หน้า: 1 [2] 3 4 ... 92   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะเล่นน้ำใหม่(อีกสักครั้ง)  (อ่าน 293988 ครั้ง)
numz
Vmodtech Member

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #15 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009, 05:24:14 »

neutral มีปั้มน้ำพุไม่ได้ใช้นานหล่ะ 2.5M  2800L/H เสียงลั่นโลก... love

Northbridge

« ตอบ #16 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009, 09:10:35 »

ระหว่างรอ i920 DO ก็อ่านไปเรื่อยๆครับ มีบล๊อกที่อยากลองในใจอยู่สองสามตัว คงเลือกบล๊อกก่อน แล้วไปเลือกปั้มน้ำ ส่วนหม้อน้ำมีอยู่แล้วครับ ตอนนี้มีหม้อน้ำสองตอนเหลืออยู่สองคู่ ไม่ในใจเหมือนกันถ้าว่างพออาจหา Oil Cooller รถยนต์มาทำเล่นดูน่าจะดูดี

อยากหาความรู้เรื่องน้ำ ว่างๆลองไปอ่านดูในนี้นะครับ ความรู้เพียบ
http://www.xtremesystems.org/forums/showthread.php?t=202394

เห็นเคสแล้วน่าจะใส่ Full ATX ได้พอดีเลยนะครับ กับติดชุดน้ำลงเคส สบาย ๆ หุหุ (อันซ้ายมือนะครับ)

beerking

« ตอบ #17 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009, 11:37:31 »

อิอิ ผมใช้ตัวนี้ครับแรงดีไม่มีถอย

beerking

« ตอบ #18 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009, 11:49:09 »

ตื่นเช้าจังท่าน ผมยังแฮงค์อยู่เลยอะ  glasses

อิอ ว่าจะไปเดินเล่นแถวพันทิพต่อดิครับ อิอิ อยู่บ้าน มันร้อน lol
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #19 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009, 12:42:44 »

แล้วบล๊อคที่ท่านเคยเล่นมา ท่านว่าตัวไหนเล่นกับปั้ม655แล้วเย็นสุดบ้างครับว่าจะหามาลองมั่งครับ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #20 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009, 13:19:30 »

ที่เคยลองมีแค่ Dtek V2 เองครับ กองอยู่ด้วย ท่านไปพันทิปบ่อยไหม
ถ้าเจอกันผมเอาให้ลองยืมเล่นดูครับ  sarcastic

ตอนนี้ไม่ค่อยว่างเล่นเลยครับ ไว้รอชมรีวิวของท่านดีกว่าครับ อิอิ lol

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.

« ตอบ #21 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009, 14:14:33 »

บล๊อกน้ำที่เล่นกับ 655 ได้เข้ากันที่สุด ตอนนี้อยู่กับท่าน pimachote ครับ XSPC V2 อย่างงาม   Cool

สงสัยจะหลายตังค์แหง๋เลยครับ อิอิ

pimmachote
Registered User
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009, 14:24:16 »

บล๊อกน้ำที่เล่นกับ 655 ได้เข้ากันที่สุด ตอนนี้อยู่กับท่าน pimachote ครับ XSPC V2 อย่างงาม   Cool

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับพี่สุ สงสัยต้องหา 655 มาเล่นอีกสักรอบแล้วตอนนี้ใช้ปั้มตู้ปลาอยู่ครับ

« ตอบ #23 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009, 21:38:33 »

V3สู้V2ไม่ได้อีกเหรอครับ กำจริงๆ อิอิ

« ตอบ #24 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009, 22:24:01 »

เด๋วพอมีตังค์ต้องฝากท่านSuhanna สั่งของมั่งแล้ว อยากได้หม้อน้ำเทพๆ ปั๊มเทพๆ มีตัวไหนแนะนำบ้างป่ะครับ อิอิ

« ตอบ #25 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009, 23:08:17 »

สั่งเองดีกว่าครับท่าน ผมดวงไม่ค่อยดี สั่งของเผื่อให้ใครโดนภาษีทุกที  diablo

อยากได้ตัวไหนบอกได้ครับ เดวผมบอกวิธีสั่งให้ จะให้เขียนเป็นกระทู้ก็ได้นะท่าน
แถมเทคนิคทำให้ภาษีเสียไม่มากกรณีโดนให้ด้วยครับ

โอ้ ได้เลยครับ ขอบคุณมากครับ อิอิ

Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #26 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2009, 09:06:14 »

พระเจ้า....
numz

« ตอบ #27 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2009, 12:19:53 »

Tongue ถ้าเป็นตอนผมเล่น ก็คงจิ้มไป ที่ เทอโมชิล.... แต่ ไม่ได้ตามข่าวนานหล่ะ ไม่รุ้ม่ามีอะไรน่าสนใจ

Northbridge

« ตอบ #28 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2009, 12:48:21 »

พอดีท่านน่อมอยากให้แนะนำหม้อน้ำเทพ วันนี้ผมเลือกจะหม้อน้ำใหม่พอดี เลยเอาหลักการเลือกหม้อน้ำมาฝากครับ  jap

