นที่เสียเงินด้วยนะครับ ก็พิจารณาเอาว่าจะอ้อมไปทางอื่นหรือจะปรับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 เมษายน 2010, 10:46:11 โดย cicimaru » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์