หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 92   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะเล่นน้ำใหม่(อีกสักครั้ง)  (อ่าน 292177 ครั้ง)
Judas Iscariot
Vmodtech Member

ใต้ฟ้า..บนดิน..เหนือทะเล..

facebook.com/profile.php?id=100001451555543
« ตอบ #45 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 20:37:21 »

จดๆ  lol

โลกเรามีคนสองประเภท คือพวกที่ทำดีแล้วโดนด่า กับพวกที่ไม่ทำห่าแล้วด่าอย่างเดียว
Suhanna

« ตอบ #46 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 21:56:01 »

แอบไปทำตัวนี้มา  mdr

เชื่อไหมครับว่า เอาไปใส่ระหว่างพัดลมกับหม้อน้ำแล้ว มันทำให้พัดลมเงียบลง แล้วก็เย็นขึ้น 1-2 องศาโดยไม่ต้องเปลี่ยนพัดลมหรือหม้อน้ำ  whip

ของ TFC มันปรับความหนาอุโมงค์ลมได้ เคยมีคนเทสแล้วว่าระยะความหนาที่ดีที่สุดอยู่ประมาณ 3.6 ซม.

แต่ไม่เป็นไรไว้ผมได้ของครบแล้วจะเทสที่ผมทำเองหนา 2.5 ซม.ให้ดูว่ามีผลต่างกันไหม รวมทั้งทิศทางพัดลมด้วยว่าเป่าเข้ากับดูดออกอุณหภูมิต่างกันหรือเปล่า สักสองอาทิตย์ครับ ตอนนี้อุปกรณ์กำลังเดินทาง  tuxout

ศาสตร์แห่ง Fan Shourd ครับ ทำเองก็ได้ ถ้าอยากเสียสตางค์ก็นี่เลย

Feser TFC Xtender - Radiator Shroud 120 - BLUE LED

What it does...
First of all we designed the XTENDER to increase the air flow performance of a fan. The XTENDERs tunnel principle holds the air during its rotation inside and improves the air flow through a radiator. The air can not escape and is forced to use the way towards the radiator. Directly behind the middle of the impeller is no airflow, also called as the dead spot. But air turbulence is needed to pick up the heat from the heat source. By using the XTENDER SHROUD the air turbulence is increased within this tunnel volume and avoids the dead spot. Thus you gain more cooling performance for your radiator or cooling device.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤษภาคม 2009, 22:04:05 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #47 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 23:35:56 »

แอบไปทำตัวนี้มา  mdr

เชื่อไหมครับว่า เอาไปใส่ระหว่างพัดลมกับหม้อน้ำแล้ว มันทำให้พัดลมเงียบลง แล้วก็เย็นขึ้น 1-2 องศาโดยไม่ต้องเปลี่ยนพัดลมหรือหม้อน้ำ  whip

ของ TFC มันปรับความหนาอุโมงค์ลมได้ เคยมีคนเทสแล้วว่าระยะความหนาที่ดีที่สุดอยู่ประมาณ 3.6 ซม.

แต่ไม่เป็นไรไว้ผมได้ของครบแล้วจะเทสที่ผมทำเองหนา 2.5 ซม.ให้ดูว่ามีผลต่างกันไหม รวมทั้งทิศทางพัดลมด้วยว่าเป่าเข้ากับดูดออกอุณหภูมิต่างกันหรือเปล่า สักสองอาทิตย์ครับ ตอนนี้อุปกรณ์กำลังเดินทาง  tuxout

ศาสตร์แห่ง Fan Shourd ครับ ทำเองก็ได้ ถ้าอยากเสียสตางค์ก็นี่เลย

Feser TFC Xtender - Radiator Shroud 120 - BLUE LED

What it does...
First of all we designed the XTENDER to increase the air flow performance of a fan. The XTENDERs tunnel principle holds the air during its rotation inside and improves the air flow through a radiator. The air can not escape and is forced to use the way towards the radiator. Directly behind the middle of the impeller is no airflow, also called as the dead spot. But air turbulence is needed to pick up the heat from the heat source. By using the XTENDER SHROUD the air turbulence is increased within this tunnel volume and avoids the dead spot. Thus you gain more cooling performance for your radiator or cooling device.

