หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: --- Silvertsone - SG02 สวยงาน ประหยัดเนื้อที่ ราคาไม่แพง ---  (อ่าน 16870 ครั้ง)
SSTBOY
Registered User
*

« เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010, 10:54:20 »

พอดีน้องอยากได้เคส Micro เล็กๆ ไว้ตั้งในมุมห้องครับ ... ระหว่างรอ FT02 เลย ไปจัด SG02 ของ Silverstone มาลองสักหน่อย มันสวยเรียบๆ ดีครับ ... ตอนไปซื้อมี 2 สีขาวกับดำ ... พอดีห้องชายไทย Theme มันจะเข้ากับสีดำมากกว่า ... เลย เอาสีดำมาครับ ...

ผมลองดูจากในเว๊บอื่นๆ ตัวนี้ในไทย ถือว่าราคาถูกมากครับ ... ผมซื้อที่ Hardwarehouse เขาบอกว่าราคามันลดลงมาครับ ... เมื่อก่อนแพงกว่านี้ ... ราคาโอเค คุณสมบัติโดนใจ ผมเลยจัดมา 1 ชุดครับ ...

ตัว SG02 นี้ ผมเล็งๆ อยู่นานครับ ... ไม่รู้ว่ามันจะมีปัญหาเรื่องขนาดกับการระบายความร้อนหรือเปล่า???

แต่จาก Spec. มันมีพัดลดระบายความร้อนติดด้านบน 2 ตัว แล้วก็มีตัวเป่าที HDD อีก 1 ตัว ... ส่วน ฝาเคสก็มีรูระบายความร้อนทั้งด้านข้างและด้านบน ... ผมว่าน่าจะโอเค ...

และที่ Sale หน้าร้านย้ำนักหนาสำหรับ จุดเด่นของมัน ... ก้อตรงการ์ดจอนี่ล่ะครับ ... มันมีช่องให้ใส่การ์ดจอแบบ ยาวได้ด้วยครับ... จำไม่ผิดน่าจะได้ถึง 12" เลยนะครับ ... เดี๋ยวว่าจะยุให้น้องมันซื้อมาลองจะได้แรงๆ จาก Review เท่าที่ดูก็ น่าจะเวิกครับ ...

Review
ว่าจะถ่ายรูปของตัวเองมาให้ดู แต่ว่าเว๊บนอกเขาก็มีแถมยังชัดเจนกว่าอีก ผมเลยขอยืมรูปเขามา Review ให้ดูคร่าวๆ นะครับ
ว่าคุ้มค่าสมราคาขนาดไหน ^^

ราคา Hardware house ประมาณ 1,500 บาท (Case only)
M/B แบบ M-ATX (Case only)

อันนี้เป็นกล่องมันนะครับ สวยงามครับผม

ตัวเคสครับ มี 2 สี ขาวและดำ ครับ หน้าเคสเป็นอะคริลิค ส่วนตัวเคสเป็นเหล็กครับ

เทียบขนาดกันแล้วเล็กกว่า Tower ทั่วไปพอสมควรครับ ... ตรงนี้แหละที่ผมว่าเป็นจุดเด่นของมัน
ที่ช่วยประหยัดพื้นที่โต๊ะทำงานหรือเข้ามุมส่วนต่างๆ ในบ้านได้ดีครับ

ปุ่มเปิดปิดเครื่องอยู่ด้านบนครับ หากมองจากด้านหน้าจะไม่เห็นครับ มันซ่อนอยู่ สวยงามดีครับ

อันนี้ มุมมองด้านหน้าแบบเต็มๆ จะเรียบๆ งาน ไม่ฉูดฉาดครับ มีช่องใส่ 5.25"x2
และสามารถ convert เป็น  3.5"x1 ครับ

ด้านล่างเป็นที่เปิดครับ เมื่อเปิดมาจะเจอ USBx2 / Audio+Mic / Firewirex1

ด้านบนมีช่องสำหรับระบายอากาศ 2 ช่องครับ สามารถติด ตั้งพัดลมแบบ 80mm ได้ครับ

ด้านหลังมีรูระบายอากาศเพียบ ไม่ต้องห่วงเรื่องเคสเล็กแล้วจะร้อนครับ เออ PSU ใส่เป็นแบบธรรมดาด้วยครับ
ไม่ต้องไปหาขนาดเล็กมาใส่ และจากที่ดูจากในเว็บ ช่องตรงที่มีตัวอักษร CE รู้สึกว่าจะสามารถซื้อ
พัดลมแบบแนวนอนจาก SST มาใส่ได้ด้วยครับ หากว่ากลัวว่าจะระบายความร้อนไม่พอ

