หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มินิรีวิว brother dcp-195c  (อ่าน 22325 ครั้ง)
leim
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 29 เมษายน 2010, 16:53:28 »

เจิมก่อนเลยครับ เง้อ...

สเปก  ไปอ่านกันเอาเองครับ  ตามนี้

http://welcome.solutions.brother.com/BSC/public/as/as_ot/en/model_top/colormfc/dcp195c_all.html?reg=as&c=as_ot&lang=en&prod=dcp195c_all

เง้อ...  เล่นง่ายจริงๆครับ  อิอิกำ drunk
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 29 เมษายน 2010, 16:56:13 »

เท้าความสักนิดนึง

ปริ๊นท์เตอร์นี่ผมไม่ค่อยได้ซื้อบ่อยเท่าใดนัก    ถ้าพังก็คือไม่ซ่อมครับ ทิ้งเลยเพราะมันซ่อมแล้วไม่จบครับของพวกนี้   ส่วนใหญ่ก็ใช้ได้ค่อนข้างนานครับ 

ตัวนี้พึ่งมาประจำการใหม่ครับเมื่อสักสองเดือนที่แล้วเห็นจะได้ครับ  สภาพเก่าเพราะไม่มีผ้าคลุมให้มันเลยครับ  ใช้งานจริงๆเลยทีเดียว

สัญลักษณ์นี้ รับประกันว่า  ประหยัดพลังงานกันแน่ๆ  แต่จะเท่าไหร่ ไม่รู้ครับ เหอๆๆ ไม่เคยวัดค่าการรับประทานไฟมันสักที

Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 เมษายน 2010, 16:58:21 »

::190208:: ::190208:: ::190208:: ::190208:: ::190208::

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 29 เมษายน 2010, 16:59:16 »

มันทำอะไรได้บ้างปริ๊นท์เตอร์ตัวนี้....

จะบอกว่ามันเยี่ยมมากๆครับสายัญ    เพราะว่ามันใช้งานง่ายมากครับ  ไม่ต้องต่อสายเสียบพวงมาลัย momo ให้ยุ่งยากเลยครับ  เง้อ

ที่ง่ายกว่านั้นคือ  มันลักไก่ใช้เป็นเครื่องถ่ายเอกสารได้ครับ  เง้อ....  แค่กดปุ่มเดียว ไม่จำเป็นต้องเสียบสาย usb ต่อกับคอมครับ    ง่ายดายขนาดนั้น

แต่ว่าอีกรุ่นนึงที่แพงกว่านี้   ซัพพอร์ตแบบไวเลสด้วยนะครับ  แต่ทำไมถึงซื้อรุ่นนี้มา  ง่ายๆเลยครับ ผมจนครับ มีปัญญาแค่นี้ครับ อิอิกำ drunk
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 29 เมษายน 2010, 17:02:41 »

แน่นอนครับ  มันสแกนเอกสารขนาดไซส์ใหญ่สุดคือ ขนาด A4 ได้แน่นอนครับ

คุณภาพการสแกน   ใช้ได้ค่อนข้างดีเลยครับ  รายละเอียดส่วนสว่าง ส่วนมืด เก็บดีเทลได้ดีครับ

ถือว่า  ไปวัดไปวาได้เลยทีเดียว

ความเร็วในการสแกน  ไม่ได้จับเวลาครับ เง้อ....    แต่ก็ไม่นานครับ   เดี๋ยวว่างๆจะจับเวลามาเทสให้ดูกันครับ

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 29 เมษายน 2010, 17:05:00 »

เคล็ดวิชาของเครื่องปริ๊นเตอร์มัลติฟังก์ชันตัวนี้ก็  เห็นจะเป็นตรงปุ่มแถวๆนี้แหล่ะครับ

มันขนทุกอย่างที่จำเป็นขึ้นมาด้านบนเครื่องหมดเลย   

ประมาณว่า ทำงานได้แบบ Stand Alone กันเลยทีเดียว 

เหมาะสำหรับเจ้ามือหวยใต้ดิน ที่ต้องหอบโพยหวยหนีตำรวจอยู่บ่อยๆมากๆครับ  อิอิกำ drunk
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 29 เมษายน 2010, 17:08:48 »

