หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผม (ริ) จะเล่น HTPC อิอิ  (อ่าน 109957 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010, 10:39:11 »

เจอล่าสุดหลายเดือนที่แล้ว แถววรจักรครับ BD 25  แผ่นละ 400 บาทไทย ผมดูยังแยกไม่ออกระหว่างแผ่นแท้กับแผ่นก๊อบครับ  เสียง True HD ต่างจาก แผ่น DVD9 พอสังเกตุได้ แต่เวลาดูหนังจริงอารมณ์มันไปกับหนัง เลยไม่อยากแยกแยะเท่าไหร่ แต่คุณภาพภาพ 1080P กับ 720P ภาพต่างกันฟ้าราวเหว  rules
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤษภาคม 2010, 10:40:54 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #31 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010, 11:10:52 »

ผมชักอยากหา projector ดีๆมาเล่นบ้างแล้วอ่ะครับ ไม่ได้เข้าโรงหนังมานานมากๆๆแล้ว ไม่รู้ตอนนี้ซักสี่หมื่นพอหาแบบดีๆได้หรือเปล่า เล่นกับ 2.1 channel น่าจะพอ เซ็ตลำโพงดีๆก็วิ่งรอบห้องแล้วอ่ะครับ ว่าแล้วเย็นนี้ไปจัดห้องบ้างดีกว่า

ผมว่าหาจอแอลซีดีใหญ่พอควรสักสี่สิบแปดขึ้น แล้วนั่งดูใกล้ๆหน่อย จะดีกว่าโปรเจ็คเตอร์ใหญ่ครับ ค่าซ่อมบำรุงน้อยกว่าเยอะ ดูใกล้ให้อารมณ์ดีกว่าด้วย

ถ้าดูหนัง 5.1 ดีกว่า 2.1 เยอะมากครับ เซอร์ราวด์หลังอะไรก็ได้ ลำโพงคอมยังไหวเลย แต่เซ็ทความสูงให้พอดี (สูงหน่อย) เอาสตางค์มาลงเซ็นเตอร์ดีกว่า เลือกดีๆไปเลย คุ้มสุด ส่วน เอวีแอมป์ เอาตัวตกรุ่น 7.1 ที่ทำไบแอมป์คู่หน้าได้ รับทรูเอชดีได้ คุ้มที่สุด ซับแล้วแต่สะดวกครับ อะไรก็ได้ที่ไม่แพงมาก ทั้งหมดนี่แค่ความเห็นผมที่เล่นมาครับ อิอิ drunk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤษภาคม 2010, 11:12:42 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #32 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010, 11:30:03 »

ได้โปรแกรมอีกเพียบเลย ขอบคุณครับ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #33 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 07:49:46 »

มารอชมต่อครับ อิอิ lol

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #34 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 11:12:15 »

อยากมี Drive BD บ้างจังเลย ราคามันลงยังครับ บ่มี AVR เปิดกับเครื่องเล่นแล้วมัน หงุดหงิด ใช้แค่ลำโพง จากทีวี หมดรม

Suhanna

« ตอบ #35 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 11:13:02 »

ลองเล่นอยู่ครับ ผลยังไม่พอใจ เลยยังไม่เอามาคุยครับ อิอิ  rules
Suhanna

« ตอบ #36 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 11:24:25 »

อยากมี Drive BD บ้างจังเลย ราคามันลงยังครับ บ่มี AVR เปิดกับเครื่องเล่นแล้วมัน หงุดหงิด ใช้แค่ลำโพง จากทีวี หมดรม

ราคาเมืองเรามันลงหน่อยแล้วครับคุณหนุ่ม แต่ผมว่ารอหน่อย เอา Speed เร็วๆดีกว่า
ของผมฝากท่าน tsawana ซื้อตกสองพันปลายๆ ช้าครับ Rip ลงคอมรอสลบ  grrrrrr
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #37 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 12:04:54 »

ราคาเมืองเรามันลงหน่อยแล้วครับคุณหนุ่ม แต่ผมว่ารอหน่อย เอา Speed เร็วๆดีกว่า
ของผมฝากท่าน tsawana ซื้อตกสองพันปลายๆ ช้าครับ Rip ลงคอมรอสลบ  grrrrrr

2 ปลายๆ ก็สู้ครับ คงเปิดอ่านซะมากกว่า HDD มันเต็มแดงแป๊ดทุกลูกแล้ว ไม่มีกะตัง+เวลา หาใหม่ซักที ว่าจะ จัด 1-1.5Tb กับเค้าซักลูก กับ ซื้อ SSD มาลง OS เพราะหลังจากเจ้า Raptor มันตายไป ยังไม่ได้หาใหม่เลย ใช้แต่ IDE 555

