หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผม (ริ) จะเล่น HTPC อิอิ  (อ่าน 110341 ครั้ง)
tsawana
Vmodtech Member

« ตอบ #60 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010, 21:52:27 »

แรกๆ ผมใช้ sound onboard ของ P5E ดูหนัง ต่อ digital เข้า Sony HT SS360 5.1 เสียงออกปกติดีครับ แต่พอเปลี่ยนมาใช้ Asus Xonar DX ต่อ Optical แทนคุณภาพเสียงคนละเรืองกันเลยครับ ใสกว่า เสียงวิ่งรอบตัวได้ดีกว่า ขนาด Home Theater ชุดสำเร็จยังฟังออกเลยครับ

ทั้งชุดลงทุนประมาณ 1 หมื่นบาท ดูหนัง เล่นเกมส์ น้องชายบอกว่าดีกว่าของ Creative กับ Logitech รุ่นดังๆ ราคา 2 หมื่นอีก แต่ฟังเพลงไม่ไหวเท่าไหร่ครับ แต่ก็ไม่ได้น่าเกลียดอะไร ฟังเพลินๆ ไปสบาย แต่ถ้าอัดเอามันก็ดังใช้ได้เลยครับ ผมว่า Bose Companion 2 ไม่ว่าจะฟังเพลงหรือดูหนังเพียงพอสำหรับผมตอนนี้แล้ว แต่ถ้าดูหนังฟังเพลงคนเดียว ผมใช้หูฟัง 701 แทนครับ อิอิกำ
tpp
True Love Always

« ตอบ #61 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010, 22:01:55 »

แรกๆ ผมใช้ sound onboard ของ P5E ดูหนัง ต่อ digital เข้า Sony HT SS360 5.1 เสียงออกปกติดีครับ แต่พอเปลี่ยนมาใช้ Asus Xonar DX ต่อ Optical แทนคุณภาพเสียงคนละเรืองกันเลยครับ ใสกว่า เสียงวิ่งรอบตัวได้ดีกว่า ขนาด Home Theater ชุดสำเร็จยังฟังออกเลยครับ

ทั้งชุดลงทุนประมาณ 1 หมื่นบาท ดูหนัง เล่นเกมส์ น้องชายบอกว่าดีกว่าของ Creative กับ Logitech รุ่นดังๆ ราคา 2 หมื่นอีก แต่ฟังเพลงไม่ไหวเท่าไหร่ครับ แต่ก็ไม่ได้น่าเกลียดอะไร ฟังเพลินๆ ไปสบาย แต่ถ้าอัดเอามันก็ดังใช้ได้เลยครับ ผมว่า Bose Companion 2 ไม่ว่าจะฟังเพลงหรือดูหนังเพียงพอสำหรับผมตอนนี้แล้ว แต่ถ้าดูหนังฟังเพลงคนเดียว ผมใช้หูฟัง 701 แทนครับ อิอิกำ

อิอิ กำนี่ติดปากติดคีย์บอร์ดกันไปหมดแล้วนะครับเนี่ย เง้อ กำ อีกรอบ
Suhanna

« ตอบ #62 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010, 22:46:54 »

การ์ดเสียงใหม่ๆ คุณภาพเสียงคุ้มราคามากครับ ปรับแต่งได้ด้วย ส่วนตัวผมชอบเสียง DX เหมือนกันชอบเสียงร้อง ได้อารมณ์ดีครับ

แต่ตั้งแต่เล่น Prodigy HD2 ออกอนาลอก เข้าแอมป์ ผมยังไม่คิดจะเปลี่ยนเลยครับ ฟังเพลงได้ ดูหนังดี ภรรยาเวลามาดูหนังซีรี่ย์ญี่ปุ่นห้องผม ชัดแบบ เวลาฉากทานสุกี้ ได้ยินเสียงน้ำเดือด หรือเวลารถไฟในหนังผ่าน เหมือนรถไฟวิ่งนอกบ้านจริงๆเลยครับ อิอิ  love

แต่อยากเล่น TrueHD อะครับ ไม่มีทางทำ TrueHD ผ่าน Optical ได้เลยต้องหาทางผ่าน HDMI ครับ
tsawana

« ตอบ #63 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 00:52:01 »

ถ้าเล่น TrueHD ก็ต้องตามนั้นครับ ไม่ทราบว่าพี่ Suhanna เคยลอง DTS-HD Master Audio แล้วยังครับ เค้าบอกว่าเจ๋งเหมือนกัน
Suhanna

« ตอบ #64 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 08:23:25 »

