หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผม (ริ) จะเล่น HTPC อิอิ  (อ่าน 110398 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #150 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 12:32:59 »

Set แค่นี้หน้าจอ AVR ก็จะเปลี่ยนจาก PCM เป็น Dolldy 5.1 กระหึ่มสมใจครับ อิอิ lol

ส่วนคุณภาพของภาพเป็นอย่างไร ผมก็พอใจนะครับ ดูได้เลย ดีกว่าเครื่องเล่น DVD บางเครื่องด้วยซ้ำ อิอิ

ถ้าเทียบกับ VGA แยก ไม่นับเล่นเกมส์แค่ดูหนัง ผมกลับชอบ on Board มากกว่า เส้นมันหนาหนักกว่าครับ ตัวหนังสืออ่านจากที่นั่งไกลๆอ่านง่ายกว่า แม้ภาพไม่ละเอียดเนียนเท่า VGA แยก แต่ได้อารมณ์เหมือนดูจากฟิล์มหนังเนาะ ไม่เหมือนดูจากเครื่องเล่น Digital ถ้าให้ผมเปรียบ เอาเป็นเทคโนโลยี่โบราณสมัยผมบ้าเครื่องเสียงอยู่ คงเหมือนที่เราดู Laser ออก Projecter แล้วมี Line Doubler ประมาณนั้น อิอิ  happy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤษภาคม 2010, 12:35:49 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #151 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 13:03:37 »

ไหนๆ ก็ยกมาต่อห้องใหญ่กันแล้ว ลองฟังเพลงกันซะหน่อย เลือก Album ที่คุ้นหูผมหน่อย เสียง Intel HD ที่ติดมากับ G35 ผ่าน HDMI นี่ผมว่าใช้ได้เลยเนาะ ดีกว่า Realtek 882 ผ่าน ATI HDMI แบบฟังปุ๊บรู้สึกเลยครับ มันยอดมาก (เทียบกันค่าตัว) เลยเริ่มจะเปลี่ยนใจ อยากหาบอร์ด H55 กับ I3 530 มาลองแล้วอ่ะ ใน 530 มันมี G45 ติดมาด้วยอีกสองเนาะ ไม่รู้มันเล่น TrueHD แล้วเสียงออกมาแบบนี้หรือเปล่า ถ้าใช่ ต้องบอกว่าโคดคุ้มเลยอ่ะครับ อิอิ

อ้อผมจัดเสียง 192/24 PCM ผ่าน HDMI เส้นเดิม AVR มันจัด Auto ปรับเป็น Stereo เองครับ อยากปรับ Mode อะไรเพิ่มเติม ปรับเอาที่ AVR ได้อีกเนาะ  lol

ส่วนเรื่องหน้าตาผมเล่นใน WMC7 เนาะ ยังไม่ค่อยหล่อเท่าไหร่ ใน Media Browser มันมี PlugIn Music Support ด้วย ว่างจะลองดูครับ หน้าตาอาจจะดูดีขึ้น อิอิ  go
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤษภาคม 2010, 13:07:39 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #152 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010, 09:30:37 »

เพิ่งหายมึนครับ ผมทำงานแค่เดือนละสองวัน แต่เดือนที่ผ่านมาทำมากหน่อย มีหลายเหตุการณ์ต้องประเมินกันล่วงหน้า ไม่น่าเชื่อว่าการชุมนุม(เรียกร้องอะไรก็ม่ายรู้) มันมีผลกระทบกับธุรกิจเล็กๆของผมเร็วมาก แรงพอควร ยอดขายผ่านร้านค้าตัวแทนเดือนที่แล้ว ลดลงไป 40% นี่ยังไม่รู้ว่าเดือนนี้จะดีขึ้นหรือลงต่ออย่างไร(ธุรกิจที่ดีขึ้น คงเป็น รพ กับ ก่อสร้างของพวกนักการเมืองเนาะ) คงต้องเริ่มจัดการบริหารทรัพย์สินไว้ก่อนแล้วหละครับ ปีหน้าถ้ามันมากันอีกที ผมคงจะพิจรณาย้ายฐานธุรกิจผมไปอยู่ประเทศคอมมิวนิสต์เพื่อนบ้านดีกว่า  drunk

ไหนๆอุตสาห์ประกอบ กาก HTPC เอาไว้ลองแล้ว เลยลองให้สุดๆไปเลย เผื่อคนอื่นที่อยากเล่นจะได้มีข้อมูลไว้พิจารณาก่อนเสียสตางค์ด้วยครับ  rules

