หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผม (ริ) จะเล่น HTPC อิอิ  (อ่าน 109983 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #75 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 16:47:58 »

ผู้ช่วยของหมอฟันสุดน่ารักของผมเพิ่งโทรมาคอนเฟิร์มเวลาทำไปเมื่อบ่าย พอเดินลงมาข้างล่างบอกแม่บ้านว่าพรุ่งนี้ไม่อยู่จะไปทำฟัน เค้าเลยบอกว่าจะไปได้อย่างไร แดงเริ่มเผาทางด่วนแล้ว เลยอึ้ง ไว้ดูท่าทีพรุ่งนี้อีกทีดีกว่า ว่าแล้วเลยมาทำ WMC7 ต่อดีกว่า  drunk

มีเรื่องเดียวหน้าตามันไม่ค่อยดี เลยก๊อปหนังมาเพิ่มอีกสองเรื่องเป็นเพื่อนกัน ใส่ไว้ใน Library ของ Media Browser เป็นเพื่อนกันครับ อิอิ   love

เสร็จแล้วเข้าไป Set Config ของ Media Browser ตามรูป

Suhanna

« ตอบ #76 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 16:52:12 »

พอกลับเข้า Media Browser รอแป๊บให้มัน Load Background มาให้ หน้าตาดีขึ้นเยอะ มีเมนูให้เลือกหนังดูด้วย ลอง Scroll เลื่อนขึ้นลง เรื่องย่อ กับหน้าปก DVD เปลี่ยนด้วยเนาะ อิอิ  lol

Suhanna

« ตอบ #77 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 16:57:23 »

ลองคลิ๊กเข้าไปข้างในเรื่อง Underworld ภาคแรก เจอ Background ที่อลังการขึ้นอีกนิด

ลองเลือก Tab Actors ดู

คลิ๊กที่ชื่อนางเอก Kate Beckinsale มันจะมีหนังที่เหลือแสดงโดยนางเอกเรื่องนี้มาให้เลือกดูต่อ อิอิ

ผมว่า Function นี้ เหมาะกับเวลาดูหนังสีชมพูมาก เอาไว้สังเกตุความต่างของนางเอก แต่ละช่วงเวลานะครับ ว่าไปทำอะไรมาบ้าง อิอิอิ  lol

Media Browser สามารถ Load Plug-in Feather อีกมากมาย เปลี่ยน Skin ได้เยอะแยะ ลองเล่นกันดูเองนะครับเข้าไป Set ในตัวโปรแกรม Media Browser คลิ๊กที่ Tab Plug In แล้วเลือกแต่งหน้าจอได้ตามรสนิยม

ไปจัดการแต่งหน้า WMC7 ก่อน เสร็จแล้วจะมาแนะนำเครื่องมือ เช่น Mediacentermaster และ อื่นๆครับ  go
tpp
True Love Always

« ตอบ #78 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 23:49:13 »

แอบมาอ่านซักรอบก่อนครับ มัวแต่ 06 ไหมครับ อยู่ เง้อ
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #79 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 23:57:24 »

จำไม่ได้หล่ะ พี่ใช้ os 7 ใช่มะครับ เดีย่วรองบคอมใหม่ว่าจะ จัดบ้างอีกซักรอบ  he

tsawana

« ตอบ #80 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2010, 04:28:34 »

แวะเข้ามาดูถึงกับงงไปเลย เดี๋ยวมีเวลาต้องกลับไปอ่านอีกรอบนึง

หนังที่ผมสะสมไว้ 100 กว่าเรื่องส่วนมากจะ Rip มาจาก BD เพิ่งหายไป เซ็งมากๆ ครับ พอดี HDD เต็ม เห็น Drive C: มีพื้นที่เหลืออยู่ ก็เอาไปฝากมันไว้ อยู่ๆ Raid0 หลุดเฉยเลย ต่อยังไงก็ไม่ได้ พยายามอยู่หลายวัน สรุปแล้วก็ต้องทำใจครับ ตอนนี้ว่าจะไปซื้อ 1TB มาซัก 4 ลูก จะเอามาทำ Raid1 ซัก 2 ชุด อันนึงให้ภรรยาเก็บข้อมูลเกียวกับลูก อีกนั้นนึงผมเอาไว้เก็บหนังและเพลง ส่วนรูปที่ผมถ่ายๆ เก็บไว้ยังสบายดีกับ 250GB Raid1 อยู่ ใช้ไปแค่ 43GB เองครับ
Suhanna