เอาตามความรู้สึกผมเลยนะครับ Dolby กับ DTS ผมชอบ Dolby มากกว่า คุณภาพผมว่า Dolby ดีกว่า DTS เยอะแบบคนไม่เล่นเครื่องเสียงก็ฟังออก แต่รอบหลังนี่ True HD กับ DTS HD นี่ต่างกันน้อยมากๆครับ ในแง่ความสะดวกผมเลือกจะแปลงไฟลล์ Dolby True HD เพราะในกรณีคอมเรารองรับ Dolby True HD ไม่ได้ เสียงมันจะออกเป็น Dolby 5.1 แทน ซึ่งเสียงดีกว่า DTS ธรรมดาเยอะครับ  lol
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 08:39:36 »

อย่าว่างั้นงี้เลยครับ   เรื่องเสียงนี่ไม่เคยเล่นของแพงๆดีๆกับเค้าเลยครับ  อาศัยว่า ลำโพงคอม ซาวด์การ์ดราคากลางๆสี่พันกว่าบาท บวกกับลำโพงพันกว่าบาท ผมว่าผมก็ปลื้มแล้วนะ  อิอิ

แต่เคยไปฟังห้องที่เค้าเซ็ทไว้ดีๆ  (ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่ามันดีหรือไม่ดีนะครับตามหลักมันจริงๆ)    กับเครื่องเสียงเซ็ทราคาแพงๆ นี่  เข้าใจแล้วครับว่าทำไมคนที่เสพของพวกนี้ถึงวางไม่ลงจริงๆ     

บอกตรงๆนะครับ  ความรู้สึกมันเหมือนกินข้าวครับ      แต่ กินแล้วไม่รู้จักอิ่ม กินไปได้เรื่อยๆ    อาจจะเพราะเคยกินแต่กระเพรา  ไข่ดาว จานเดียวก็ไม่ได้รู้สึกอะไร เหมือนแค่กินๆไป  แต่นี่  เหมือนกินอาหารแบบ หยุมหยิมครับ  มียกมาเสริฟใหม่ๆตลอดเวลา  ค่อยๆเติมเลยไม่รู้สึกว่าอิ่มครับ    อันนี้ในมุมมองของนักเล่นเครื่องเสียงผมว่าน่าจะอารมณ์แบบคนที่ไม่เคยฟังแบบผมแล้วไปฟังของดีๆจริงๆ มันคงรู้สึกแบบนั้นครับในครั้งแรกครับ   ผมก็เดาเอาอารมณ์ตรงนั้นเอานะครับ  รู้สึกอย่างนั้นจริงๆครับไม่ได้ บังเอิญเลียใครไม่เป็นครับ อิอิกำ tuxout
Suhanna

« ตอบ #66 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 09:06:42 »

ไม่อยากบอกคุณหมอเหมือนกันครับว่า ตอนวัยรุ่นเริ่มทำงานเก็บสตางค์ใหม่ๆฟังเทปพีค๊อกกับซาว์อเบาท์ รู้สึกเหมือนขึ้นสวรรค์เหมือนกัน แต่พอได้ไปฟังเครื่องเสียงของพี่ชายสมัยสามสิบปีที่แล้ว ประทับใจเลยอยากจะเล่นมาตั้งแต่นั้น คงไม่ใช่เพราะมันแพงหรือทำให้ฐานะทางสังคมสูงขึ้น แต่มันชอบ และมีความสุข ก็แค่นั้น กว่าผมจะมีชุดเครื่องเสียงที่ผมพอใจ ใช้เวลาหลังจากวันนั้นมาอีกสิบกว่าปี จากการทำงานหนักระดับวันละ 20 ชมต่อกัน มีบ้าน มีอุปกรณ์อำนวยความสะดวกพื้นฐานในชีวิตครบแล้ว อัตราส่วนหนี้สินกับความสามารถในการหาสตางค์อยู่ระดับพอไหว มีสตางค์ให้เกื้อหนุนพุพการีระดับที่ท่านอยู่ได้สุขสบาย ทำหน้าที่ลูกที่ดีแล้ว และคิดว่าการเล่นของพวกนี้ไม่กระทบต่อการออมเพื่ออนาคตของลูกชายแล้วถึงได้เล่นครับ  rules

ของพวกนี้เป็นแค่ของเล่นที่เกินระดับพื้นฐานความต้องการปรกติ ดังนั้นการเล่นจะต้องไม่กระทบหรือทำให้ใครต้องเดือดร้อนไม่ใช่เพียงแค่การขอสตางค์มาเล่น แต่ต้องไม่กระทบถึงการให้ความช่วยเหลือและการให้ความสุขกับครอบครัวด้วยครับ อิอิ  lol