บอร์ด P5E-VM HDMI มันเลือกแรมเนาะ เปลี่ยนแรมใหม่จากเครื่องอื่นเข้าไปสองคู่หายทุกโรค ว่านอนสอนง่ายขึ้นมาทันทีครับอิอิ ส่วนเครื่องที่เอาแรมมีปัญหาไปใส่ตอนนี้ยังไม่ออกอาการเนาะ แรมคู่นั้นอาจถูกกันกับ AMD ก็เป็นได้

ผมมี VGA ว่างลองอยู่ที่เห็นครับ ATI Series 3,4,5 Nvidia Series 8,9

ลองเสร็จจะลองมาทำตารางเปรียบเทียบกันอีกที อ้อ คงลองเสียงด้วย ระหว่าง HD Audio บน VGA, Realtek กับ HD ของ Intel ที่ติด G35 มาว่ามันเล่นอะไรได้บ้าง เสียงต่างกันอย่างไร  go
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิถุนายน 2010, 09:33:50 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
gorilla
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

facebook.com/toughmanshop
« ตอบ #153 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010, 09:35:25 »

รอชม รอเก็บความรู้ครับ

อิอิ

Suhanna

« ตอบ #154 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010, 16:14:59 »

ลองแล้วเอาผลมาปะ พร้อมความเห็นส่วนตัวไว้หน่อย กันลืมครับ
ผมว่า ผมได้ HTPC ตัวใหม่ ไว้ให้แม่ดูหนังแล้วนะ เห็นบ่นว่าเบื่อ UBC มาเป็นเดือนแล้ว อีกวันสองวัน Remote ตัวใหม่คงมา ซื้อของอีกนิดหน่อย คงเป็นของที่ให้แม่ผมดูมีความสุขได้แล้ว อิอิ  lol

ข้างล่างเป็นความเห็นตามรสนิยมในการฟังของผมเท่านั้น (นั่งฟังอยู่คนเดียวหลับๆตื่นๆ) ไม่ได้ชี้ขาดตายตัวว่าอะไรดีหรือไม่ดี แค่ใช้ความรู้สึกผมว่าชอบหรือเปล่าเท่านั้นเอง กรุณาอย่าคิดมากครับ  love

ได้ลอง DTS เหมือนกันครับ ออกครบ แต่ 4550 มันบอกว่า Support TrueHD กับ DTS HD ไหงมันไม่ออกก็ไม่รู้ ผมแค่ลอง DVD9 บน Power DVD ไม่ได้ลอง BD เพราะขี้เกียจถอด BD Rom จากอีกเครื่องมา

อ้อ Power DVD9 มันเป็น Auto Plug-in ใน WMC7 ด้วยครับ แต่ดูภาพได้ไม่เต็มจอ ต้องปรับที่ทีวี แต่ปรับแล้ว Sub ตกหน้าจออะนะ  drunk

tpp
True Love Always

« ตอบ #155 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010, 07:46:05 »

พี่ครับ ล่าสุดครับ ผมเลือกตัว 19.8 นะครับ
idirex2000

« ตอบ #156 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010, 08:09:19 »

แหล่มเลยครับลุง
Suhanna

« ตอบ #157 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010, 09:30:07 »

เปลี่ยน Fitting เป็น Fat Boy ดีกว่าครับ
รุ่นนี้ผมมีเน่าติดเครื่องอยู่คู่นึง ไม่ทนครับ แย่มาก  love
tpp

« ตอบ #158 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010, 16:59:34 »

โอเคครับ เปลี่ยนเรียบร้อย สั่ง fitting มาเผื่อคู่นึงครับ กันเหนียวไว้
Suhanna

« ตอบ #159 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010, 20:50:01 »

ขอโทษทีครับ มองรูป Fitting ไม่ค่อยชัด มันเป็น Fat Boy อยู่แล้วอะเนาะ อิอิ  love

สองวันนี้ ยิ่งลองมาก ยิ่งฟังมาก ยิ่งจิตตกมากครับ พอเอา E5200 on On Board มาลอง HandBrake ล่อเข้าไปสามชั่วโมง ซึมครับ เลยได้ลองใช้ AMD 425 กับ ATI 4350 ถอด ลงมาเหลือแค่ชั่วโมงเดียว แต่ GPU ร้อนมากๆ 6 เกือบ 7 สิบองศา ปรกติไม่เคยเกิน 45 ลองเปลี่ยน VGA เป็น 5770 เวลาลดเหลือสี่สิบกว่านาที ตรงกับที่คุณ tsawana ว่าครับ GPU มันช่วย CPU แปลง File จริงๆ  lol

