หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 92   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะเล่นน้ำใหม่(อีกสักครั้ง)  (อ่าน 292192 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #90 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 17:05:37 »

เอา Tip เวลาใช้ข้องอปรกติ พอหมุนเข้าไปจนสุดแน่นแล้วไม่ได้ทิศทางที่เราต้องการมาให้ดุ (ฝรั่งเค้าจะใช้ข้องอแบบ Rotary หมุนเปลี่ยนทิศทางได้เหมือนก๊อก อ่างล้างจาน)

ผมใช้ Oring ใส่เข้าไปอีกตัว เพิ่มมุมหมุนให้ Fitting ได้แบบเสียเงินน้อยกว่า น้ำไม่รั่วเหมือนกันครับ

Suhanna

« ตอบ #91 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 21:37:36 »

ผ่าน OCCT 1 ชม. บนลมที่ 3.8 GHz / BLCK 200 / Vcore 1.208 / V CPU PLL 1.88 / V Uncore 1.35

ผมคงใช้ Program นี้ทดสอบความเสถียรเพราะมันผ่านยากดี บันทึกอุณหภูมิระหว่างทดสอบได้
เอาไว้ทดสอบเทียบเมื่อเปลี่ยนไปใช้น้ำ  jap

ผมคิดว่า config นี้น่าจะใช้งานปรกติสำหรับ คอมใช้งานทั่วไปประจำวันได้ดีทีเดียว

Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #92 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 22:05:49 »

ยอดเยี่ยมเลยครับ นั่งอ่านแล้วก็ไปปรับต่อดีกว่าครับ อิอิ drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
beerking

« ตอบ #93 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 22:38:30 »

ตอนนี้อ่านแล้วอยากไปเล่น i7 แล้วครับ
Suhanna

« ตอบ #94 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 23:04:27 »

เรียบร้อยภายใน 5 นาทีครับ สำหรับ ลมที่ 4 Ghz / BCLK 200 / Vcore 1.280 อื่นๆเหมือนเดิม  out
ส่วนตัวว่า config นี้น่าจะเสถียรครับ Test พวก Pi ทั้งหลายผ่านหมด แต่ผม Set ใน OCCT ให้หยุดถ้าอุณหภูมิ Core มากกว่า 85 องศา มันร้อนเกินไปหน่อยครับ แบบนี้ต้องรอล้างตากับชุดน้ำแล้ว  sarcastic

ระหว่างนี้เดวไปลอง ลาก แรมเล่นดีกว่า แต่ดูแล้วไม่น่าเกิน 1800 อะนะ  jap

Suhanna

« ตอบ #95 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2009, 00:22:48 »

แรม Giel 1600 7-7-7 ที่ท่านน่อมแนะนำผม (Evo กับ Ultra เหมือนกันครับ ต่างกันที่ Sink กับ ราคา )
ผมมีปัญญาพาไป (แบบเสถียรๆ) ได้แค่นี้ ที่ไฟ 1.65  Cool

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #96 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2009, 00:55:23 »

อุอุ แรมเต๊ฟเลยครับท่าน HKผมยังทำไม่ได้เลยครับแบบนี้ great

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #97 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2009, 02:03:35 »

หม้อน้ำสีโดนใจผมมากเลยครับ Wink

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
Suhanna

« ตอบ #98 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2009, 14:16:11 »

อีกทางเลือก สำหรับ I7 920 DO on air ครับ (ผมคงหยุดสำหรับลมที่ตรงนี้)  jap

ผมปิด Hyper threads ให้เหลือ 4 Core 4 Threads เพื่อลดอุณหภูมิสูงสุดลง สามารถผ่าน OCCT ที่อุณหภูมิสูงสุดไม่เกิน 80 องศา ครับ อ้อ ผมเปิด C1E ไว้ทุกการทดสอบ (เพราะคงใช้งานจริงแบบนั้น) เพื่อเป็นการประหยัดพลังงาน ถ้าดูใน Hardware monitor จะพบว่าที่ CPU Idle ใช้พลังงานเพียง 22 Watt และที่ Full ใช้ประมาณ 110 watt เท่านั้น