« ตอบ #81 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2010, 08:43:54 »

ผมใช้ Win7 Ultimate 32 Bit ครับ

ผมเพิ่งโดนเหมือนกันเลยครับ คุณ tsawana ใช้ 64 Bit อยู่แต่ Codec เล่นพวกหนังกับเพลงมันซับซ้อน ต้องลงทั้ง 32 และ 64 ทับกัน เลยเปลี่ยนเป็น 32 เจ้ากรรมลืมไปว่าเพลงที่ Rip มามันอยู่ใน My Music ในเครื่อง ส่วนหนัง รูป กับเอกสารสำคัญ ผมย้ายไปไว้ใน Server หมดแล้ว ลง windows ใหม่ หาเพลงไม่เจอ เซ็งสุดๆ ก็ดีครับ เดวเสร็จหนัง หาเรื่องศึกษาเรื่อง Rip เพลง กับ วิธีจัดเก็บเพลง จัด Library แบบปลอดภัยใหม่

ตอนนี้ HTPC ผมมี HDD ติดเครื่องอย่างมากแค่ 500 GB ลูกเดียว เอาไว้เล่นเท่านั้น เพราะจะดึงหนังกับเพลงมาจาก Home Server หลักในบ้าน ส่วนรูปครอบครัวที่สำคัญ ผมกำลัง Back Up เป็น DVD อยู่ครับ เก็บไว้ในตู้เลย เผื่อ HDD มีปัญหา อีกหน่อยคงเป็น BD เนาะ  love
Suhanna

« ตอบ #82 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2010, 15:10:30 »

เคอฟิว ออกจากบ้านไปซื้อบุหรี่กลางคืนไม่ได้ จัดโต๊ะทำงานข้างล่างใหม่ซะเลยครับ อิอิ  mdr
ความจริงจะเอาลำโพง Mission ที่ใช้ตรงนี้ไปทำเซอร์ราวด์ ทีวีห้องของเล่นข้างบนหนะครับ จัดแล้วลงตัวดี เลยถ่ายรูปเก็บไว้

ก่อนทำ สมัยก่อนถ่ายนอกบ้าน  lol
ตอนนี้ยกทีวีตัวนี้ขึ้นห้องข้างบนแล้วครับ

เอาคอมที่คิดว่าน่าจะสเถียรแล้ว มายัดใต้โต๊ะ ลองเสียงลำโพงคู่นี้ ใช้ได้เลยอ่ะนะ เล็กด้วย

VGA สำหรับทำงานต้องพี่เขียวครับ ไว้ใจได้ ใช้บล๊อก VGA กับ ของอที่เหลืออยู่จนเรียบ ไว้ 480 ราคาลงมาหน่อย ค่อยว่ากันอีกที บล๊อกตัวนี้ใส่ได้เลยครับ  rules

Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #83 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2010, 15:23:59 »

ห้องสวยจังครับ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
dq-pb

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #84 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 08:25:58 »

ห้องน่าอยู่+สะอาดมากครับ

รับfitting3/8จ้า
Suhanna

« ตอบ #85 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 09:10:22 »

ไม่อยากคิดแค้นใครเรื่องการเมืองอีกแล้วครับ ทำวันนี้ให้ดีที่สุด ป้องกันไม่ให้เกิดเหตุการณ์แย่ๆแบบนี้ขึ้นอีกดีกว่า ผมกับครอบครัวรู้สึกแย่เหมือนตอนโดนโขมยขึ้นบ้านเอาของสะสมที่เก็บไว้ให้ลูกหลานมาหลายสิบปีไปเลยเนาะ ส่วนตัวรู้สึกคล้ายๆตอนโดนขโมยตัดสายไฟ คนตัดเอาไปขายไม่น่าได้เกินห้าหกพัน ทำใหม่หลายแสน ทำไมคนเราถึงได้คิดถึงแต่ตัวเองไม่คิดถึงความเดือดร้อนของคนอื่นบ้าง แม่ผมขนาดให้พ่อต่อโทรศัพท์ถึงหมออรรถสิทธื์ (เค้าเป็นเพื่อนหมอกัน) อยากคุยว่าทำไมถึงได้เลี้ยงลูกออกมาน่อมแน้มอย่างนี้ (พ่อถึงหัวเราะ แหะๆ) เล่นเอาผมเสียว คงต้องอบรมลูกดีๆ ให้เป็นคนรุ่นใหม่ที่เข้าใจคนอื่นบ้างแล้วเนาะ  rofl

