หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผม (ริ) จะเล่น HTPC อิอิ  (อ่าน 109972 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #45 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010, 15:00:10 »

โปรแกรมจะกลับมาที่หน้าแรก ติ๊กที่ MKV โปรแกรมจะถามหา File เสียง กดที่ …. เลือก File True HD (AC3 Core) ที่เราแยกออกมา ตามรูป

เสร็จแล้ว จะได้หน้าตาตามรูป กด Done

ระหว่างแปลงและรวมไฟล์ประมาณสองชั่วโมงครับ อิอิ

เสร็จแล้วจะได้ File ที่ต้องการบน Desktop ครับ ของผมขนาด 4.83 GB หากคิดว่าใหญ่ไป สามารถใช้ Handbrake ย่อขนาดลงได้อีกนะครับ  lol

http://handbrake.fr/rotation.php?file=HandBrake-0.9.4-Win_GUI.exe

tpp
True Love Always

« ตอบ #46 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010, 15:48:38 »

พี่ครับ ผมเอาไปแปลงเป็นบทความดีกว่ามั๊ยครับ ละเอียดเชียว ความรู้แบบนี้กลัวหากันไม่เจอครับ
Suhanna

« ตอบ #47 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010, 17:49:09 »

ถ้าคุณเชนคิดว่า เป็นประโยชน์ ก็เอาเลยครับ ก็รบกวนด้วย  love

ผมว่ามันเพิ่งเริ่มเอง ยังอีกยาวครับ ตั้งใจว่าจะไล่ไปเรื่อยๆ ตั้งแต่ Hardware ไปจนถึง Hack win7 Player เลย  ของเล่นเวลาผมไม่ได้จับนานๆจะลืมเลยหาที่บันทึกไว้หน่อย เวลาจะทำใหม่จะได้กลับมาหาง่ายๆครับ
Suhanna

« ตอบ #48 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010, 18:05:41 »

ลองแล้วครับ เสียง True HD ออก (สนั่นมากครับ) ภาพสวยงาม แถมซูมเต็มจอได้ สวยกว่า DVD เยอะแต่ความคมอาจสู้ Master ไม่ได้ (ผมเซ็ทให้มัน Soft ตอนแปลงเอง) ส่วน File ที่ใช้ Handbrake อัดอีกทีจาก 4.83 ไปเป็น 1.58 GB คุณภาพภาพแทบไม่ลดลงเลย แต่เสียง True HD ยังไม่ออก (Dolby ไม่มีปัญหา) คงต้องหาวิธีกันอีกทีนึง  rules

ผมว่าจะต่อเรื่อง Hardware ครับ ขุดเอา HTPC มาปัดฝุ่น Set Up กันใหม่ด้วย จะลองดูว่า VGA ATI HD 4XXX กับ Realtek ALC 889 จะเป็นทางเลือกขับ True HD ผ่าน HDMI หรือเปล่า ส่วน VIA บน ASUS 785 HTPC หมดสิทธิไปแล้วครับ ต้องใช้ ATI HD 5xxx สถานเดียวถึงทำ True HD ได้ อิอิ  grrrrrr

รูปไม่ชัด ห้องมืด มือสั่นครับ (เพดานยังสั่นเลย) อิอิ  lol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤษภาคม 2010, 18:08:07 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tpp

« ตอบ #49 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010, 20:39:48 »

อิอิ กำครับพี่ ผมว่าชั้นวางทีวีมันคงไม่คู่ควรแล้วละครับ

ของผมเนี่ย เสียดาย power amp ครับ ไหนจะปรีอีก ผมชอบฟังเพลงละเอียดหน่อยน่ะครับพี่เลยไม่อยากเปลี่ยนเป็นลำโพง home ซึ่งให้เสียงออกหยาบกว่าแต่ได้ไดนามิกส์ วัยรุ่นว้าวุ่นใจมาก อิอิ

