หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บทความ : OCZ Vertex series 30gb solid state harddrive RAID0 performance showdown  (อ่าน 8384 ครั้ง)
Comment Starter
Vmodtech Member

« เมื่อ: 23 เมษายน 2010, 00:07:37 »

ใครว่า SSD แรงแล้ว มาลองทำ RAID0 กับมันหน่อยเป็นไง ?
คลิกเพื่ออ่านฉบับเต็ม!
lightron

eiei.de

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 เมษายน 2010, 00:16:20 »

มาดูของแรง อิอิ  lol

แรง แต่ช้า อิอิกำ
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 เมษายน 2010, 00:20:25 »

::190208:: ::190208:: ::190208:: ::190208:: ::190208:: ::190208::

แรงโคตรเลยครับ  great

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
idirex2000

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 เมษายน 2010, 00:20:41 »

เข้ามาชม
tccx
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.ท

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 เมษายน 2010, 07:52:07 »

แรงตามราคา

Samaung TCCX
Sansiro AcMilan
ปีนี้อยากได้แชมป์กัลโช่วะ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 23 เมษายน 2010, 08:03:28 »

ราคาสองตัวนี้   ดาวน์มาร์ชได้เลยครับ  เง้อ tuxout
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 เมษายน 2010, 08:13:21 »

เหมาะสำหรับผู้มีอันจะกินจริง ๆ  beurk

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
HuGnOi

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 เมษายน 2010, 08:26:07 »

แรงจริงๆครับ
okinava30
Registered User
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 เมษายน 2010, 09:27:08 »

แรงงงง มากก
beerking

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 เมษายน 2010, 09:53:11 »

น่าเอามาเล่น pi32 จริงๆ เง้อ
dragodshark
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 23 เมษายน 2010, 10:49:12 »

แล้วเรื่องอายุการใช้งานละครับ ถ้าฟอร์แมตบ่อยๆมันจะพังเร็วไหม แล้วพอจะมีบทความเรื่องข้อดีข้อเสียของการต่อRaidแต่ละแบบให้อ่านบ้างไหมครับ พอดีไม่เคยทำ slap

คนโง่เป็นเหยื่อของคนฉลาด คนฉลาดอยู่มอนเตใช้ชีวิตสุขสบาย คนโง่ก็เหมือนสุนัข นอนข้างถนน พลิกไปพลิกมาเขาขวิดถนนเป็นริ้วเป็นรอย โง่ขนาดเผาบ้านตัวเอง เหอ... เดินสนามหลวงสินค้าแบรนด์เนมเพียบของแท้จากเซ็นทรัลเวิลด์ เหอ... โจร ถ้าพูดด้วยเหตุผลกันไม่ฟังก็เหมือนสัตว์ วิ่งเข้ามากัด แล้วไม่ป้องกันตัวได้อย่างไร
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #11 เมื่อ: 23 เมษายน 2010, 10:56:13 »

แล้วเรื่องอายุการใช้งานละครับ ถ้าฟอร์แมตบ่อยๆมันจะพังเร็วไหม แล้วพอจะมีบทความเรื่องข้อดีข้อเสียของการต่อRaidแต่ละแบบให้อ่านบ้างไหมครับ พอดีไม่เคยทำ slap

อายุใช้งานน่าจะทนมากนะครับ เพราะมันมากันแบบเหมือนแรมเลย ไม่มีกลไกจานหมุนใดๆ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
dragodshark
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 23 เมษายน 2010, 13:59:15 »