คิดต่ออีกหลายวันเรื่อง HTPC แบบว่าแค้นใจ ASUS M4A HTPC RC ยังไงๆมันก็ทำ TrueHD ไม่ได้เนาะ คิดว่าจะประกอบ HTPC ใหม่อีกตัว ก็ออกจากบ้านไปซื้อบอร์ดมาลองใหม่ไม่ได้ (ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าพรุ่งนี้จะออกไปทำงาน ตจว ได้ไหม) เปิดตู้เสื้อผ้าไปเจอเอา ของโบราณเข้า จับมารวมๆกันเล่นดีกว่า เป็น บอร์ด ASUS P5E VM HDMI ครับ

ใช้ Realtek ALC 882 พอลง Driver Realtek ATI HDMI Driver ใช้กับ HD 5770 TrueHD ออกเฉยเลยแฮะ  drunk
Suhanna

« ตอบ #86 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 09:20:52 »

จริงๆ ALC882 on Board ก็เล่น Dolby และ DTS 7.1 ได้แบบ Native อยู่แล้ว พอเห็น TrueHD ขึ้นอย่างดีใจ เลยนั่งดูหนัง ฟังเพลงสักพัก อยากบอกว่า ถึงแม้ว่ามันออก TrueHD ได้ แต่คุณภาพเสียงมันห่างจาก ALC889 เยอะ ผมว่า TrueHD 882 เผลอๆยังสู้ Dolby 5.1 889 ไม่ได้เลยอ่ะครับ พอได้เล่นเพลง ฟังยิ่งแตกต่างเสียงที่ได้มัน Flat มาก ทั้งเสียงและมิติ เวทีแบน ชิ้นดนตรีไม่ชัด (ทั้งๆที่ลำโพงหาย ไม่รู้สึกว่ามีลำโพงตั้งอยู่) ฟังแล้วง่วงนอนมาก (คงเป็นที่กูรูเค้าว่าความเป็นดนตรีมันไม่สูงมั้ง) เลยเอามาปะไว้ว่ามันทำได้ครับ แต่ผมไม่พอใจเรื่องคุณภาพเสียง  grrrrrr

คงไปสรุปความคิดสักพัก สงสัยโดน HTPC สำหรับดูหนังใหม่อีกตัวแน่ๆ แต่ไม่อยากใช้สตางค์มาก คงดูเอาที่เสียงดีคุ้มสตางค์ที่สุดที่ทำได้ครับ  go

หรือมันต้อง Burn ด้วยหว่า เพิ่งเอามาฟังได้สักชั่วโมงเอง  drunk

อ้อมันใช้กับ Remote ASUS ที่ติดมากับ M4A HTPC ได้เฉยเลย ประหยัดไปอีกหน่อย  love
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤษภาคม 2010, 09:26:35 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #87 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 09:50:30 »

ผมก็กำลังนั่งคิดว่าจะซื้อBOX HDD Player มาใช้จะดีกว่ามั้ยอยู่ครับ สำเร็จรูปหมด 5000กว่าบาทได้ครบจบเลย แต่ไม่มันส์ครับ อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #88 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 09:59:34 »

เล่น Net ไม่ได้ เล่นเกมส์ไม่ได้ Chat ไม่ได้ครับ ปรับ Firm Ware เองไม่ได้ มันไม่ค่อยยึดหยุ่นครับ

ผมเคยเล็งตั้งแต่มันออกใหม่ๆเลย กะเอามาทำ Print & File Server ด้วย  พอผมเลือกมาทาง HTPC เลยกะไปถึง Efinity สามจอเลยอะครับ อิอิ  drunk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤษภาคม 2010, 10:02:16 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า

« ตอบ #89 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 10:05:38 »

เล่น Net ไม่ได้ เล่นเกมส์ไม่ได้ Chat ไม่ได้ครับ ปรับ Firm Ware เองไม่ได้ มันไม่ค่อยยึดหยุ่นครับ

ผมเคยเล็งตั้งแต่มันออกใหม่ๆเลย กะเอามาทำ Print & File Server ด้วย  พอผมเลือกมาทาง HTPC เลยกะไปถึง Efinity สามจอเลยอะครับ อิอิ  drunk

ครับใช่อย่างที่บอกครับว่ามันไม่มันส์ครับ อิอิ

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 18   ขึ้นบน
  พิมพ์