อยากบอกว่าถ้าไม่ท้อถอย ขยัน และ อดทน มองอนาคตดีๆ และยึดในคุณธรรม ของพวกนี้มันมาเองตามวัย และเวลาสะสมในการทำงานครับ  love
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤษภาคม 2010, 09:10:55 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tsawana

« ตอบ #67 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 09:17:48 »

สงสัยผมต้องซื้อ BD มาลองเล่นบ้างแล้วครับ แต่ตอนนี้ผมยังไม่มีอุปกรณ์ที่เป็น TrueHD เลย

ผมมีโครงการจะซื้อซาวด์การ์ดที่มีแอมป์หูฟังในตัวซึ่งถอดรหัส TrueHD ไม่ได้ แต่ก็ต้องยอมลงทุนครับ เพราะตอนนี้โต๊ะคอมต้องมีของน้อยที่สุด ไม่งั้นตัวเล็กรื้อกระจาย

ป.ล. ในอนาคตอันใกล้คงต้องรบกวนพี่ Suhanna เกี่ยวกับความรู้ทางด้าน TrueHD อีกทีครับ  lol
HuGnOi
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #68 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 09:22:10 »

gasp เพิ่งเห็นกระทู้ครับ อย่างงี้ผมมี reference ไว้อ้างอิงแล้ว lol
tsawana

« ตอบ #69 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 10:13:52 »

ผมล่ะชอบอ่านกระทู้พี่ Suhanna น่ะครับ ได้ความรู้และไอเดียใหม่ๆ เสมอ  great
Suhanna

« ตอบ #70 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 14:24:47 »

พอมี Codec เล่นไฟล์ได้แล้ว คราวนี้ก็เป็นเรื่องทำให้สะดวก กับสวยงามต่อ กับคำถามที่ว่าทำไมใช้ WMP7 คำตอบง่ายๆคือมันมีอยู่ใน Win7 ฟรีอยู่แล้ว และมันถูกออกแบบมาให้ใช้กับ Remote ส่วนมันเล่นได้ทุก File ไหมผมแนะนำ Codec ไปให้แล้ว ตอนนี้ File ที่มีอยู่ WMP7 เปิดได้หมดครับ ส่วนเสียงจะดีหรือเปล่า มันก็เป็น Codec ตัวเดียวกับที่โปรแกรมอื่นใช้เหมือนกัน ขึ้นกับการ Setting ใน Shark007 เซ็ทง่าย และมีที่ Set ให้เยอะที่สุดใน Codec ที่ผมเคยลองมาครับ  rules
Suhanna

« ตอบ #71 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 14:25:49 »

ผมจะลง Plug-in ตัวใหม่ล่าสุดสำหรับ WMP7 สดๆพร้อมกับ ลองใช้เครื่อง CM690II ตัวนี้ก่อนให้ลูกไปใช้แทนเครื่องเดิมที่ HDD มันเต็ม และ เริ่มบ่นว่าช้าไปหน่อยครับ

เริ่มต้นลง Media Browser ก่อน เพื่อจัดระเบียบกับค้นหาข้อมูลสำหรับหนังที่เรา Rip เก็บไว้ในเครื่องครับ
Download ได้ที่นี่ http://www.mediabrowser.tv/download

ถ้าอยากเติมความสามารถของ Plug-in ตัวนี้อีกนิดก็ Download SQLite
เพิ่มได้จากที่นี่ครับ http://community.mediabrowser.tv/topics/1082
Suhanna

« ตอบ #72 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 14:31:53 »

เริ่มจากเข้าไป Set ไลบรารี่หลังตามรูปใน Windows Media Center กันก่อน ไม่อธิบายนะครับ เมื่อยมือ  Tongue

จัดเสร็จพอเข้าไปดู ใน Video Library จะเห็นหนัง แค่คลิ๊กเปิด ก็ดูได้แล้วครับ ปรับแต่งข้างในกันเอาเองตามชอบครับ ให้สังเกตุหน้านี้ดูดีๆนะครับ หลังจากลง Media Browser แล้วหน้าตาจะเปลี่ยนไป อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤษภาคม 2010, 14:37:38 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #73 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 14:45:43 »