3.910 GHz / 206 BCLK /Vcore 1.248 ตัวอื่นตาม PC Probe

เอารูปอุณหภูมิ Core เก็บไว้ดูเทียบกันเมื่อใช้น้ำแล้ว

« ตอบ #99 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2009, 21:43:29 »

รอดูตอนลูบน้ำต่อครับท่าน อิอิ jap

Suhanna

« ตอบ #100 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2009, 23:33:29 »

เพลทรองบล๊อก CPU กับ ข้องอเชื่อมหม้อน้ำยังไม่มา บล๊อก NB ก็ยังไม่ถึง  neutral
นึกอะไรขึ้นมาได้ลองดีกว่าครับ  sarcastic

ทำหม้อน้ำคู่นึง ใช้พัดลม Coolermaster 2000 rpm 90 CFM หม้อละสอง ลองติดแบบเป่่าเข้าตัวหนึ่ง ดูดออกอีกตัว

คงลองหม้อน้ำทีละตัว อุณหภูมิคงจะสูงพอเห็นความแตกต่างว่าเฉพาะหม้อกับพัดลมชุดนี้ดูดหรือเป่าดีกว่ากัน หลังจากนั้นคงลองว่า หม้อเดียว กับสองหม้อ จะเย็นขนาดไหน เสร็จแล้วคงลงเพลทล่างบล๊อก CPU ว่ามันจะช่วยให้เย็นขึ้นอย่างเค้าว่าหรือเปล่า ตามด้วย พ่างบล๊อก NB เข้าไปอีกตัวจะร้อนขึ้นอีกแค่ไหน แฮ่แฮ่ งานเยอะเหมือนกัน  oops

พัดลมไว้ลองเปลี่ยน ว่ารอบพัดลมมีผลไหม คู่บน TT 1100 rpm คู่ล่าง Yateloon บางพิเศษ 2 ซม. 1600 rpm

Suhanna

« ตอบ #101 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2009, 23:58:49 »

แอบเอาเครื่องคิดเลขมากดดู Flow น้ำก่อนครับ ระบบที่จะใช้นี่ มีดีที่หม้อน้ำ XSPC RS 240 เพราะมันเป็นหม้อน้ำที่อั้นน้ำน้อยมากๆ เป็นรองแค่ Thermalchill เท่านั้น อิอิ  happy ผมเลือกปั้มน้ำที่จะใช้คือ swiftech MP355 + Top Res จาก XSPC (Top Res ตัวนี้ประกบกับ MP355 ยังแรงกว่า Top โมเดี่ยวๆด้วย แถมไม่ต้องมีถังพักน้ำแยกให้เสียแรงปั้มเล่น whistle) ส่วนบล๊อกผมจะใช้ EK Supreme LT ไปเลยแบบขี้เกียจเปลี่ยนบ่อย ในรายการที่ผมคำนวนผมคำนวนเผื่อบล๊อก NB ไปแล้ว  rules

ชุดนี้ถ้าใช้หม้อน้ำสองตัว สายครึ่งนิ้วไม่เกิน 10 ฟุต ข้องอโลหะ 8 ตัว บล๊อก EK Supreme ตัวเก่า น้ำจะไหลประมาณ 1.28 GPM แต่ถ้าเปลี่ยนเป็นบล๊อก DTek V2 น้ำจะไหลเพิ่มขึ้นเป็นประมาณ 1.8 GPM ดูจากสัดส่วนแล้วถ้าใช้ EK LT น้ำคงไหลสักประมาณ 1.5 GPM พอดี  intello

อ๊ะได้ไง คำนวนเข้าข้างตัวเองหรือเปล่าเนี่ย  oops

ผลการคำนวนผมได้สูงกว่าที่ฝรั่งทำกราฟไว้ ที่เคย Post ไปแล้วแต่ผมว่าผมน่าจะคำนวนถูกเพราะในระบบฝรั่งมันมี Flow meter กับ Probe วัดอุณหภูมิ (ตัวอั้นน้ำเลยหละ) อีกตั้งสี่ตัวอยู่ในระบบ เอาว้าเข้าข้างตัวเองหน่อย