ภาพจากด้านข้างครับ ตรงนี้แหละครับ ที่เว้นที่ว่างไว้สำหรับติดตั้งการ์ดจอขนาดยาวสูดสุดถึง 12" ตรงนี้ล่ะครับอีกจุดเด่นนึงของมัน ใส่เสร็จแล้ว Hiso มาครับ

พัดลม 1 ตัวที่แถมมาให้เป็นขนาด 80mm และเป่าอยู่ตรงบริเวณที่ใส่ HDD พอดีครับ ท่าจะเย็น

เริ่มต้นวาง M/B เราต้องถอดโครงเหล็กด้านบนออกก่อนครับ จากภาพนี่ติดพัดลมเสริมเข้าไปด้านบนด้วย
จำนวน 2 ตัว รับรองเย็นหายห่วง

ภาพหลังจากติดตั้ง การ์ดจอ (HD3870) เข้าไปแล้ว ดูเท่ไม่หยอกครับ แน่นๆ ดี

ช่องสำหรับใส่ HDD ครับ ใส่ได้ 2 ลูก และเวลาติดตั้ง ไม่ต้องใช้ น็อตเลยครับ มันมีอุปกรณ์ติดตั้งมาให้แล้ว
ง่ายดีชิมิ ...

อ่ะนะ อันนี้มีแอบใส่ Heat sink ของ Silver ต่างหากด้วย อันนี้ผมไม่เคยเห็นในไทยนะครับ คิดว่าคงไม่มีนะ
แต่ก็ คงยิ่งเย็นเข้าไปใหญ่เลยครับ

หน้าตาตอนเสร็จแล้ว ก็ดูดีครับ อีกทั้งยังแรงด้วย

สรุป

ผมว่านะที่ราคาเท่านี้ พันกว่าบาท จริงๆ แล้วเคส SFF เนี่ยเหมาะกับคนไทยมากเลยครับ หากคุณคิดว่าคุณซื้อ
คอมตัวหนึ่งแล้วไม่ได้ใส่อะไรข้างในมากมาย ผมว่าตัวนี้น่าสนใจนะครับ ไม่ร้อน Upgrade การ์ดจอได้แรง
ราคาไม่แพง ชื่อเสียงน่าเชื่อถือ โอ๊ย พันกว่าๆ คุ้มแล้วครับผม ...

yuki_kaze
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010, 11:11:30 »

gasp ราคาพันกว่าๆ

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010, 11:18:35 »

ป้ายหน้าร้านมันติดไว้ 1710 บาทมั๊งครับ

แต่ถ้าจะซื้อจริงๆ ก็เหลือ 1530 มั๊ง ถ้าจำไม่ผิด  เหอๆๆ 

แล้วมรึงจะติดราคาสูงไว้ทำส้นเตี๊ยะอะไรเนี่ย   ผมก็งงกับมันเหมือนกันครับ อิอิกำ drunk
gorilla

facebook.com/toughmanshop
« ตอบ #3 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010, 12:39:09 »

เฮ้ยยยย  ทำไมถูกจังครับ  ถูกว่า case Gview ที่ผมซื้อมาซะอีก

กลับไทยกลางปี มีหวดกลับมาใช้ที่ Perth แน่นอน  อย่าเพิ่งหมด stock ซะก่อนละ

หรือท่านใดว่าง หวดเก็บไว้ให้ผมซักตัวซิครับ  ผมกลับไปเอาแน่  เพิ่งไปซื้อตั๋วการบินไทยเมื่อกี้นี้เอง   lol

Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010, 12:41:55 »

เอา fermi ไปยัดสงสัยร้อนหูดับ... tuxout

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
tpp
True Love Always

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010, 12:50:07 »

เอา fermi ไปยัดสงสัยร้อนหูดับ... tuxout

สองใบนี่ต้องลด clock กันเลยทีเดียวครับ
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010, 13:12:39 »

อยากได้จัง love
dq-pb

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010, 16:12:23 »

สองใบนี่ต้องลด clock กันเลยทีเดียวครับ

หรือไม่ก็เพิ่มไฟเพิ่มclockเพิ่มกระทะทอดไข่ อิอิ

รับfitting3/8จ้า
SSTBOY
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010, 18:44:18 »

ราคาเว๊บนอก 3000 บาท+ ครับ ไม่รวมค่าขนส่ง ...