เราสามารถเพิ่มไลบรารี่ให้ไปหาหนังใน HDD ลูกอื่น รวมหนังจากหลายๆ HDD หรือแม้แต่เครื่องอื่นๆในเครือข่ายเดียวกันได้ ผมจะให้มันหาแค่ในเครื่องนี้เท่านั้น มีอยู่เรื่องเดียว เพื่อความสะดวกหาหนังง่ายๆ แต่ถ้าลองไปดูใน Home server เฉพาะหนังที่เก็บเอาไว้อาจจะมึนได้ เอาตัวอย่างเฉพาะหนังของผม เฉพาะ HDD ลูกของผมบางส่วนที่ขึ้นต้นด้วยตัว T กับที่ยังไม่ได้จัดการเก็บให้เรียบร้อยมาให้ดูครับ ถ้าใช้งานจริงหนังเกิน 500 เรื่องนี่แค่หาเรื่องที่อยากดูก็หมุนเมาส์สลบแล้วอะครับ  diablo

ผม Cap จากหน้าจอเล็กเลยอาจดูไม่ชัดไปบ้างแต่พอเป็นแนวทางได้ครับ เดวผมจะเปรียบเทียบให้ดูหลังจากลง Media Browser เสร็จแล้ว อิอิ  lol

พอลง Media Browser เสร็จหนแรกมันจะถามเรื่อง Permission คลิ๊ก yes ไปก่อน

คราวนี้ต้องไปหาชื่อหนัง แบบ Official กันใน Google เอาจากชื่อหนังจาก Web imdb.com จะดูดีที่สุด

เสร็จก็มาตั้งชื่อ Folder ให้ตรงเป๊ะกับชื่อหนังเต็มยศที่หาได้ใน Google เอาหนังใส่เข้าไปใน Folder ที่ตั้งใหม่ ใน Folder VDO ที่เราเซ็ทให้ WMC7 มันไปหา อ้อ เอารายละเอียดหนังจาก imdb มาให้ดูกันหน่อย

เสร็จแล้วกลับไป Set ใน Media Browser กด ADD เลือกโฟลเดอร์ที่เราตั้งชื่อให้ใหม่ครับ ในรูปผมพิมพ์ชื่อหนังผิด ลองตอนแรกภาพเลยไม่ออก ต้องแก้ชื่อ Folder เป็น Underworld ติดกัน ไม่ใช่ Under World

เป็นอันเสร็จ อันนี้เซ็ทกันแบบอนุบาลไว้ก่อนครับ แบบ Advance ไปลองงมๆเล่นกันดู สนุกดี ทำได้หลายอย่างมาก

เสร็จแล้ว ลองมาเปิด WMP7 ดูกันอีกที พบว่ามันเปี๋ยนไป อิอิ  happy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤษภาคม 2010, 15:02:15 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #74 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 14:56:27 »

มันจะมีเมนู Media Browser อยู่ด้านบนของ Picture & Video เพิ่มขึ้นมา  lol

ลองคลิ๊กดูมันจะให้ Set ค่าเริ่มต้น กดมันมั่วๆไปก็ได้ครับ เพราะเราย้อนกลับมาแก้ไขได้ ข้ามไปเข้าหน้าของเค้าเลยดีกว่า กดตรงประแจปากตาย จะเข้าหน้า config ผมลองเซ็ทกันมั่วๆ (ไม่บอก ปล่อยให้ไปเล่นเอง) สุดท้ายมันออกมาได้หน้าแบบนี้ อิอิ  lol

หน้ามันจะเปลี่ยนไปเรื่อยๆตามโปสเตอร์หนังที่มีเนาะ อ้อเครื่องต้องต่อ Internet ด้วยครับ

เป็น Poster หนังและเรื่องย่อ ดึงเอามาจาก imdb ครับ บางเรื่องชื่ออาจไม่ตรง รูปไม่มี เราเอาของเราไป Update ให้คนอื่น หรืออาจเขียนเรื่องย่อให้ด้วยก็ได้ โดยเฉพาะหนังไทย เพื่อเป็นการ Promote ไปในตัว

ยังมีแถมเทบหน้าดาราที่แสดงด้วย ถ้าคลิ๊กไป มันจะไปเลือกหนังที่ดาราที่เราเลือก ใน Library หนังที่เรามีอยู่ มาให้เลือกชมครับ เอาพอคร่าวๆพอ ยังมีเรื่องการแต่งหน้าแต่งตาโปรแกรม เพิ่มเมนู ปรับสี สารพัด MC7 มาให้ดูเล่นกันอีก ถ้าว่างครับ  go
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤษภาคม 2010, 17:15:36 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 18   ขึ้นบน
  พิมพ์