Suhanna

« ตอบ #38 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 13:04:01 »

คุณหนุ่มลอง PM คุยกับคุณ tsawana ดูตรงๆได้เลยครับ กรณีผมเผอิญคุณ tsawana มีของจะส่งกลับเมืองไทยอยู่แล้ว ผมเลยถือโอกาสขอให้ส่ง BD rom ติดมาให้ด้วย  love
Suhanna

« ตอบ #39 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 13:43:52 »

เอาจุดเริ่มต้นของ Hardware มาให้ดูกันก่อนครับ จะลองปรับ HTPC มาเทียบกับชุดโฮมปรกติ ดูว่าคุณภาพจะต่างกันขนาดไหน  rules

ผมเอา Roomtune ทั้งหมดออกไปเก็บไว้ก่อนรอทำพร้อมทำห้องทีเดียว เพราะอยากฟังเสียงจากเครื่องแท้ๆครับ อิอิ

อุปกรณ์เริ่มต้นเท่าที่จำเป็น มี เครื่องเล่น BD ของ Samsung แถมมากับ TV 48" 1080P AVR Onkyo 606 ลำโพงชุดหน้า Infinty ชุดหลัง Mission SUB JBL ส่วนสายทั้งหลายอย่าไปสนตอนนี้ครับ ไว้จบแล้วค่อยมาจูนละเอียดกันอีกที

แถมด้วย UBC อีกหนึ่ง HTPC ตัวเล็กใช้ AMD บนบอร์ด ASUS 785 HTPC มี Remote (เอาไว้ลอง on Board VGA กับ ATI HD 54XX ว่าต่างกันหรือเปล่า) มี CM690II อีกตัว เพราะมี BD Rom ติดอยู่ไม่อยากถอด เพื่อมาเปิด BD จาก Power DVD เทียบคุณภาพกันระหว่าง เครื่องเล่น BD บ้าน PowerDVD ตรงจากคอม กับ เล่น MKV ผ่าน WMC7 ว่าแบบไหนพอไปได้ อ้อ ยังมี Server อีกตัวอยู่อีกมุมของห้องไว้เก็บ หนังกับเพลงโดยเฉพาะครับ

ส่วนหนังที่จะลอง คงใช้เรื่อง Rise of the Lycans เพราะหนังเรื่องนี้มืดดี แยกคุณภาพพื้นสีดำง่ายอะครับ อิอิ  drunk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤษภาคม 2010, 13:51:57 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #40 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 14:37:39 »

เริ่มกันด้วย ดูหนังจากเครื่องเล่น BD บ้านกันก่อน

ข้อดีแบบเปิดขึ้นมารู้สึกเลยคือ ผมใช้ Remote ตัวเดียวคุมได้ทั้ง UBC TV AVR และ BD Player เปิดปิดได้เกือบครบทุก Function หมดปัญหา Remote ล้นโต๊ะวางขนมไปได้ อิอิ

ระบบภาพผมถือเป็นมาตรฐานที่ต้องทำให้ได้ใกล้เคียง ชัดมากๆอยู่แล้ว มีข้อเสียคือไม่เต็มจอครับ ถ้าปรับ Zoom ซับจะตกกรอบ อ้อ ไม่มีซับไทยด้วย (อยากบอกว่ามันมีซับไทยในแผ่นอยู่ แต่เครื่องเอาออกมาเล่นไม่ได้ ใช้ PowerDVD มีซับไทย Rip MKV ก็เอาซับไทยออกมาได้ แต่มันใช้เครื่องแปลเนาะ ภาษาไทยวิบัติ)

ส่วนระบบเสียงคือจุดที่ผมอยากเอา HTPC ที่ประกอบไปให้ถึงให้ได้เนาะ อิอิ

Suhanna

« ตอบ #41 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010, 14:47:36 »

เอาวิธีการ Rip BD เป็น MKV แบบมีเสียง True HD ติดมาด้วยมาฝากครับ อิอิ lol

ผมลองแล้วใช้ได้ เล่นบน WMC7 กับ Shark007 Codec เสียง True HD ออก แต่ทำไมเล่นบน Power DVD9 เสียงมันออกเป็น Multi channel ก็ไม่รู้เนาะ grrrrrr

