หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำชี้แนะ ครับ เรื่องการ ซื้อ note book  (อ่าน 13851 ครั้ง)
joeandkaew
Vmodtech Member

« เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2010, 00:53:53 »

ผมควรเรลือกอย่างไรดี
ยี่ห้อไหนดี
ผมมี งบประมาณ 20,000-+2000
ครับผม หรือมากก่านั้น

รบกวนช่วยแนะนำ ที
ขอบคุณมากๆครับผม
cicimaru
ประธานกลุ่ม ยสตน.

กลุ่มแก๊งค์

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2010, 01:30:54 »

lol มาให้ข้อมูลนิดๆหน่อยๆนะครับ ดูผิวเผินตามสเป็ก Lenevo สเป็กดีมากราคาต่ำผู้ผลิตรายอื่น หลายคนคิดว่า Lenovo นั้นของไอบีเอ็ม ของจะเทพน่าดู
จริงๆแล้วสเป็กดีราคาต่ำ ส่งผลถึงคุณภาพด้วย ของถูกและดีนั้นหายากครับ Lenovo ก็เช่นกัน คนในที่ทำงานผมซื้อมาแล้ว ติดๆกันเลย มีอาการให้ปวดหัวกัน ตั้งแต่ การต่อออกโปรเจกเตอร์สายยาว เครื่องจะใช้ vga พอร์ตนั้นไม่ได้อีกเลย ต้องส่งเคลม จิปาถะที่ได้รับฟัง ทำให้ผมสงสัย ไม่กล้าแนะนำยี่ห้อนี้ให้ใครใช้อีก
Lenovo แบรนด์ของไอบีเอ็มโดนซื้อกิจการโดยบริษัทจีนแล้ว ไม่น่าแปลกใจหากคุณภาพมันจะต่ำลงอย่างน่าใจหาย แถมคนขายประกันเพิ่มยังบอกว่า อะไหล่ Lenovo มีราคาแพงกว่ายี่ห้ออื่น ยิ่งทำให้กลัวยี่ห้อนี้มากขึ้น ในฐานะผู้บริโภค ที่ได้รับข่าวสารมา ก็ขอบอกด้วยความหวังดีเลี่ยงๆไว้ก่อนเป็นดียี่ห้อนี้ครับ
 lol สุดท้ายการซื้อโน๊ตบุ๊กมีความเสียงสูงกว่าพีซี และอายุการใช้งานสั้น ดังนั้นก่อนซื้อควรแน่ใจว่าคุณจะใช้มันคุ้มกับเงินที่เสียไปในเวลา1-2ปี
เว็บนี้ไปดูละกัน

http://www.notebookspec.com/index2.php

เป็นผมเอาตัวนี้ http://www.notebookspec.com/notebook/2877-Samsung-R429-DS02TH.html
หรือ
http://www.notebookspec.com/notebook/2878-Samsung-R429-DS03TH.html

dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2010, 01:35:00 »

dell  Cool

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
joeandkaew

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2010, 23:43:55 »

ผมก็ จะเอามาเปิดนานหน่อย
เปิดเว็บ เล่นเกม อะครับผม
แนะนำตัวไหนได้บ้าง
สบาย-สบาย

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2010, 12:35:25 »

ถ้าชอบแบรนด์ ASUS
แบบเล่นนานประหยัดไฟ แถมบางและเบา นน.แค่ 1.7 กก. ก็ ASUS UL30VT แต่เกินงบไปนิดนะครับ
โบชัวร์ 27,900 แต่สอบถามที่พันทิพสัปดาห์ก่อน 24,900 บาท รวม VATแล้ว แถม Ext DVD ให้ด้วย
แบต 8 Cell แสตนบาย 12 ชม. เล่นเน็ต ประมาณ 5 ชม. เล่นเกมส์ ประมาณ 3 ชม.

ASUS UL30VT
CPU Intel Core 2 Duo SU7300 (1.30 GHz, 3 MB L2, 800MHz FSB)
Chipset INTEL 45 GS
Graphic Chip  nVidia GeForce G 210M ( 512MB DDR3)
Display  Type 13.3 inch HD WXGA (1366 x 768 Pixel) LED-backlit TFT LCD 16:9 
Memory 4 GB DDR3 
Hard Disk 500 G 5400 RPM
Drive DVD Writer (Dual Layer Support + Removable)
Web Camera Details 0.3 MPIXEL
USB 3
Firewire No
DVI Yes
D-Sub/VGA Yes
e-SATA Yes
HDMI Yes
Card Reader  8 IN 1
Express Slot No
Finger Print No
Wireless Lan INTEL WI FI 5100 B G N
luetooth Yes
LAN Yes
Modem No
Battery Details LI-ION 8 CELL