ที่บอกไปว่า  มีสติ๊กเกอร์สีฟ้าๆ ที่ผมพล่ามๆว่ามันช่วยประหยัดพลังงานนี่ก็   

ประมาณนี้ครับ

เมื่อไม่มีการใช้งานหรือสั่งงานอะไรให้มันทำ   มันก็จะเข้าโหมดอู้ครับ     แบบนี้ก็ประหยัดพลังงานกันเห็นๆครับ
สามารถเปิดเครื่องทิ้งไว้ได้ทั้งวัน

สำหรับท่านที่ ไม่ค่อยได้ปริ๊นท์เท่าไหร่    ก็ไม่ต้องกลัวว่า จะต้องมานั่งไล่น้ำหมึกอะไรกันให้วุ่นวายนะครับ

ระบบมันเซ็ทไว้ให้คลีนตัวหัวพิมพ์มันเองอัตโนมัติ อยู่เรื่อยๆครับ     

หมายถึง   หนีไปเที่ยวสักอาทิตย์  กลับมา ปริ๊นทก็ยังเนียน ไม่เป็นเส้นๆต้องมาไล่หัวหมึกกันใหม่ให้เสียเวลา     มันจัดการให้เราเองหมดเลยครับ  เง้อ  ดีจริงๆ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 29 เมษายน 2010, 17:13:02 »

ส่วนเรื่องกลัวหมึกจะหมดเร็ว    ก็ไม่ต้องกังวลครับ  เพราะว่ามีนี่

ไม่ต้องไปดัดแปลงตัวเครื่องทำให้ประกันเครื่องหมดครับ   พ่อค้าหัวใสเค้าคิดค้นกันมาให้เราแล้วครับ  เง้อ...

ปริ๊นท์กันจนลืมไปเลยครับ

dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 เมษายน 2010, 17:13:12 »

แจ่มแมว

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 29 เมษายน 2010, 17:16:33 »

เรื่องการเชื่อมต่อก็ ตามมาตรฐานครับ    จะเสียบพวกแฟลชเมโมรี่จากกล้องดิจิตอลก็ได้ครับ

หรือ   เสียบสายจากกล้องเข้าสู่ปริ๊นเตอร์ได้โดยตรงก็ทำได้ครับ ด้วยเทคโนโลยี pict bridge อะไรของเค้านี่แหล่ะครับ

แต่ว่า  ผมไม่เคยใช้ตรงส่วนนี้เลยครับ อิอิกำ drunk

ถึงไม่ได้ใช้ก็เดาได้ครับว่า สีเพี้ยนกระจายแน่นอน  ถึงแม้มันจะสนับสนุนโพรไฟล์มาตรฐานอยู่แล้วนะครับ  แต่แบบนี้   มันมีวางยากันไว้แล้วแต่ยี่ห้อแน่นอนครับ เหอๆ

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 29 เมษายน 2010, 17:19:01 »

ถาดใส่กระดาษ  ด้านหน้าเครื่องครับ    ยัดได้สักครึ่งรีมกันเลยทีเดียว

ความหนากระดาษ 200 แกรมก็ยัดได้ตามปกติครับ  หมายถึง กระดาษ photo ไม่พลาดแน่นอนครับ  เง้อ....

ส่วนปริ๊นท์พวกซองจดหมาย  แต่ละขนาด ก็มีไซส์ตามล๊อคให้ครับ    สะดวกดีครับไม่ต้องมานั่งกะๆเอาเหมือนแต่ก่อนครับ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 29 เมษายน 2010, 17:30:05 »

เนื่องจาก  ในเวลานี้ผมไม่มีอุปกรณ์ที่สามารถอ่านค่าโปรไฟล์จากแผ่นงานที่ปริ๊นท์ออกมา (ซึ่งราคาค่อนข้างแพงสักหน่อยครับ)   สำหรับเอาไปเซ็ทให้โปรไฟล์ของภาพที่ปรากฏบนจอ ให้มีค่าใกล้เคียงกัน    (ต้องใช้คำว่าใกล้เคียงกันครับ เพราะคนละแม่สีกันเลยครับ)

