หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะการเลือกชุดราตรี เดรสสวยๆ ให้พอเหมาะพร้อมกับรูปร่าง  (อ่าน 250 ครั้ง)
kkthai20009
Vmodtech Member

« เมื่อ: 10 เมษายน 2021, 05:40:03 »

สำหรับคุณสตรีที่เป็นรูปแบบลิส หรือ costume อยู่แล้วคงไม่ต้องกล่าวถึงค่ะแต่กับสุภาพสตรีอย่างเราๆที่บางเวลายังคิดไม่ออกว่าเราควรจะสวมใส่เดรส หรือชุดราตรีที่เรารู้สึกชื่นชอบแต่ยังไม่มั่นใจหรือมีรีวิวเลือกสรรชุดกันยังไงนะให้พอเหมาะและสวยเข้ามาพร้อมกับรูปร่างสัดส่วนของเราแบบไม่ขัดตาและดูสวยมีเสน่ห์อย่างมั่นใจล่ะก็ พลาดไม่ได้ค่ะ  ลอง|ทดลอง}ตรวจรูปร่างของคุณดูนะคะว่าคุณมีรูปร่างแบบไหนและมีเคล็ดเช่นใดในการเลือกสรรชุดราตรีหรือเดรสสวยๆ ในการไปงานแต่ง งานพรอม หรือออกงานผิดแผกแตกต่างๆ ให้คู่กับตัวเรา

สาวที่มีลักษณะทรงนาฬิกาทราย
ผู้ที่มีรูปร่างสมส่วนได้รูป อกสวย เอวคอด สะโพกผาย เท่าเทียมรูปทรงของนาฬิกาทราย น่าอิจฉาสาวหุ่นแบบนี้จังแต่งตัวได้เข้าคู่กับเสื้อผ้า เดรส ชุดราตรีสั้นหรือชุดราตรียาวสวยๆได้หลายหลากแบบ โดยสามารถเน้นชุดรัดรูปกระชับรูปร่างเพื่อโชว์เอวคอดสวยๆ หรือกระโปรงทรงสอบเข้ารูป เพื่ออวดสะโพกผายแบบได้ส่วนสัด ตัวเสื้อจะเลือกสรรแบบคอปาด เปิดไหล่ เกาะอก สายเดี่ยวได้หมดเลยค่ะ  แต่ควรหลีกเลี่ยงชุดหลวมๆ เนื่องจากสัดส่วน perfect ขนาดนี้จะปิดบังกันไปทำไมน้า (แต่บางคนเขินนี่นาอันนี้อีกเรื่องราวนึงนะจ๊ะ) หากใส่กระโปรงควรมีระบายบานตั้งแต่ช่วงเข่าลงไปค่ะ มีข้อพึงระวังนิดหน่อยคือไม่ควรให้ช่วงระบายกระโปรงอยู่สูงกว่าช่วงเข่าขึ้นไปจนถึงสะโพก เนื่องด้วยจะทำให้สะโพกของคุณดูใหญ่จนเกินไปรวดเร็วค่ะ

สาวที่มีลักษณะสูงโปร่งสูงยาวเข่าดี
ควรเลือกสรรชุดที่เรียบแต่ดูหรูหรา เช่น ชุดที่ตัดเย็บจากผ้าซาติน ผ้าไหมหรือผ้าชีฟองเนื้อทรายแบบเรียบหรูจะทำให้ดูสวยสง่างามมากๆ แต่ถ้ากลัวว่าจะเพรียวจนเกินไปก็ให้เลือกท่อนล่างเป็นกระโปรงทรงสุ่มหรือทรงที่มีระบายบาน จะช่วยเหลือเสริมให้มีด้านกว้างมากขึ้น ช่วยสร้างสมดุลของแขนและขา หรือเลือกสรรชุดราตรี เดรสที่ใช้ผ้าแนวเฉียง ด้วยเหตุว่าจะรับคู่กับรูปร่างได้อย่างดี ควรหลีกเลี่ยงเสื้อแขนยาว คอตั้ง หลีกเลี่ยงการสวมใส่เครื่องประดับ ผิดแผกแตกต่างหู สร้อยคอทรงยาวๆ หรือเกล้าผมมวยสูงๆ เนื่องด้วยจะยิ่งเสริมความสูงมากยิ่งขึ้นไปอีกนะคะ