ปล ถ้างั้นขอเอาเนื้อหาพี่ไปแปลงเป็นบทความแล้วกันนะครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้กลับจากหาลูกแล้วจะทะยอยอ่านให้เข้าใจแล้วโพสให้ครับ เผื่อไว้ใครต้องการจะได้หาได้ง่ายๆ love
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤษภาคม 2010, 21:30:37 โดย tpp » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #50 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010, 21:27:07 »

กรรมเหมือนกันครับ อิอิ  sarcastic

ฐานทีวีมันใหญ่เกือบ 60 ซม ครับเลยออกมาพอควร ผมยังหาชั้นวางเหมาะๆไม่ได้เลย
คงต้องสั่งคุณบู๊ SP Hifi ทำ รออุปกรณ์ทั้งหลายลงตัวก่อนครับ หาชั้นวางแข็งแรงมากๆ
สูง 43 ซม (พอดีกับทีวีตัวนี้) ไม่มีเสากลาง มีช่องใหญ่พอยัดลำโพงเซ็นเตอร์ยากมากครับ  diablo
tpp

« ตอบ #51 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010, 21:32:51 »

แท่นที่วางเคสพี่นี่ของสำนักไหนครับ เป็นสปริงหรือทรายครับ
Suhanna

« ตอบ #52 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010, 22:24:30 »

ทรายครับ ผมได้มันมานานมากๆ จนจำไม่ได้ว่าได้มาอย่างไรแล้วหนะครับ

ผมมี HTPC สองตัว ตัวนึงไว้ดูหนังกับครอบครัวห้องใหญ่ กับเปิด Concert ให้ภรรยาออกกำลังกาย
กับอีกตัวไว้เน้นฟังเพลงคนเดียว ดูหนังกับ ข่าว บ้าง ในห้องทำงานส่วนตัว นี่ว่าจะเอาเรื่อง HTPC ดูหนังก่อนหนะครับ

ชุดฟังเพลงที่เอาไว้ดูหนังได้ดีทั้งสองแบบ ดูราคาไม่น่าคบ เทียบกับความสุขที่ได้รับผมว่าแพงไป เน้นที่ชอบดีกว่า diablo

ลำโพงตั้งพื้นของ ProAc ละเอียด และ ไดนามิกสุดๆเหมือนกันนะครับ แต่หา AVR คู่ควร ยังไม่เห็นเลยอะครับ ต้องใช้ HTPC (+ Pre ) แล้วแยกออกแอมป์ 3+2 channel แต่ดูราคาแล้ว ผมเลือกเป็นบ้านเซฟเฮาส์หลังเล็กๆ วิวดีๆต่างจังหวัดสักหลังดีกว่า  whistle
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤษภาคม 2010, 22:26:23 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #53 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010, 22:38:33 »

oh มองตาปริบๆ

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010, 06:11:58 »

พี่ครับ ผมเอาไปแปลงเป็นบทความดีกว่ามั๊ยครับ ละเอียดเชียว ความรู้แบบนี้กลัวหากันไม่เจอครับ

เห็นด้วยเช่นเดียวกันกับอาจารย์เชนครับ
Suhanna

« ตอบ #55 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010, 14:50:28 »

เมื่อได้ File MKV เสียง True HD ไว้เทสเครื่องแล้ว คงต้องดู Hardware ที่จะเล่นด้วย ผมได้ลอง Hardware ที่มีอยู่สองเครื่อง สรุปผลเป็นแนวทางสำหรับผู้ที่อยากประกอบ HTPC ใหม่ไว้เล่นครับ จะได้เข้าตรงจุด  jap

1.   ถ้าอยากไประดับเล่น True HD ออกทาง HDMI ได้ (แน่นอนใช้กับ 2.1 และ 5.1 ลำโพงคอมได้ด้วย) เลือกบอร์ดเป็นอันดับแรก ดูที่ Chip เสียงก่อน ถ้าเป็นอะไรที่ไม่ใช่ Realtek ALC 889A ขึ้นไป หลบไปได้เลยครับ ผมลองกับ VIA 2020 ใช้ร่วมกับ ATI 5770 อย่างไรเสียง True HD ก็ไม่ออก ทั้งๆที่ 5770 มันถอด True HD ได้ ลองทั้ง Driver VIA และ Realtek ก็ไม่ออกครับ ส่วนบอร์ดที่มี Realtek ALC889 ก็ต้องใช้ร่วมกับ VGA ของ ATI 5xxx เท่านั้น ผมลอง HD 4350 ลง ATI HDMI Driver ver. 2.42 ดูมันก็น่าจะทำTrue HD ได้ตามรูป แต่ของจริงมันไม่ออก พอเปลี่ยน VGA เป็น 5770 เสียง True HD ออกปรกติ