เลยต้องข้ามเรื่องความถูกต้องแม่นยำของงานที่ปริ๊นท์ออกมานะครับ

อีกอย่าง ผมไม่สามารถควบคุมกระดาษ หรือ media ที่เอามาปริ๊นท์ได้ครับ เพราะว่า  มีทั้งผิวมัน ผิวด้าน  กระดาษสติ๊กเกอร์ กระดาษดับเบิ้ลเอบ้านๆ   มั่วไปหมดเลยครับั   ดังนั้น  ลืมไปได้เลยครับว่าจะทำโปรไฟลกระดาษ    ตามลักษณะการใช้งานแล้วผมไม่ได้เน้นไปในเรื่องการปร๊นท์จากภาพถ่ายครับ  จะไปใช้บริการมินิแล๊บจากแล๊บสีทั่วๆไปแทนครับ    เง้อ...

ความเร็วในการปริ๊นท์สีทั้งหน้า   ก็ยังไม่มีภาพที่ใช้เป็นมาตรฐานนะครับ  ต้องรอให้ทางทีมงาน Vmodtech กำหนดมาดีกว่าครับเดี๋ยวจะได้เอาไปลองกันจะได้เปรียบเทียบกันให้เห็นกันแบบเป็นรูปธรรมกันครับ     ถ้ามีให้ปริ๊นท์ก็โพสไว้ให้ด้วยนะครับ  เดี๋ยวผมลองจับเวลาปริ๊นท์ ไม่ว่าจะทั้งความละเอียดต่ำสุด ไล่ไปจนถึง สูงสุดให้ครับ   

เครื่องนี้ปริ๊นท์แบบไร้ขอบได้นะครับ   แต่ว่า  มันจะต้องเสียเวลา identify กระดาษซึ่งก็ต้องรอนานสักนิดครับกว่ามันจะปริ๊นท์กันเสร็จครับ

อัตราการบริโภคไฟ   อันนี้ผมพอวัดค่าได้อยู่ครับ   เดี๋ยวจะไป edit เพิ่มให้นะครับ

เรื่องงานสแกน ก๊อบปี้ ทั้งเอกสารสี และ ขาวดำ ก็คงต้องรอภาพที่ใช้ปริ๊นท์เป็นมาตรฐานของ Vmodtech อีกเช่นกันครับ   จะได้เทสทีเดียวไปเลยครับ

สนนราคา  ถูกดีครับเครื่องนี้  เป็นเจ้าของกันได้ง่ายๆครับ  ส่วนแทงค์ก็หาซื้อกันเอาเองตามสะดวกครับ 
แต่ถ้าต้องการคุณภาพงานพิมพ์สูงสุดตามสเปก รบกวนต้องใช้ตลับแท้นะครับ

---- สรุป ----

ปริ๊นท์เตอร์แบบเป็ดๆ  ว่ายน้ำก็ได้   บินก็ได้   ถึงจะไม่เก่งเท่าแต่ก็  ประมาณนกเป็ดน้ำได้เลยครับ  เง้อ....

...

เป็นรีวิวที่มักง่ายดีจริงๆครับ อิอิกำ  drunk

คิดว่าใช้ได้สักปีนึงก็คุ้มค่าแล้วครับ   หวังว่ามันจะอยู่กับผมนานๆนะครับ อิอิ

Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 เมษายน 2010, 17:40:06 »

เง้อออ ใส่แท๊งค์เสดเลยนี่ตัวละกี่ตังค์ครับเนี่ย น่าสนใจจัง อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #13 เมื่อ: 29 เมษายน 2010, 17:49:04 »

ผมชอบยี่ห้อนี้เพราะแท็งก์เนียนพี่แกนี่ล่ะครับ  great อิอิกำ  drunk

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
beerking

« ตอบ #14 เมื่อ: 29 เมษายน 2010, 18:21:23 »

สุดยอดเลยครับลุงเหลิม  ตรงๆ ชัดเจน อิอิ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์