โอ้ ความรู้ใหม่อีกแล้วครับ เด๋วต้องลองทำบ้างแล้วแบบนี้ Cool

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
เลียโม๊ะคุง
Registered User
*

« ตอบ #48 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009, 03:19:35 »

เข้ามาเก็บความรู้คับ แต่ผมยังเล่นซิงค์เดิมๆต่อไป เพราะX3 720ผมเย๊นเย็น yes

Suhanna

« ตอบ #49 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009, 16:28:53 »

เอากราฟที่คุณ Martin แกเคยทดสอบไว้ มาให้ดู ว่า Shroud ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพหม้อน้ำได้ขนาดไหน ทั้งหมดทดสอบกับหม้อน้ำ XSPC RS 120 ตอนเดียว ดูดีๆมีผลทดสอบการติดพัดลมดูดเข้าหรือเป่าออกให้ดูกันอีกด้วย  lol

รายละเอียดหาอ่านได้ใน Link ที่เคยให้ไปแล้วครับ

Suhanna

« ตอบ #50 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009, 16:34:55 »

โอ้ ความรู้ใหม่อีกแล้วครับ เด๋วต้องลองทำบ้างแล้วแบบนี้ Cool

จริงอ่ะท่าน  gasp  ผมว่ามีเรื่องคอมที่ท่านไม่รู้น้อยมากเลยนะครับ

เดวผมประกอบเสร็จคงต้องรบกวนท่านน่อมช่วยชี้แนะให้มันไปได้ไกลๆ (เสถียร)ด้วยโลด
  whip
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #51 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009, 17:23:05 »

mdr เข้ามาจดความรู้อีกแล้วครับ  intello go

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #52 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009, 18:01:25 »

yes yes

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #53 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009, 19:40:54 »

จริงอ่ะท่าน  gasp  ผมว่ามีเรื่องคอมที่ท่านไม่รู้น้อยมากเลยนะครับ

เดวผมประกอบเสร็จคงต้องรบกวนท่านน่อมช่วยชี้แนะให้มันไปได้ไกลๆ (เสถียร)ด้วยโลด
  whip

ผมก็รู้พองูๆปลาๆครับ ส่วนมากอาศัยนั่งเล่นๆเองครับ เพราะภาษาอังกฤษไม่ค่อยขยับเลยชอบนั่งมั่วๆเองครับ

ไว้ของครบเมื่อไหร่เอามาโชว์กันบ้างนะครับ เด๋วนั่งช่วยๆวิจัยกัน แรงแน่ครับ อิอิ

ปล.Core i7 920 D0 SLBEJมาแล้วนะครับ เต็มร้านเจไดเลย ทั้งประกันCOM7 INGRAM มีวีค3851กับ3901ให้เลือก ไปลองดูนะครับ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #54 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009, 20:51:44 »

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ  lol

ตัว Hardware หลักผมต้องรอซื้อที่ HWH หรือ JIB หนะครับ เพราะมีใบกำกับภาษี ต้องการ Vat คืน 7%

ช่วงนี้ต้องดูงบการเงินบริษัทส่งสรรพากร พรุ่งนี้มีสัมมนา เสาร์อาทิตย์นี้เพื่อนเก่าจากตปทจะมาคุยเรื่องงานในอนาคตด้วย คงว่างไปเอาของอีกทีอย่างเร็วก็อังคารหน้า ตอนนี้รออุปกรณ์น้ำที่สั่งไปด้วย (มีปัญหาไม่มีของอยู่ชิ้นนึงของเลยรอทั้งล๊อทนี่ยังไม่ออกมาเลย) ผมอยากเล่นใจจะขาดอยู่แล้ว แต่เวลาไม่ค่อยอำนวยเลย  Cry

« ตอบ #55 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009, 23:46:04 »

อ่านๆไปเจ๋งมากเลยครับกระทู้นี้ ผมเปิดห้องใหม่ให้อยู่กระทู้เดียวไปเลยแล้วกันนะครับ เด๋วผมจะหาโปรเจคต์มาทำเป็นเพื่อนท่านบ้างอีกกระทู้แล้วกันนะครับ อิอิ

Suhanna

« ตอบ #56 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 16:43:23 »