เนื่องจากหม้อน้ำเป็นตัว เอาความร้อนออกจากระบบ จะมีตัวแปรที่จะทำให้ระบายความร้อนได้ดีอยู่หลักๆ 3 ตัวคือ

1.   อัตราน้ำไหลเวียนในหม้อน้ำ เคยมีกูรูเค้าเทสกันเยอะ สรุปว่า อัตราการไหลของน้ำที่ผ่านหม้อน้ำควรจะอยู่ที่อย่างน้อย 1.5 GPM (5.7 ลิตรต่อนาที) เพราะถ้าน้อยกว่านี้ น้ำที่เป็นตัวพาความร้อนออกจากระบบ มันไหลได้น้อย มันก็จะพาความร้อนออกจากระบบได้ไม่เต็มประสิทธิภาพบล็อก ส่วนไหลมากกว่านี้ความร้อนมันจะไม่ได้ลดลงมากตามอัตราการไหลที่เพิ่มขึ้นเท่าไหร่ ไม่คุ้มลงทุน เวลาคำนวนเลยคิดที่ 1.5 GPM เป็นหลักครับ

2.   ความเร็ว (ปริมาณ) ลมที่ไหลผ่าน Fin ระบายความร้อนของหม้อน้ำ ยิ่งไหลเร็ว(มาก) ยิ่งเย็น แต่มันก็ไปติดที่เสียงอีกนั้นหละครับ เร็วมากก็เสียงดังมาก มันไม่ค่อยบันเทิงระยะยาวสำหรับคนใช้ ตัวแปรนี้ขึ้นกับพัดลมโดยตรง อาจมีอุปกรณ์บางส่วนช่วยเสริมได้บ้าง เช่น ตัวบังคับทิศทางลม หรือ ระยะห่างของพัดลมกับ Fin หม้อน้ำเป็นต้น

3.   การออกแบบของตัวหม้อน้ำเอง เช่น ความถี่ของ Fin หม้อน้ำ และ การออกแบบการไหลของน้ำ ว่าจะวนให้ผ่าน Fin อย่างไร หม้อน้ำเทพหรือไม่เทพคงอยู่ตรงนี้ ว่าที่อัตราไหลของน้ำเท่ากัน ลมเท่ากัน หม้อน้ำตัวไหนจะเอาความร้อนออกจากระบบได้มากกว่ากัน อย่างไรก็ตาม เท่าที่ผมทราบยังไม่มีหม้อน้ำเทพจริงๆสักองค์ (มีแต่ใกล้ๆเทพอยู่หลายตัวเหมือนกัน แล้วแต่สภาพที่เทส) บางตัวระบายความร้อนดีที่ความเร็วลมต่ำ แต่ที่ความเร็วลมสูงอีกตัวดีกว่าอะไรอย่างนี้หละ ที่เทสใน Web สภาวะแวดล้อมมันเอื้อให้กับหม้อน้ำบางตัวในแต่ละการทดสอบ ดังนั้นเวลาอ่านการทดสอบต้องดูสภาพการทดสอบดีๆครับ ไม่ใช่ดูแต่ผลแล้วเอามา Post ล่อเป้าให้ทะเลาะกันในบางบอร์ด  rules

ส่วนอื่นๆที่มีผลกระทบ แต่ไม่สามารถควบคุมได้ คงต้องมีบ้าง คือ อุณหภูมิลมที่ผ่านหม้อน้ำ (อุณหภูมิห้อง) ยิ่งอุณหภูมิห้องต่างกับอุณหภูมิหม้อน้ำมากเท่าไหร่ยิ่งระบายความร้อนดี เรื่องความต่างอุณหภูมินี่มีผลเป็นกำลังสามหรือกำลังสองจำไม่ได้ เคยเรียนมานานแล้ว แต่โชคดีอุณหภูมิบ้านเราเมื่อคิดเป็น Kelvin ยกกำลังแล้วมันไม่ต่างกันมาก ผมเลยพออนุโลมไม่เอามาคิด (ความจริงลืมสูตรไปแล้วอะ คริ คริ  666)

ชอบข้อสามจังเลยครับ 555

อ่านเพลินดีครับ รอติดตามตอนต่อไป lol

numz

« ตอบ #29 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2009, 14:00:54 »

great เดี่ยวนี้มีโปรแกรมคำนวนอะไรๆ ก็ง่าย...ตอนผมเล่น ต้องวัดดวงอย่างเดียว  bad ของก้ไม่ได้หาง่ายแบบนี้อีก whistle

ตอนนั้นหมดตังไปหลาย....กว่าจะได้ครบทั้งระบบ ลองผิดลองถูก กับ ตาโน๊ต..

ส่วนเจ้า เยทลูน  ตอนสั่งมาใครๆก็บ่น พัดลมโนเนม หน้าตาบ้านหม้อๆ...แต่จำได้ว่าตอนเลิกเล่นคนติดต่อมาบานเลยขอรับไปเลี้ยงหน่อย เงียบ โฟลดี  rofl

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 92   ขึ้นบน
  พิมพ์