หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการซักตุ๊กตาให้กลับมาใหม่  (อ่าน 190 ครั้ง)
kkthai20009
Vmodtech Member

« เมื่อ: 08 เมษายน 2021, 01:00:35 »

ตุ๊กตา สวยงาม แต่รักเพียงใด ถ้าเธอจะมีกลิ่นเพียงนี้ แต่จะซักยังไงให้เธอไม่เหม็น โยนใส่เครื่องซักผ้าเลยก็กลัวน้องกระต่ายจะเลี่ยงผิดลักษณะเป็นน้องน้อยหน่าไปซะเช่นนั้น ทำยังไงดีล่ะ…ไม่ต้องห่วงค่ะ วันนี้เรามีวิธีการซักตุ๊กตาอย่างถูกวิธี ไม่เสียทรงและไม่เหม็นอับอย่างแน่นอน
ข้อควรจำก่อนนำตุ๊กตาไปซัก
ตรวจป้ายสัญลักษณ์บนตุ๊กตาเพื่อการซักที่ถูกต้อง ก็เพราะว่าตุ๊กตาบางตัวก็ต้องการการทนุถนอมเป็นพิเศษ
อย่าซักด้วยน้ำร้อนเป็นอันขาด ต่อให้อยากให้น้องตุ๊กตาสะอาดแค่ไหนก็ตาม เพราะนอกจากจะทำลายเนื้อผ้าแล้ว ยังทำให้เสียรูปเสียทรงอีกด้วย ไม่งั้นจะบ่นว่า “น้องต่ายเปลี่ยนไป” ไม่ได้นะคะ
หากต้องซักด้วยเครื่องซักผ้า ควรใส่ในถุงตาข่ายเพื่อป้องกันความเสียหาย
ควรซักตุ๊กตาด้วยน้ำสบู่หรือแชมพูเด็กที่ไม่แรงมากค่ะ ถ้าหากใช้ผลิตภัณฑ์ที่แรง ๆ ล่ะก็น้องต่ายตัวกระดำกระด่างกลายเป็นต่ายขี้เรื้อนไม่รู้นะเอ้อ
ควรตากตุ๊กตาในบริเวณที่มีแสงอาทิตย์ส่องถึง น้องจะได้ไม่เหม็นสาบนะคะ
วิธีซักตุ๊กตา
ถอดเสื้อผ้าตุ๊กตาออกก่อนนะคะ เอาไปซักแยกต่างหาก จะทำให้สะอาดสะอ้านกว่าค่ะ
ดูสภาพน้องนิดนึง หากมีรอยรั่วตรงไหนก็แก้ซะหน่อย ไม่งั้นซักออกมานุ่นในตัวน้องหายไปซะครึ่ง เหี่ยวมาเชียว แบบนี้ก็ไม่ไหวเนอะ
สำหรับการซักมือ ใช้น้ำสบู่หรือแชมพูเด็กละลายลงในกาละมัง (สบู่ก้อนมาละลายน้ำก็ได้จ้า) จากนั้นนำตุ๊กตามาแช่ในกาละมังสักครู่ และเริ่มขัดขี้ไคลน้องตุ๊กตาได้ แต่เดี๋ยวก่อน กำลังจะหยิบแปรงใช่ไหมล่ะคะ หยุด และ วางลงเดี๋ยวนี้เลย เราจะไม่รุนแรงกับน้องนะคะ เราจะใช้ผ้าขนหนูมาถูเบา ๆ ที่ตัวน้องค่ะ จากนั้นก็บีบน้ำออกให้หมด และนำน้องไปจุ่มในน้ำสะอาดจนกว่าจะหมดฟอง ตอนบีบน้ำก็ไม่ต้องใส่ความรุนแรงนะคะ น้องจะเสียทรงหมด เอาพอดี ๆ ค่ะ พอหมดฟองแล้วก็รีดน้ำออกแบบนุ่มนวล แล้วนำผ้าเช็ดตัวมาซับน้ำออก แล้วจึงไปตากในที่ ๆ แดดส่องถึงค่ะ
การซักด้วยเครื่อง เช่นเดียวกับซักด้วยมือค่ะ ให้ใช้น้ำสบู่หรือแชมพูเด็กแทนนะคะ และต้องใส่น้องในถุงตาข่าย หรือปลอกหมอนก็ได้ค่ะ เลือกโปรแกรมที่นุ่มที่สุด เลี่ยงระบบน้ำร้อนนะคะ ถ้าหากไม่ใช่น้องต่าย แต่เป็นน้องอลิสที่มีผมยาวสลวย หาถุงน่องที่ไม่ใช้แล้วมาคลุมผมน้องก่อนนะคะ สิ้นสุดแล้วนำไปตากในบริเวณที่แดดส่องถึงค่ะ
เพียงเท่านี้เราก็จะได้น้องต่ายหรือน้องอลิสที่หอมน่ากอดกลับมาแล้ว

คำค้นหาที่เกี่ยวข้อง : ตุ๊กตาการ์ตูน

เครดิตบทความจาก :

Tags : ตุ๊กตา,ตุ๊กตาการ์ตูน,ตุ๊กตาน่ารัก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์