แรกๆคิดว่าจะเล่น E5200 กับ HD5450 ไม่ไหวช้าเหลือเกิน ว่าจะไป I3 530 กับ on Board H55 ถ้าต้องแปลง File ด้วย สงสัยจะโดน VGA แรงๆอีกตัว PSU เดิมแค่ 450 Watt ไม่น่าจะพอ มองไปมองมา ต้องไปรื้อ Server บ้านเอาบอร์ด กับ PSU มาเล่นแทน แล้วเอา M4A785 HTPC RC ไปทำ Server ซะให้เข็ด เย็นดีมากครับ บอร์ดตัวนี้ Solution นี้ตอนนี้เลยยังไม่ต้องเสียสตางค์เพิ่มเนาะ เสียอีกทีคงโดน AMD หกหัวไปเลยอิอิ เลยมีงบที่ตั้งสำหรับ 530 + DDR3 + Board H55 มาซื้อ AVR ตัวใหม่ได้เลยเนอะ อิอิ  love

ย้ายบอร์ดไป Server เสร็จ SilverStone ผมก็เป็นแบบนี้

เริ่มต้นกันใหม่ครับ คิดใหม่ เอา HTPC แบบทำได้ทุกอย่างเนาะ  lol
tpp

« ตอบ #160 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010, 22:26:40 »

อลังการแบบยักษ์จิ๋วเลยว่าอย่างนั้นนะครับ  drunk
Suhanna

« ตอบ #161 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010, 23:36:31 »

ดู Lay-Out Board แล้วน่าจะเก็บสายไฟยากระดับ สาหัสครับ งานนี้  drunk

ไอ้ช่องที่ว่างเหนือ HDD เก็บเพลงกับหนังผมนี่ มันน่าใส่ SSD จริงๆเนาะ อิอิ  whip
Suhanna

« ตอบ #162 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010, 00:25:01 »

เล็งแล้ว พัดลมมันเกือบติดพัดลมดูดขึ้นของ PSU เลยปรับพัดลม CPU ให้ดูดขึ้นตาม PSU ไม่รู้ว่าจะเย็นลงหรือร้อนขึ้นครับ ของแบบนี้มันต้องลอง เหมือนพัดลม Push-Pull ในหม้อน้ำเนาะ อิอิ  lol

PSU ติด Server เก่าผม 600 Watt น่าจะพอสำหรับระบบนี้นะ จริงๆอยากได้ Scythe Strong เพราะจะได้ตัวปรับรอบพัดลมแถมมาด้วย แต่ใช้ของมีอยู่แล้วไม่เสียสตางค์ดีครับ

dq-pb
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #163 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010, 08:29:31 »

เล็กพริกขี้หนู อิอิ

รับfitting3/8จ้า
Suhanna

« ตอบ #164 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010, 09:23:54 »

เอาของที่คิดว่าจะได้ใช้ทะยอยใส่เข้าไปก่อน เพื่อดูทางหนีทีไล่สำหรับเก็บสายไฟ เพื่อความสวยงาม (คิดไว้ก่อนทำครับ) คิดเอาว่าอยากจะใส่ 5850 ครับ เผื่อจะเล่นเกมส์ แปลง File ผ่านหน้าจอทีวีด้วยเลย  lol

เอา 5770 มาลองก่อน แล้วเอาไม้บรรทัดวางเพื่อเทียบสัดส่วนการ์ดจอยาว 1 ฟุตเนาะ

มองจากด้านบน มีสิทธิติดสาย SATA จาก HDD แน่ๆ ต้องร่น Rack ขึ้นไปข้างบน (ต้องเปลี่ยนไปใช้พัดลม 8 ซม แบบบาง เมื่อก่อนเคยเห็นขายอยู่เลยซื้อมาลอง สมัยเล่น 690 ตัวแรกๆ แล้วไม่เคยเห็นขายอีกเลยครับ)

มองจากด้านข้าง เลยเข้ามาใน Tray HDD คงมีปัญหาเวลาถอดใส่ HDD พอสมควร

เหลือ Slot ว่างช่องเดียว เป็น PCI-Ex1 เนาะ ถ้าใช้ Sound Sonar STX เอามาเสียบช่องนี้ จะเหลือ PCI ปรกติไว้ใส่ TV หรือ Wireless Lan ได้อีกหนึ่งช่อง  lol

หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 18   ขึ้นบน
  พิมพ์