อ่ะสำหรับคนที่กลัวร้อน ตัว Sugo มันมีพัดลมหลังแบบ Cross Fan ให้ติดตั้งด้วยตามรูปเลยครับ

แต่ผมไม่รู้นะว่าสั่งได้หรือเปล่า ... ยังไม่เคยเห็นในไทยเลยครับ

Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010, 18:56:00 »

เฮ้ยยยย  ทำไมถูกจังครับ  ถูกว่า case Gview ที่ผมซื้อมาซะอีก

กลับไทยกลางปี มีหวดกลับมาใช้ที่ Perth แน่นอน  อย่าเพิ่งหมด stock ซะก่อนละ

หรือท่านใดว่าง หวดเก็บไว้ให้ผมซักตัวซิครับ  ผมกลับไปเอาแน่  เพิ่งไปซื้อตั๋วการบินไทยเมื่อกี้นี้เอง   lol

ผมว่าไม่น่าจะหมดเร็วนะครับ เห็นขายราคานี้มานานพอควรแล้วครับที่ร้านhwh

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
gorilla

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010, 23:13:54 »

ผมว่าไม่น่าจะหมดเร็วนะครับ เห็นขายราคานี้มานานพอควรแล้วครับที่ร้านhwh

ผมกลับปลายเดือน มิย ครับ

ว่าจะไปเดินเปรี้ยวตีนแถวพันทิพซักวัน

หวังว่ามันจะยังเหลือนะครับ จะซื้อๆ

ฝากท่านน่อมซื้อให้ก่อนได้ป่าว  เดี๋ยวให้เด็จแม่โอนตังให้เลย  อิอิ   lol

SSTBOY
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2010, 14:47:32 »

ว่าจะไปเดินเปรี้ยวตีนแถวพันทิพซักวัน

หวังว่ามันจะยังเหลือนะครับ จะซื้อๆ

ฝากท่านน่อมซื้อให้ก่อนได้ป่าว  เดี๋ยวให้เด็จแม่โอนตังให้เลย  อิอิ   lol

ถามร้านให้แล้ว ว่า... หลายๆ สาขาเหลือไม่มากแล้วครับ... หมดแล้วคงหมดเลย
เห็นบอกว่าอาจจะเอาเป็นตัวอื่นเข้ามาครับ... ราคานี้เหมือนราคาเคลีย มา Lot ใหม่คงไม่ได้ราคานี้แล้วครับ

ทางร้านแจ้งมาตามนี้ ... รีบๆ กลับมาสอยล่ะกันนะครับ หุหุ
gorilla

« ตอบ #12 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2010, 18:21:18 »

ถามร้านให้แล้ว ว่า... หลายๆ สาขาเหลือไม่มากแล้วครับ... หมดแล้วคงหมดเลย
เห็นบอกว่าอาจจะเอาเป็นตัวอื่นเข้ามาครับ... ราคานี้เหมือนราคาเคลีย มา Lot ใหม่คงไม่ได้ราคานี้แล้วครับ

ทางร้านแจ้งมาตามนี้ ... รีบๆ กลับมาสอยล่ะกันนะครับ หุหุ
]

ผมอยู่ออสเตรเลียนะครับ

รอผู้ใจบุญสอยเก็บไว้ให้ก่อนครับ

เด๊วให้แม่โอนตังให้

อิอิ

numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2010, 18:42:41 »

เล็กดี ถ้ามาอยุ่กับผมมีหวัง มันได้เป็นที่วางเท้า เวลาเล่นคอมแน่ๆ  lol

Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #14 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2010, 19:10:53 »

เอาจิงป่ะท่านเด๋วผมไปจัดไว้ให้เลย เอาสีอะไรว่ามาครับขาวกับดำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์