อายุใช้งานน่าจะทนมากนะครับ เพราะมันมากันแบบเหมือนแรมเลย ไม่มีกลไกจานหมุนใดๆ

พอดีเคยอ่านบทความมาจากที่ไหนไม่รู้จำไม่ได้ เขาบอกว่ามันเงียบทนการสะเทือนการกระแทก แต่มันมีข้อเสียตรงที่ถ้าเราเขียนข้อมูลบ่อยๆมันจะเสื่อมไว คือSSDมันเป็นแบบเดียวกับหน่อยความจำแบบFlashซึ่งมันจะเขียนข้อมูลเป็นบล๊อกแต่ละบล๊อกมันมีจำนวนครั้งการเขียนที่จำกัด ถ้าเป็นแบบSLCมันจะเขียนได้ประมาณ1แสนครั้งแต่ถ้าเป็นแบบMLCมันจะเขียนได้ประมาณ1หมื่อนครั้ง มันเลยต้องมีเทคนิคWear Leveling(เขียนถูกเปล่าไม่รู้)ซึ่งผมก็ไม่ค่อยเข้าใจหลักการทำงานข้อมัน รู้แค่ว่ามันเอาไว้ช่วยยืดอายุการใช้งานSSD แต่ถ้าเป็นการอ่านข้อมูลมันจะไม่กระทบกับอายุการใช้งาน แต่บทความที่ผมเคยอ่านมันก็เก่าแล้วไม่รู้ว่าตอนนี้มันยังเป็นอยู่ไหม

ส่วนเรื่องRaidผมไม่เคยทำแต่มีคนบอกว่ามันจะพังเร็ว ผมเลยอยากได้ความรู้เพิ่มเติม

คนโง่เป็นเหยื่อของคนฉลาด คนฉลาดอยู่มอนเตใช้ชีวิตสุขสบาย คนโง่ก็เหมือนสุนัข นอนข้างถนน พลิกไปพลิกมาเขาขวิดถนนเป็นริ้วเป็นรอย โง่ขนาดเผาบ้านตัวเอง เหอ... เดินสนามหลวงสินค้าแบรนด์เนมเพียบของแท้จากเซ็นทรัลเวิลด์ เหอ... โจร ถ้าพูดด้วยเหตุผลกันไม่ฟังก็เหมือนสัตว์ วิ่งเข้ามากัด แล้วไม่ป้องกันตัวได้อย่างไร
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #13 เมื่อ: 23 เมษายน 2010, 15:27:05 »

ผมว่าซื้อ 160GB ถูก ๆ สักสามลูกมาต่อ raid 0 น่าจะแรงแบบประหยัดได้เยอะครับ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #14 เมื่อ: 23 เมษายน 2010, 15:34:07 »

พอดีเคยอ่านบทความมาจากที่ไหนไม่รู้จำไม่ได้ เขาบอกว่ามันเงียบทนการสะเทือนการกระแทก แต่มันมีข้อเสียตรงที่ถ้าเราเขียนข้อมูลบ่อยๆมันจะเสื่อมไว คือSSDมันเป็นแบบเดียวกับหน่อยความจำแบบFlashซึ่งมันจะเขียนข้อมูลเป็นบล๊อกแต่ละบล๊อกมันมีจำนวนครั้งการเขียนที่จำกัด ถ้าเป็นแบบSLCมันจะเขียนได้ประมาณ1แสนครั้งแต่ถ้าเป็นแบบMLCมันจะเขียนได้ประมาณ1หมื่อนครั้ง มันเลยต้องมีเทคนิคWear Leveling(เขียนถูกเปล่าไม่รู้)ซึ่งผมก็ไม่ค่อยเข้าใจหลักการทำงานข้อมัน รู้แค่ว่ามันเอาไว้ช่วยยืดอายุการใช้งานSSD แต่ถ้าเป็นการอ่านข้อมูลมันจะไม่กระทบกับอายุการใช้งาน แต่บทความที่ผมเคยอ่านมันก็เก่าแล้วไม่รู้ว่าตอนนี้มันยังเป็นอยู่ไหม

ส่วนเรื่องRaidผมไม่เคยทำแต่มีคนบอกว่ามันจะพังเร็ว ผมเลยอยากได้ความรู้เพิ่มเติม

มันเป็นอย่างที่ท่านกล่าวมาละครับ แต่ตอนนี้ถ้า MLC 80GB ตัวละ 2000 ก็คงจะดีจะได้มองข้ามเรื่องข้อเสียไปมองเรื่องความลื่นไหลที่ได้จากข้อดีของมัน กล้อมแกล้มกันไป..อิอิกำ

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์