หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีเจาะจงเลือกเสื่อโยคะเนื่อบอกเลิก้วยผู้เริ่มแรก  (อ่าน 217 ครั้ง)
kkthai20009
Vmodtech Member

« เมื่อ: 25 เมษายน 2021, 04:36:04 »

วิธีเจาะจงเลือกเสื่อโยคะ[/url]เพื่อให้ผู้เริ่มต้น[/b]

ขนาดนั้นละปุถุชนย่อมมีสไตล์การฝึกฝนหรือเล่นโยคะไม่เหมือนกัน ทั้งในแง่สรรพสิ่งสรีระกิจธุระบุคคลด้วยกันบุคลิกที่จำเป็นจะต้องใช้ในการฝึก การเจาะจงเลือกเสื่อโยคะเราจึงควรวาดฝันเน้นที่การมองหาคุณลักษณะของใช้เสื่อที่ตอบสนองกับสไตล์การเล่นโยคะข้าวของเครื่องใช้เรา และเข้ารูปกับรูปร่างสรีระสรรพสิ่งเรามากสูงสุด ทางที่ดี เราแนะว่าอย่าสนใจจากสีสัน หรือราคาเป็นหลัก แม้ไม่เช่นนั้นแล้ว ลื้ออาจจะจะต้องสิ้นลมทั้งสตางค์ เสื่อโยคะวายชนม์ทั้งเวลาเปลี่ยนไปซื้อใหม่ซ้ำ

>> เลือกเสื่อโยคะจากแบบการเล่นกับรูปร่างเนื้อตัว

โดยทั่วไปแล้ว เสื่อโยคะสัดส่วนกฏเกณฑ์จะมีสัดส่วน 170 x 60 เซ็นติเมตร ลองนึกเทียบจากสัดส่วนมาตรฐานนี้ แล้วจินตนาการตอนที่เราเล่นโยคะสังเกตว่า ด้วยข้อคดีสูงด้วยกันขนาดตัวของใช้เราเวลาที่เราออกลักษณะต่าง ๆ ในขณะเล่นโยคะอยู่นั้นจะเป็นอย่างไร อาณาบริเวณเสื่อโดยประมาณนี้ น่าจะรองรับตำแหน่งต่าง ๆ ข้าวของเครื่องใช้ร่างกายเราเวลาเล่นโยคะไม่ใช่หรือ ยิ่งไปว่านั้นนี้ เราต้องพิจารณาไลฟ์แบบการใช้เสื่อโยคะพร้อมด้วยประเภทโยคะที่เราเล่นด้วย สมมติว่าเน้นการพกพาเครื่องมือไปไหนมาไหนกล้วยๆ เราอาจจะเลือกสรรเป็นเสื่อโยคะสัดส่วนกระชับพิจารณาจะดีกว่า เท่านั้นก็ต้องตรวจเหมือนกันว่าโยคะที่เราเล่นเป็นแบบเน้นการเคลื่อนไหวมากกับหนักหน่วงหรือว่า เพราะขณะที่เป็นแบบนั้นเราอาจต้องเจาะจงเลือกเสื่อขนาดพุฒแคงทนถาวร

ในปัจจุบัน เสื่อโยคะไซซ์ใหญ่ขนาด 180 เซ็นต์ กลับเป็นปชายาตรที่คนนิยมซื้อกันมากโดยไม่คำนึงถึงรูปแบบการเล่นโยคะหรือรูปร่างสิ่งผู้เล่นเลย ซึ่งอันที่จริงแล้วก็ไม่ผิดนัก เพราะการเผื่อเสื่อโยคะเนื้อที่เหลือดีกว่าขาดทำเลเล่น ด้วยกันที่สำคัญ มันทำเอาเราศักยเล่นโยคะได้อิสระเหลือใจขึ้นไปเสื่อโยคะเพราะ

>> เลือกสรรความหนากับความหนักเครื่องใช้เสื่อ ติดสอยห้อยตามเป้าประสงค์การฝึกโยคะ

เสื่อโยคะนั้นมีน้ำหนักและความหmin่ผิดแผกแตกต่างกันไป ซึ่งเป็นจุดที่มีผลมาก ๆ กับการใช้งานจริงเครื่องใช้เราเวลาเล่นโยคะ คุณสามารถทำความรู้ได้จากแนวคิด ดังต่อไปนี้