ขอบคุณท่านน่อมมากเลยครับ  lol

กลับถึงบ้านก็เจอไอ้นี่ก่อนเลยครับ มาถึงเป็นตัวแรก ผมทะยอยสั่งอุปกรณ์ของเล่นน้ำเมื่อประมาณวันเสาร์ก่อน
Re-order ไปอีกทีวันจันทร์ สั่งไปสี่ Orders จาก 3 Web ครับ รวมสักยี่สิบกว่าชิ้นได้ พวก Accessorry จาก USA สั่งตั้งแต่วันเสาร์นี่ยังไม่ออกเลย ตัดสตางค์ผมไปตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้ว ของขาดอยู่หนึ่งชิ้น ไม่มี เค้าหาของแทนให้อยู่  jap

คราวนี้ส่งจาก UK เร็วทำสถิติใหม่ ส่งจันทร์ได้ศุกร์ตอนเช้า ส่งแบบ First Class (ชื่อเพราะครับ แต่ถูกสุด ช้าสุดในประเภทการส่งจากต่างประเทศแล้ว)  tuxout

ถ้าคืนนี้ว่าง ผมจะเอารายการอุปกรณ์ ราคา วิธีสั่ง แล้วก็รายการคำนวณ ว่าทำไมถึงเลือกอุปกรณ์พวกนี้มาให้ดูครับ

ไอ้เพื่อนผมมัน SMS มาว่าเครื่องลงแล้ว คอนเฟิมร์เวลานัดพรุ่งนี้ ไอ้ยุ่นนี้ขยัน SMS จริงๆ ไม่โทรมาคุยให้มันรู้เรื่องไปเลยว้า  grrrrrr
Suhanna

« ตอบ #57 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 16:57:11 »

บล๊อก EK LT นี่อั้นน้ำมากกว่า Dtek V2 แน่นอนร้อยเปอร์เซ็น แค่จับดู ลองเป่าก็รู้แล้ว เผอิญ V2 มันกองอยู่
งานเนี๊ยบมาก แต่อั้นน้ำสมเป็น EK ผมขอดูก่อนครับ ถ้าไม่ไหวอาจมีรายการล้างตา สั่งตัวอื่นมาลองอีกรอบ

MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #58 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 17:05:44 »

gasp gasp gasp เข้ามาชมของเล่นใหม่ครับ  go

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Suhanna

« ตอบ #59 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 17:52:39 »

ว่าแล้วก็แกะมันดูข้างใน ดูรูปไม่น่าอั้นน้ำ ทำไมของจริงมั้นอั้นกว่าที่คิด

Finของบล๊อกตัวนี้บางและถี่มากครับ รูปแบบเดียวกันกับ XSPC V2 แต่ถี่กว่าของ V2 ประมาณ 2ใน3 ความสูงของ Fin ผมว่าเตี้ยกว่า V2 ประมาณ 4 เท่าได้ LT สูงประมาณ 1.5 มม. ส่วนของ XSPC สูงประมาณ 6 มม. ( V2 มีช่องให้น้ำไหลมากกว่า LT ประมาณ 4 เท่า แต่ LT คงไม่ได้อั้นกว่าสี่เท่าหรอกครับ การอั้นมันเป็นยกกำลัง ผมไม่ Flow Meter แต่กำลังหาวิธีวัดแบบบ้านๆอยู่)

ดูที่แผ่นทองแดงจะมีรอย O-ring ตัวในประกบอีกชั้นรีดน้ำให้ผ่าน Fin เล็กๆพวกนั้น O-ring ตัวนี้ติดกับฝา Pom ด้านบนสีดำ ผมเห็นวิธีทำให้มันไหลดีขึ้นทันทีเลยครับ อาจจะลองเอา O-Ring ตัวในออกแล้วลองดูว่าเมื่อ  Flow ดีขึ้นแต่พื้นผิวสัมผัสความร้อนลดลง อุณหภูมิมันจะลดหรือเพิ่ม ไว้รอตัวอื่นมาครบก่อนครับค่อยลอง  love

บล๊อกไทยเอาไปนั่งคิดต่อยอดได้นะครับ แต่ให้มันไหลง่ายๆกว่านี้หน่อย money
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤษภาคม 2009, 17:59:58 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 92   ขึ้นบน
  พิมพ์