เริ่มต้น Load โปรแกรม DVDFab HD Decrypter ของฟรีมาไว้ Rip BD ลง HDD ในเครื่องเราก่อน

http://www.dvdfab.com/en/hd-decrypter.htm

พอติดตั้งเสร็จก็ลุยเลยครับ ตอนลงเลือกตามรูปครับ ไม่มีวันหมดอายุ และ ไม่ต้องถามอีก

Suhanna

« ตอบ #42 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010, 14:49:26 »

ใส่ BD ใน Drive แล้วเลือก Rip Main Movies ตามรูปครับ (ใครมี File BD อยู่แล้วข้ามไปเลยครับ)
เอาติ๊กหน้า File ที่ไม่ต้องการทิ้งให้หมด ดูดีๆครับมี ซับไทยอยู่ด้วย (แต่ผมไม่เอา) อิอิ
กลัวเลือกผิด Preview ดูก่อนได้ครับ มุมซ้ายล่าง

เลือกได้แล้ว (ดูซับใน Preview ได้ด้วย) กด Next

รอประมาณครึ่งชั่วโมง เสร็จจะได้ File BD ใน HDD ของเรา  lol
Suhanna

« ตอบ #43 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010, 14:51:28 »

ระหว่างรอก็ Load Transport Stream muxer (tsMuxeR) 1.10.6 สำหรับแยกไฟล์หนัง ไฟล์เสียง และ ไฟล์ซับ ออกจาก ไฟล์หลัก (Stream) ของBD หาLoad ฟรีได้ที่นี่ ครับ

http://www.videohelp.com/download/tsMuxeR_1.10.6.zip

พอลงเสร็จ ได้ File ที่ Rip มาแล้ว (ถ้าเป็น File ที่ Load มาก็เริ่มตั้งแต่ตรงนี้เลย) เปิด tsMuxeR มาแยก File ที่เราต้องการออกมาเพื่อลดขนาด โดยลบติ๊กหน้าไฟล์ที่ไม่ต้องการออกครับ ผมเอาออกหมดเหลือแค่หน้า ไฟล์ภาพ .264 ไฟล์เสียง True HD  และ Sub  สาเหตุทึ่ต้องแยก File True HD ออกมาเพราะ MKV ไม่รองรับ File True HD แต่จะรองรับแค่ AC3 เท่านั้น tsMuxeR จะแยก True HD ออกมาเป็น File Core AC3 แต่คุณสมบัติเสียงข้างในยังเป็น True HD อยู่ (File ใหญ่มาก) สำหรับท่านที่จะใช้ File MKV ที่ Rip แล้วในคอม ต้องเลือกไฟล์ AC3 ปรกติแทน True HD นะครับ ไม่งั้นเสียงไม่ออก True HD จะใช้กับ AVR ที่รองรับ True HD เท่านั้น

สักพัก (ประมาณครึ่งชั่วโมง) จะได้ File ที่ถูกแยกออกมาตามที่ต้องการ เป็น File ภาพ ซับ และ เสียง True HD ที่อยู่ในรูปแบบ AC3 Core ใน Folder ที่เรากำหนด (ดูขนาดครับ เฉพาะเสียง 2.8 GB กว่าๆ พอๆกับไฟล์ภาพ 1920x1080 เลยอะ ถ้าเป็น Dolby 5.1 จะอยู่ประมาณ 500 KB กว่าๆเท่านั้น)

Suhanna

« ตอบ #44 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010, 14:55:47 »

พอได้ File ที่เราแยกมาเล้ว เปิดโปรแกรม RipBot 264 ขึ้นมารวมและแปลงไฟล์เข้าเป็น MKV ครับ (มันจะมีโปรแกรมเสริมด้วย Link จะอยู่ที่หน้าก่อนเข้าโปรแกรม โหลดและติดตั้งให้ครบทุกโปรแกรมก่อนใช้ครับ)

http://forum.doom9.org/showthread.php?t=127611

กด Add เพิ่มโปรเจ็คใหม่ จะขึ้นหน้า Encoding เลือก … อันแรก แล้วเลือกไฟล์ 264 ที่เราแยกออกมา

ให้มันอ่านรายละเอียดสักพักจะขึ้นหน้านี้

เลือก Properties
เสร็จแล้วเลือกตามรูปได้เลยครับ

หัวข้อ Sub เลือก Built in (มันจะบันทึกซับไปในภาพ) โปรแกรมจะถามไฟล์ที่ให้รวม เลือกไฟล์ที่เราแยกเอาไว้

เสร็จแล้วกด OK อ้อสามารถดู Preview ภาพเพื่อดูขนาดสัดส่วนจริงๆได้จาก Preview Script

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 18   ขึ้นบน
  พิมพ์