สาวที่มีรูปพรรณทรงลูกแพร์ pear-shaped 
คือคุณผู้หญิงที่มีช่วงล่างใหญ่กว่าช่วงบน สะโพกใหญ่มีไหล่ที่แคบค่ะ หากรูปร่างของคุณจัดอยู่ในหมวดนี้ ควรเลือกเดรสหรือชุดราตรีกระโปรงเอ-ไลน์ ค่ะ จะช่วยอำพรางเนื้อส่วนเกินและต้นขาได้ และควรหลีกเลี่ยงชุดที่มีกระโปรงทรงแนบลำตัว หรือจะใช้เคล็ดลับสวมเสื้อเปิดไหล่ เกาะอก หรือเสื้อคอวี  เพื่อดึงดูดความสนใจให้ไปจับอยู่ที่ช่วงบนแทน เดรสสั้นที่ควรเลือกสรรควรเป็นชุดที่ไม่สั้นมากเกินไป มีความยาวเกือบถึงหัวเข่าหรือเลยไปได้กะทัดรัดน้อย เนื่องจากถ้าสั้นมากๆจะทำให้เห็นสะโพกที่กว้างอย่างแน่ชัด หรือสวมชุดราตรียาวไปเลยก็ได้ค่ะ

สาวที่มีรูปพรรณอวบ
ถ้าคุณเป็นสาวอวบที่มีขนาดหน้าอกที่ใหญ่ด้วย ควรหลีกเลี่ยงชุดเกาะอก สายเดี่ยว  หรือแบบเปิดไหล่ค่ะ เพราะว่าจะทำให้ดูโป๊จนเกินไป แต่หากมั่นใจหรือปรารถนาอวดอกสวยๆ ก็สามารถเลือกสรรสวมใส่ได้ตามพึงประสงค์ แต่ถ้ายังเขินๆอยู่ก็แนะนำให้เลือกชุดเดรส หรือชุดออกงานที่เป็นสายอ้อมคล้องคอไปผูกไว้ด้านหลัง สายของเสื้อจะช่วยเหลือทำให้ช่วงบนของคุณดูเล็กลง แต่ถ้าอวบทั้งตัว แต่อกไม่ใหญ่จนเกินไป ควรให้ช่วงตัวเป็นแบบรัดรูป มีเชือกไขว้สลับไปมาแทน  เพื่อเน้นส่วนโค้งเว้าให้ดูแน่ชัดขึ้น หรือสวมเสื้อคอกว้าง แขนยาว มีระบายหรูหราตรงปลายแขน ก็จะช่วยอำพรางต้นแขนอวบๆ ของเราได้ค่ะ ส่วนท่อนล่างเลือกสรรชุดที่มีช่วงต่อบริเวณสะโพก ด้านหน้ากระโปรงเป็นทรงเอ-ไลน์ ด้านหลังจะบานลงไปเฉยๆ หรือว่าบานย้วยก็สวยได้เหมือนกัน และควรใช้ชุดสีเข้มเพื่ออำพราง หรือเลือกสรรแบบแขนกุดแขนล้ำ คอแหลมก็ได้แต่ที่สำคัญควรกระชับพอดีตัวค่ะ

สาวที่มีรูปพรรณ size กะทัดรัด Mini 
ควรสวมชุดที่เรียบๆ เข้าไว้ค่ะไม่ควรมีลูกเล่นหรือรายละเอียดมากนัก ถ้าเป็นไปได้ควรเลือกชุดที่เปิดไหล่หรือเกาะอก ดู sexy เสริมท่าทาง แต่ถ้าไหล่ลู่ ควรเลือกเสื้อคอกว้าง แขนล้ำ เนื่องมาจากผ้าบริเวณหัวไหล่จะช่วยเหลือให้พื้นที่ไหล่ดูกว้างขึ้น ควรหลีกเลี่ยงเดรสหรือชุดราตรีที่มีรอยต่อรอบเอว เพราะว่าจะทำให้ลุคของคุณเหมือนถูกแบ่งแยกเป็นสองท่อนแบบชัดเจน ควรเลือกสรรชุดที่มีรอยต่อใต้อกหรือชุดที่ไม่มีเส้นตัดขวางช่วงเอวค่ะ จะทำให้ช่วงขาของคุณดูยาวขึ้น และที่สำคัญไม่ควรพิสมัยชุดฟูๆ พองๆ เกินไปเพราะจะไปเสริมด้านกว้างจนเกินไปค่ะ

บทความนี้คงเป็นคุณประโยชน์ในการเลือกสรรหาชุดเดรส ชุดราตรีสวยๆ สำหรับการไปงานแต่ง งานพรอม หรือออกงานแหวกแนวๆ ของคุณสุภาพสตรีให้สวยโดดเด่นและพอเหมาะมาพร้อมกับทุกท่านนะคะ เลือกสรรชุดแล้วต้องไม่ลืมเลือกสรรกระเป๋าออกงาน clutch สวยๆ ถือให้เข้ามาพร้อมกับชุดและเครื่องประดับ แหวกแนวหู สร้อยคอให้เข้ากับรูปพรรณและรูปทรงของใบหน้าด้วยนะคะ สามารถอ่านเพิ่มเติมได้ที่หน้าบทความเรื่อง แนะการเลือกสรร ผิดแผกแตกต่างหู ตุ้มหู ให้เหมาะคู่กับใบหน้าได้เลยค่ะ

Tags : ชุดไปงานแต่ง,ชุดไปงานแต่ง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์