หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: --- Silverstone FT01 (All Alu.) ---  (อ่าน 12372 ครั้ง)
SSTBOY
Registered User
*

« เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010, 10:48:41 »

วันนี้ผมไปเดิน IT Mall มาครับ เลยแว๊ะไปร้าน HWH คุยๆ กัน เหลือบไปเห็นที่ร้านมีตัว FT01 อยู่ตัวหนึ่ง แหม! เป็นสีเงินด้วยครับ (ปกติแล้วเห็นแต่สีดำ) ทางร้านฝากๆ มาให้ช่วย Review ให้หน่อย ผมเลยจัดให้ครับ

ราคาประมาณ 5,000 บาท+ ครับ (All Alu)

===
6 May 2010
วันที่ไปเดิน เห็นมี Promotion ใหม่ ซื้อพร้อม PSU ST50F-230 500W(ถอดสายได้) ราคาสุทธิอยู่ที่ 7,400 บาท (ถูกอยู่เหมือนกันครับ Case+PSU) แต่ผมเห็นแต่สีดำนะครับ 

===

*เหมือนเคยนะครับ เอารูป Review มาจากเว๊บนอกเพราะรูปของเขาชัดดีครับผม

Review SIlverstone FT01

กล่องครับ ใหญ่โตอยู่...

ด้านในห่อและบุโฟม มาให้อย่างดีครับ ป้องกันการกระเทือนสำหรับตัวเคสได้ดี

อุปกรณ์ในกล่องมีมาให้ตามนี้ครับ

ตัวสีเงิน ฝาข้างใส ใหญ่ได้ใจ สวยงามครับ

มาดูกันใกล้ๆ ครับ มุมด้านบนมีช่อง USBx2, Fireirex1, Mic+Audio และช่องที่สามารถวางอุปกรณ์อื่นๆ ได้ครับ

ด้านบนจะมีพัดลมสำหรับดูดอากาศเข้าขนาด 180mm นะครับ (700 rpm 18dBA) มีแผ่นกรองฝุ่นด้านในด้วยครับ

ด้านหน้าก็เป็นพัดลมแบบเดียวกันนะครับ 180mm (700 rpm 18dBA) และทีเด็ดอยู่ที่แผ่นกรองผุ่นที่สามารถถอดออกได้ครับ

ด้านหน้าใส่ได้ 5 Drive Tray ครับ ปุ่ม Power ดูดีและมี ไฟ Status บอกครับ

เนื้องานบริเวณขอบและกระจกฝาข้าง ปราณีตมากครับ สวยงาม

มุมมองด้านหลังเคส

ใครที่ชอบเล่นน้ำ ตัวนี้ มีช่องสำหรับติดตั้ง Water Cooler ด้วยครับ

ช่องใส่ Slot เป็นแบบ Aero slot ช่วยให้ระบายความร้อนได้ดีขึ้นครับ

ติดตั้ง PSU ด้านล่างครับและที่สำคัญมีแผ่นกรองฝุ่นให้ด้วย (แต่รู้สึกว่าตัวนี้จะถอดไม่ได้นะครับ)

ด้านหลังบริเวณฝาข้างมีตัว Lock ทำให้เปิด-ปิด ฝาข้างได้สะดวกมากครับ ไม่ต้องมานั่งไขน็อต

บริเวณช่องใส่ Drive ด้านใน Design แบบ Tool-less ไม่ต้องใช้น็อตครับ

ส่วนอีกข้างนึง มีตัวดัน Drive ให้ยึดติดเข้ากับกลไลการ Lock ทำให้ไม่ต้องกังวลในการใส่น็อตยึดอีกข้างนึงครับ

ตัวนี้มาพร้อม HDD แบบ Rack จำนวน 7 ลูกครับ ใส่ได้ค่อนข้างเยอะเลยครับ

ตัว Rack จะเป็นพลาสติกครับ แต่มีในส่วนของตัวกันการสั่นสะเมือนของ HDD ให้มาด้วย เจ๋งสุดๆ

ด้านหลังจะให้ตัว CP05 มา 1 ตัว ซึ่งเป็นตัวที่ช่วยให้ HDD ของคุณ Support Hot-Swap(สามารถดึง HDD ออกได้ทันที ในขณะที่เครื่องเปิดอยู่)

ลักษณะการทำงานของตัวยึด Drive แข็งแรงมั่นคงครับ

เคสนี้สามารถใส่การ์ดจอที่ยาวได้ด้วยครับ ปกติแล้วอยู่ที่ 10.5" แต่หากต้องการใส่การ์ดที่ยาวมากกว่านั้น สามารถ Move เอา HDD Cage ออกได้ ใส่ได้ยาวเพิ่มขึ้นเป็น 12" 

ด้านหลังมีรูให้ซ่อนสายมากมายครับ เนียนมากๆ

ด้านล่างมีแผ่นกรองฝุ่นของ PSU ตามรูป

ตัวใบพัดลมของ SST จะตัดลมได้ดีกว่าพัดลมยี่ห้ออื่นๆ ครับ

ฝาข้างทั้ง 2 ข้างบุด้วยตัวเก็บเสียงครับ (แจ่ม มากๆ)