Top Res ของ XSPC ตัวขวามือครับ สังเกตุว่ามันเหมือนกันเลย แต่มีท่อช่วยเพิ่มความดันขาเข้าเพิ่มมาด้วย  love
ขุดมาใช้เลยนะครับเนี่ย

แต่ตอนจบคงจะใช้หม้อพักน้ำตัวนี้ เตรียมไว้แล้ว

มันเก็บน้ำสำหรับสอง Loop น้ำได้ (จะมี VGA Loop ด้วย) Tank ของยี่ห้อ Flow รุ่น Bio Harzard ครับ  happy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤษภาคม 2009, 00:22:24 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า

« ตอบ #102 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009, 00:15:59 »

สอบถามข้อสงสัยหน่อยสิครับท่าน คือเห็นท่านเน้นเรื่องที่ว่า การไหลของน้ำยิ่งFlowดีไม่มีการอั้น ระบบก็จะยิ่งเย็น

อย่างนี้ถ้าเราใช้ปั๊มตู้ปลาแรงๆโหด2000-3000l/m หรือผมเอาmcp655ไปโมฝาให้น้ำพุ่งแรงๆ ก็จะช่วยให้ระบบของผมเย็นขึ้นหรือเปล่าครับ

Suhanna

« ตอบ #103 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009, 00:29:43 »

ตรงๆเลยนะท่านน่อม ไม่มีปั้มตู้ปลาโหดๆที่เหมาะกับระบบน้ำในคอมจริงๆหรอกครับ มันมีแต่ Flow แต่ Head มันไม่ค่อยสูงมากนัก เจอบล๊อกอั้นๆ เสร็จหมด แต่ถ้าได้บล๊อกไหล แบบ XSPC V2 หละโลดแน่ๆครับ มันเหมือนกับปั้มน้ำทำน้ำตก กับปั้มน้ำสำหรับฉีดน้ำล้างรถหนะครับ ตัวนึงได้มาก ตัวนึงได้แรง

อยากได้ปั้มที่เหมาะกับบล๊อกท่าน รอเดว ผมจะเอารูปมาให้ดู ต้องปั้ม Iwaki ครับ โคตรโหดตัวจริง
655 ใส่ฝาโม สู้พวก 355 ใส่ปั้มโมไม่ค่อยได้ครับ เพราะ 655 ออกแบบมาให้ Flow 1200 ลิตรมั้งจำไม่ค่อยได้ แต่พอเจอระบบอั้นๆสู้พวก 355 ที่ออกแบบมาให้ใช้กับระบบอั้นๆ (ท่อเล็กๆ)ไม่ค่อยได้

พวก Swiftech จริงๆเป็นปั้ม rebrand จากปั้มน้ำที่ใช้ในห้อง Lab ยี่ห้อ lian ครับ 655 มันใช้ปั้มน้ำเยอะ แต่ 355 มันใช้ปั้มน้ำแรง

Iwaki กับ Spec

Manufacturer's Specifications:

Input Voltage: 24V DC
Nominal Power Consumption (at 24V): 3.2A (76.8W)
Max. Head Pressure: 33 feet (10m -- 14.31 PSIG)
Max. Discharge (Flow): 5.3 US Gal./min. (318GPH -- 1200 L/hr.)
Min. Starting Voltage: 22V DC (the pump will start at <18V, despite what the manufacturer officially states)
Max. Input Voltage: 26V DC
Bearing/Motor Type: Carbon bearing/ceramic spindle, direct EM-drive (brushless, electronically commutated)
Max. Fluid Temp: 60°C
Fitting Size: 18mm (0.71")
Size: 4.41" x 4.69" x 4.33"

Description:

The mighty Iwaki RD-30... there really isn't a whole lot to say about this pump (just hope that you don't spring a leak).  One of the most powerful pumps available to PC water cooling enthusiasts, there's nothing that this pump can't handle. 