ไม่ก็ ASUS UL80VT ตัวนี้จอ 14" มี DVD Buildin ที่ต่างจากตัว 30VT โบชัวร์ราคา 27,900 บาท
ตัวนี้ลืมถามราคาลดแล้วเหลือเท่าไหร่นะครับ

แต่ถ้าเล่นอยู่ในบ้านต่อไฟตรงก็ ASUS K40IE โบชัวร์ราคา 20,900 บาท ก็ได้ตามงบครับ

Northbridge

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 13:23:24 »

asus UL series หลายตัวผมไม่ชอบเลยครับ หุหุ ทัชแพดมันตึ๋บๆ ไม่ค่อยลื่น แปลกๆน่ะครับ

งานประกอบก็ไม่ค่อยเนี้ยบเท่าไหร่

ส่วนตัวแล้ว DELL อีกเสียงครับ แต่จะได้เสป็คที่ด้อยลงไปหน่อย

หรือจะเอา Toshiba L510 ก็ได้นะ ผมว่าคุ้มดี เห็นเพื่อนๆใช้กันหลายคน

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 16:17:41 »

ถ้าสมัยที่เรียนหนังสือมันมีโน๊ตบุ๊คราคาหมื่นนิดๆแบบนี้ก็ดีนะครับ พวก atom เนี่ย    แต่ก่อนพิมพ์งาน 386DX นี่ก็ว่าเทพแล้วครับ เวิร์ดจุฬาอย่างหรูเลยครับ   ไม่มีเงินไปซื้อหรอกครับ เข้าศูนย์เล่นฟรีครับ  พอดีทางบ้านจนก็เลยต้องเจียมด้วยครับ   เง้อ tuxout
dayday
Registered User
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010, 15:06:08 »

อยากได้ใหม่เหมือนกันครับ
craigkent
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010, 17:57:13 »

I recommend you campaq laptop.
personally i use HP/compaq laptops.

Capacitor

Driver ชีวิตของคน

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 14:25:48 »

Cool  เห็นพี่น้องหลายคนให้ทั้งความรู้และให้ทัศนคติตามประสบการณ์บ้างและตามความเห็นส่วนตัวบ้างนะครับ
ผมเองก็อยากจะสนับสนุน N/B มันทุกยี่ห้อนั้นแหละครับ เพราะว่ายี่ห้อเหล่านั้นล้วนแล้วแต่มีข้อดีข้อเสียต่างกันไป(ไม่มีอะไรที่ Perfec ที่สุดในราคา 20 K ) ทุกค้ายก็มีจุดขาย (แต่คนไทยมีนิสัยอย่างหนึ่งคือ ถ้าไม่รู้จักหรือไม่คุ้นเคยกับของใหม่ๆเช่น N/B ยี่ห้อที่ไม่เคยเห็นเลย ยังไงก็ไม่มีทางซื้อมาใช้)  japยกตัวอย่างการตลาดของบริษัทหนึ่ง ที่เขาสำรวจความคิดเห็นมา
 lolเข้าเรื่องเลยครับ  ผมแนะนำให้ซื้อ N/B ยี่ห้อไหนก็ได้ที่พี่น้องเห็นแล้วว่ามันถูกใจ ดูคุณสมบัติของเครื่องแล้ว OK เพราะว่า คนที่ใช้ N/B นั้น จะต้องใช้มันอย่างน้อยๆก็ 1 ปี ขึ้นไป (ไม่มีใครอยากใช้ของที่ไม่ถูกใจไปตลอดการทำงานหรอกครับ) ดูว่าตัวเองมีความต้องการอย่างไรกับการใช้งาน  จะซื้อเพื่อวันนี้หรือเพื่ออนาคตก็ได้ แต่ต้องถูกใจคนใช้เป็นหลัก ในเมื่อถูกใจแล้วความสุขในการทำงานหรือการใช้งาน มันก็จะตามมาโดยอัตโนมัต คนที่แนะนำคุณได้ดีที่สุดคือ ตัวคุณเอง
การตัดสินใจด้วยตัวเอง ผมสนับสนุน

ใจคนมันลึก  ยากจะหยั่งถึง
tipspower
*

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 10:20:48 »

เชียร์ ASUS กับ DELL ครับ
Judas Iscariot

ใต้ฟ้า..บนดิน..เหนือทะเล..

facebook.com/profile.php?id=100001451555543
« ตอบ #11 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2013, 22:25:38 »

Asus K450JF น่าจะครบทุกการใช้งานในราคาถูกที่สุดแล้วเนอะ (ความเห็นส่วนตัว)

โลกเรามีคนสองประเภท คือพวกที่ทำดีแล้วโดนด่า กับพวกที่ไม่ทำห่าแล้วด่าอย่างเดียว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์