= เสื่อครึ้ม 6 มม. ขึ้นไป เน้นรองรับแรงกระแทก เนื่อติดขัด้วย Static Yoga
ด้วยความที่เป็นโยคะแบบอยู่นิ่งกับที่ มีการเคลื่อนไหวน้อยพร้อมกับต้องมีหัวข้อสิ่งของร่างกายกดทับสถานที่ใดทำเลหนึ่งบนเสื่อโยคะหมายถึงเวลานาน ๆ โดยเหตุนั้น เสื่อโยคะที่นุ่มและมีความหนามากจะสนับสนุนกันกระแทกได้ดีเลยทีเดียว เพราะการจัดตั้งหลักใหญ่ต่าง ๆ ของร่างกายให้กดทับอยู่บนเสื่อที่นุ่มพร้อมกับหนาทุกเวลา ไม่บี้แบนจนสัมผัสพื้นแข็บอกเลิก้านล่างให้เราต้องรู้สึกเจ็บ ถือเป็นความสนุกสนานในการเล่นโยคะพวกหนึ่งเลยก็ว่าได้  จึงขอแนะให้เลือกสรรเสื่อที่มีความหนา 6 มม. ขึ้นไป

ด้วยผู้เล่นโยคะที่บ้านเรือนเป็นสำคัญ ควรเลือกเสื่อที่มีความหนาเป็นพิเศษประมาณ 10 มม. ขึ้นไป เพราะว่าเราไม่จึงจำเป็นต้องสนใจเรื่องราวการจัดเรียบเรียงพร้อมกับการพกพาไปไหนอยู่แล้ว การจะเลือกเสื่อแบบหนาเป็นพิเศษไปเลย เสื่อโยคะจะเอาใจช่วยปกป้องอาการเจ็บระหว่างเล่นโยคะได้ดี โดยเฉพาะอย่างมากมายกับคนที่กังวลเหตุการณ์กะบาลเข่ากับข้อศอกเป็นพิเศษด้วย ด้วยเหตุว่าการเล่นโยคะแนวอยู่กับที่ ซึ่งไม่ค่อยจะเน้นลีลาการเคลื่อนไหวสักมากน้อยแค่ไหน จึงไม่ไหวให้ความสลักสำคัญกับเสื่อในแง่ข้าวของมั่นคงภาพการใช้งานมากนักเมื่อเทียบกับการเล่นโยคะแบบที่มีการเคลื่อนไหว เพราะเช่นนั้น ข้าพเจ้าควรเลือกสรรเสื่อตามปมปัญหาการใช้งานที่ง่ายด้วยกันฉลุยต่อการทำการจะดีที่สุด

= เสื่อบาง น้ำหนักมากกว่า 1.5 กก. เพื่อที่จะ Dynamic Yoga
การเล่นโยคะแบบเคลื่อนไหวนั้น พ้นภัยภาพการใช้งานของเสื่อโยคะจะมีจุดสำคัญมากกว่าความศักยในการรองแรงกระแทก พูดจาง่าย ๆ ก็ลงความว่า โยคะจำตระกูลนี้ประสงค์เสื่อที่จะไม่เคลื่อนที่ไปจากจุดเดิมในระหว่างที่เรากำลังเลใจ่นหรือฝึกอยู่ ซึ่งการเจาะจงเลือกเสื่อแบบบางจะดีกว่าแบบหนา เพราะเสื่อโยคะที่หนาเกินไปจะสร้างอุปสรรคในการออกท่าทางและเคลื่อนไหวของใช้เราได้ สมมติว่าเราคิดจะเล่นโยคะหมู่เน้นการเคลื่อนแล้ว ควรเลือกเสื่อโยคะแบบบางโอกาส่มีความหนาราว ๆ 3 - 5  มม. ก็แค่พอ

ทดลองชั่งน้ำหนักเสื่อโยคะที่จะซื้อสังเกตเลย อย่างน้อยต้องหนัก 1.5 กก. ขึ้น เพื่อพึงพอใจษาหนักแน่นภาพข้าวของเครื่องใช้เสื่อให้รองรับการเล่นโยคะสิ่งของเราได้จริง ๆ โดยที่น้ำหนักของใช้เสื่อจะต่างกันไปขึ้นอยู่กับวัตถุที่ใช้ทำ เพราะฉะนั้น ไม่ใช่แค่ว่าเสื่อต้องบางเท่านั้น แต่ตัวเสื่อยังต้องมีน้ำหนักที่มากพอด้วยกันใช้วัตถุที่แข็งพอจนเสื่อไม่ขยับไปมาระหว่างที่เราใช้งานด้วย

Tags : yoga mat,แผ่นโยคะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์