ก่อนลง Realtek ATI HDMI Driver

หลังลง Driver เห็นว่ามันเล่น Format Dolby True HD ได้น่ะ แต่ของจริงมันไม่ออก  ผม Set ที่ Codec อย่างไรก็ไม่ออก เหมือนกับเล่น HD5770 กับ VIA บนบอร์ด ASUS True HD ก็ไม่ออกเหมือนกัน

2.   ผมใช้ CPU ของ AMD เท่านั้น ยังไม่ได้ลองฝั่ง Intel แต่เล็งๆไว้เหมือนกัน คิดว่าถ้ามีโอกาสจะลอง i3 530 กับบอร์ด H55 และ Realtek 889 อาจจะทำ True HD โดยไม่ต้องพื่ง HD 5xxx ได้ ไว้บ้านเมืองสงบก่อน คงต้องลองแน่ๆ
คงแค่นี้ก่อนครับ เดวจะมาแนะนำ โปรแกรมกับ Codec ไว้ใช้เล่นทั้งหนังและเพลง แบบลงง่ายแต่เซ็ทยากอีกที อิอิ  lol

อ้อเอา WebLink สำหรับ Load ATI HDMI DRIVER มาปะให้ครับ

http://www.realtek.com/downloads/downloadsCheck.aspx?Langid=1&PNid=23&PFid=23&Level=4&Conn=3&DownTypeID=3&GetDown=false
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤษภาคม 2010, 20:02:39 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #56 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010, 15:02:33 »

รีโมทที่ใช้ซื้อที่ไหนราคาเท่าไหร่ครับ เด๋วผมว่าจะประกอบมั่งล่ะครับ ดันทะลึ่งไปถอยLCDTVมาของขึ้นอีกแว้ววว

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #57 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010, 15:26:16 »

Remote iMon Bay เดียวจากเกาหลีครับ ถึงเมืองไทยประมาณสามพันบาท

ในนี้ดูร้านเจ๊บ๊วยได้ครับ มีของ Antec แต่เป็นสอง Bay iMon ทำให้ Antec ราคาหน้าร้านอยู่ 3500 มั้งครับ

ผมลองมาหลายตัว ดีที่สุดเป็น Remote ใช้กับ Windows Media Center ตรงๆ ราคาประมาณ 800-1000 ไม่ต้องมาใส่ Front Bay ด้วย หาในพันทิพย์น่าจะมี แต่ถ้าให้มีแน่ๆ The Old Siam ร้านอมรครับ  love
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #58 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010, 15:39:43 »

ขอบคุณครับ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #59 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010, 20:19:34 »

เอา Codec สำหรับเล่นหนังเพลง ฯลฯ ทุกอย่างมาฝากกันครับ  rules

Shark007 สำหรับ Windows Media Center ของ Win7 ครับ หา Load ได้จาก Link ข้างล่าง

http://shark007.net/win7codecs.html

พอติดตั้งเสร็จ วิธี Set สำหรับใช้กับคอมยากมากเลย รันโปรแกรมด้วย Admin เสร็จติ๊กที่ช่อง Shark007 Suggested Setting ตามรูป รอสักสองวิ เสร็จแล้ว คราวนี้เล่นอะไรก็ได้บนทั้ง Media Player และ Media Center ทั้งคู่ครับ แต่ถ้าจะเล่นกับ AVR ต้อง Set เพิ่มอีกเล็กน้อย แล้วค่อยว่ากันครับ  mdr
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 18   ขึ้นบน
  พิมพ์