มุมมองด้านข้างและด้านหลังครับ

แถมรูปตัวสีดำให้อีกรูปครับ

สรุป
- ตัวนี้ All aluminum ทำให้มันเย็นมากครับ
- มีตัวกรองฝุ่น 3 จุด บริเวณด้านบน ด้านหน้า ด้านล่าง(PSU) ทำให้สบายใจเรื่องฝุ่นได้ครับ
- ฝาข้างทั้ง 2 ด้านบุฉนวนเก็บเสียงให้อีก มิน่า ผมเห็นคนอื่นประกอบตัวจริงแล้ว เงียบมากๆๆๆๆ
- ฝาข้างใส ขนาดใหญ่ เวลาแต่งด้านใน สวยงามมากครับ
- ตัวนี้เป็นระบบ Positive Pressure ทำให้มีความเย็นภายในเคสค่อนข้างมากครับ

จากที่เคยเห็นตัวเป็นๆ และมีเพื่อนประกอบตัวนี้มาใช้บ้างแล้ว  อยาก บอกว่า เงียบสุดๆ เอาหูไปแนบฝาข้างไม่ได้ยินเสียงด้านในเลยครับ เย็นมากอีกต่างหากครับ

ตัวนี้มีที่กรองฝุ่น เมื่อไม่มีฝุ่นพัดลมของคุณก็จะหมุนและให้ลมที่เสถียร ไม่มีเสียง และไม่ร้อนครับ

จาก Review ที่ผมนำรูปมานี้ ได้คะแนน 9/10 เลยครับ...

ใครสนใจลองไปดูตัวจริงที่ HWH ก่อนก็ได้นะครับ... ^^ ผมว่าสมราคาครับ^^

***และเช่นเคย... ผมมา Review เท่านั้น ไม่ได้ขายแต่ประการใด ไม่ขาย ไม่รับจอง รับตอบคำถามอย่างเดียวครับ ^^ มีอะไรไม่ต้อง PM นะครับ โพสไว้เลยครับ คนอื่นๆ จะได้รู้โดนถ้วนหน้ากัน ขอบคุณครับ ***
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010, 10:52:07 »

น่าใช้มากเลยครับ เข้ากับจอLCDสีเงินผมพอดีเลย แต่ไม่มีตังค์ อิอิกำ ขอบคุณสำหรับรีวิวครับท่าน

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
SSTBOY
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010, 10:57:27 »

น่าใช้มากเลยครับ เข้ากับจอLCDสีเงินผมพอดีเลย แต่ไม่มีตังค์ อิอิกำ ขอบคุณสำหรับรีวิวครับท่าน

จออะไรไม่ทราบครับ สีเงิน เอามาอวดกันหน่อยครับท่าน  ดูน่าสนใจดีนะครับ ว่าแต่ งามไหมท่าน???
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010, 11:00:24 »

http://www.trustedreviews.com/monitors/review/2006/03/29/Samsung-SyncMaster-244T/p1

ตัวนี้ครับเก่าแล้ว ไม่มีตังค์ซื้อใหม่ครับ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
yuki_kaze

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010, 11:02:41 »

น่าใช้จังตังไม่มี  jap

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
yoshiki

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010, 11:11:45 »

สวยครับ Cool
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010, 11:28:22 »

ตอนนี้เคสมูลค่าสูงสุดที่ผมครอบครองนี้  น่าจะ 450 บาทครับ อิอิกำ drunk
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010, 12:03:01 »

http://www.trustedreviews.com/monitors/review/2006/03/29/Samsung-SyncMaster-244T/p1

ตัวนี้ครับเก่าแล้ว ไม่มีตังค์ซื้อใหม่ครับ อิอิ

ถ้าแมนๆเล่นคอมพ์แบบไม่เปิดแอร์ หน้าจะร้อนผ่าวๆเหมือนทำซาวน่างั้นเลย

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010, 13:13:52 »

great
beerking

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010, 13:52:15 »

งาม อิอิ   
SSTBOY
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010, 18:09:11 »

เออเนอะ ... มันก็เงินดีจริงๆ ครับ ไม่รู้ว่าเวลาวางด้วยกันมันจะกลืนไปหรือเปล่า แต่เข้ามุมห้องงามๆ ผมว่าสวยงามเลยครับ
ยิ่งถ้าข้างในติด V8 หรือ V10 ด้วย... น่าจะแหล่มครับ อุอิ ... กลางคืนคงจะงาม lol
SSTBOY
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2010, 14:49:49 »

ไว้ว่างๆ จะเอา Review ตัว  FT02 น้องมันมาฝากครับ
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2010, 18:41:07 »

เคสสวย แต่เห็นจอแล้ว มีเวปราคาจอ มอนิเต้อมั้ยอ่าาา ว่าจะเปลี่ยนใหม่  whistle

dq-pb

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2010, 19:33:35 »

เคสสวย แต่เห็นจอแล้ว มีเวปราคาจอ มอนิเต้อมั้ยอ่าาา ว่าจะเปลี่ยนใหม่  whistle

แก่แล้วจอที่มีอยู่มันเล็กเหรอตัวเอง

รับfitting3/8จ้า
SSTBOY
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2010, 15:25:36 »

แก่แล้วจอที่มีอยู่มันเล็กเหรอตัวเอง

อ่านแล้วเริ่มงงๆ มันเรื่องอะไรกันหว่า หุหุ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์