Note:  To operate this pump, you'll need either a suitable 12V DC to 24V DC (adjustable down to 18V) DC/DC converter or a dedicated, single output 24V power supply (like the Meanwell S-150-24).  At present, we do not carry either of these, but we're working on it...  That said, we recommend operating the RD-30 at 18-19V DC to reduce heat output and provide optimal performance for your PC's water cooling system.

For more detailed performance information, please see our performance curve for this pump at 18.10V DC (right).

DDC2 คือ Lian DDC2 หรือ ปั้ม Swiftech 350 ครับ ว่างๆผมมีวิธีโมปั้ม 350 ให้เป็น 355 มาฝากด้วย

ในกรณีของท่าน ผมมีข้อเสนอให้ให้เพิ่มไฟตัว 655 ครับ 655 มันทนไฟได้ถึง 24 V เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤษภาคม 2009, 00:51:50 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า

« ตอบ #104 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009, 00:46:14 »

ตรงๆเลยนะท่านน่อม ไม่มีปั้มตู้ปลาโหดๆที่เหมาะกับระบบน้ำในคอมจริงๆหรอกครับ มันมีแต่ Flow แต่ Head มันไม่ค่อยสูงมากนัก เจอบล๊อกอั้นๆ เสร็จหมด แต่ถ้าได้บล๊อกไหล แบบ XSPC V2 หละโลดแน่ๆครับ มันเหมือนกับปั้มน้ำทำน้ำตก กับปั้มน้ำสำหรับฉีดน้ำล้างรถหนะครับ ตัวนึงได้มาก ตัวนึงได้แรง

อยากได้ปั้มที่เหมาะกับบล๊อกท่าน รอเดว ผมจะเอารูปมาให้ดู ต้องปั้ม Iwaki ครับ โคตรโหดตัวจริง
655 ใส่ฝาโม สู้พวก 355 ใส่ปั้มโมไม่ค่อยได้ครับ เพราะ 655 ออกแบบมาให้ Flow 1200 ลิตรมั้งจำไม่ค่อยได้ แต่พอเจอระบบอั้นๆสู้พวก 355 ที่ออกแบบมาให้ใช้กับระบบอั้นๆ (ท่อเล็กๆ)ไม่ค่อยได้

พวก Swiftech จริงๆเป็นปั้ม rebrand จากปั้มน้ำที่ใช้ในห้อง Lab ยี่ห้อ lian ครับ 655 มันใช้ปั้มน้ำเยอะ แต่ 355 มันใช้ปั้มน้ำแรง

Iwaki กับ Spec

Manufacturer's Specifications:

Input Voltage: 24V DC
Nominal Power Consumption (at 24V): 3.2A (76.8W)
Max. Head Pressure: 33 feet (10m -- 14.31 PSIG)
Max. Discharge (Flow): 5.3 US Gal./min. (318GPH -- 1200 L/hr.)
Min. Starting Voltage: 22V DC (the pump will start at <18V, despite what the manufacturer officially states)
Max. Input Voltage: 26V DC
Bearing/Motor Type: Carbon bearing/ceramic spindle, direct EM-drive (brushless, electronically commutated)
Max. Fluid Temp: 60°C
Fitting Size: 18mm (0.71")
Size: 4.41" x 4.69" x 4.33"

Description:

The mighty Iwaki RD-30... there really isn't a whole lot to say about this pump (just hope that you don't spring a leak).  One of the most powerful pumps available to PC water cooling enthusiasts, there's nothing that this pump can't handle. 

Note:  To operate this pump, you'll need either a suitable 12V DC to 24V DC (adjustable down to 18V) DC/DC converter or a dedicated, single output 24V power supply (like the Meanwell S-150-24).  At present, we do not carry either of these, but we're working on it...  That said, we recommend operating the RD-30 at 18-19V DC to reduce heat output and provide optimal performance for your PC's water cooling system.

For more detailed performance information, please see our performance curve for this pump at 18.10V DC (right).

อิอิพอเข้าใจแล้วครับ ต้องพวกปั้มhigh presureจะดีกว่าพวกปั้มhigh flowrate ใช่ป่ะครับท่าน

หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 92   ขึ้นบน
  พิมพ์