หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผม (ริ) จะเล่น HTPC อิอิ  (อ่าน 110375 ครั้ง)
tsawana
Vmodtech Member

« ตอบ #90 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 10:11:04 »

เรามีบอร์ด P5E เหมือนกันเลยครับ แต่ของผมตัวใหญ่กว่าพี่นิดนึง ทุกวันนี้ยังใช้งานได้ปกติดีอยู่เลย

วันนี้เดินทางไปรับ SSD มาอีกตัว เป็น Raid0 แล้วครับ ใช้ E6600 ลง Win7 32Bit ใช้เวลาลงแค่ 9 นาที เสร็จแล้วลองจับเวลาบู๊ต Win7 ดู อยู่ราวๆ 10-11 วินาที ถ้าเอาไปใส่ใน i7 920 เร็วกว่านี้แน่นอนครับ อยากจะบอกว่า Velociraptor Raid0 ชิดซ้ายไปเลย ตอนนี้ SSD ผมเงียบสุดๆ ครับ ไม่มีเสียงกวนใจ  lol กดโปรแกรมที่นี่ เรียกได้ว่า "ติดมือ" เลยครับ

แวะมาเข้าเรื่องเครื่องเสียงต่อครับ ผมอยากจะรู้ว่าไอ้ตัวนี้มันคืออะไรครับ

http://www.newegg.com/Product/Product.aspx?Item=N82E16829132012

ผมเข้าใจว่ามันคือ Soundcard ที่มีสามารถถอดรหัส DTS-MA & TrueHD ได้ใช่ป่าวครับ ถ้าใช่...แล้วผมเอามาฟังกับลำโพง 2.0 ผ่านสาย Stereo ธรรมดา เสียงจะแตกต่างมั้ยครับ หรือว่ามันจะใช้ไม่ได้ ต้อง HDMI เท่านั้น

รบกวนอีกคำถามนะครับ ถ้าผมหาบอร์ด mATX ที่มี  HDMI Out ภาพที่ได้จากการ์ดจอออนบอร์ด จะโอเคมั้ยครับ ถ้าเราเน้นดูที่ 1080p หรือหาการ์ดจอ ATI ราคาไม่แรงมาพ่วงดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤษภาคม 2010, 10:13:39 โดย tsawana » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #91 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 10:29:28 »

ภาพที่ได้ไม่ต่างกันเลยครับ 1080P G35/HD3200/HD4200 ออนบอร์ด AMD กับ VGA5770 ต่างกันหน่อยที่ถ้าเป็น ATI ต้องลง Driver ATI กับ แคททาลิทซํมั้งเพื่อไปขยายภาพให้เต็มจอ LCD ถ้าเป็น on Board intel Auto เต็มจอบน Win7เลยครับ

ถ้าจะเริ่มใหม่ ผมว่า i3 530 ออนบอร์ดหมด คุ้มสุดแล้ว ทำได้ทุกอย่าง
แต่ถ้ามีบอร์ดอยู่แล้ว ต้องเอาเป็น Realtek 889 ขึ้นไป+5450 ดูหนังได้ ฟังเพลงได้
ฟัง 2 Channel ผ่าน HDMI (ถ้าใช้ AVR ยังเลือก MODE อื่นใช้ 5.1 ได้ ปาร์ตี้ได้เลย) เสียงใช้ได้เลยอะครับ ตอนนี้ AV ราคาไม่แพงมากแล้ว มีรุ่นถูกๆเยอะ
ขยับขยายสบาย

การ์ดตัวนั้นผมขอไปดูรายละเอียดก่อนครับ

อ๋อ HDAV ถ้าเป็นปีที่แล้วต้นปีนี่ ทางเลือกเดียวบน TrueHD ครับ (ก่อน 5xxx ออก) มันมีข้อเสียที่ต้องต่อ HDMI จากเครื่องเข้า การ์ด แล้วต่อ HDMI จากการ์ดไปเข้า AV อีกที การ์ดตัวนี้จะผสมเสียงเข้าไปในสัญญาน HDMI เหมือนๆกับ Realtek ATI HDMI ทำ ข้อเสีย สัญญานภาพมันจะ Drop ครับ สายระโยงระยางอีกต่างหาก (มันมีแถมสาย HDMI มาให้อีกเส้นถ้าจำไม่ผิด)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤษภาคม 2010, 10:44:56 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tsawana

« ตอบ #92 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 11:21:05 »

จริงๆ ผมจะเอามาใช้กับ i7 920 ตัวปัจจุบันของผมน่ะครับ อยากดู BD บ้างเหมือนกัน แต่ผมมีแค่ลำโพง 2.0 กับหูฟังเท่านั้น อิอิกำ
Suhanna

« ตอบ #93 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 11:24:58 »

ซื้อ BD ตัวเดียวจบครับ  lol
ปรับ On Board ให้มันเป็น 196/24 ฟังได้แล้ว อิอิ  love
tsawana

« ตอบ #94 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 11:55:59 »

คิดแบบนั้นเหมือนกันครับ สงสัยจะได้เสียเงินอีกละ
Suhanna

« ตอบ #95 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010, 13:48:31 »

วันนี้จัดการเรื่องงานเสร็จหมดแล้วคงเหลือแค่ติดตามงานที่เริ่มเอาไว้เท่านั้น (ให้คนอื่นทำต่ออิอิ) ลูกชายก็ไปโรงเรียนแล้ว คาดว่าคงว่างถึงสิ้นเดือนเลยอะครับ  mdr

กลับมาถึงบ้านโดนเจอหน้าภรรยา โดนอัดก่อนทักทายไปหนึ่งรอบ บอกว่าป๊าช่วยเอาคอมขยะของป๊าออกจากระบบแล้วเอาคอมตัวเก่าของม้าใส่เข้าไปคืนทีได้ไหม ไม่อยู่สองวัน จอฟ้าไม่รู้กี่รอบ เปิดก็ไม่ค่อยจะติด ม้าไม่ได้ดู SMAP เลย(แหะๆ ผมเอา P5E-VM HDMI ไปลองกับระบบห้องใหญ่ แล้วลืมเปลี่ยนกลับ ไปตจว เลย เครื่องนี้ผมมีแรมเหลืออยู่คู่เดียวครับ แรมสุดยอด ใส่เข้าไปเปิดติดดี ใช้อยู่สักสองสามวัน แมร่งจอฟ้าประจำ ไม่ได้ OC แม้แต่น้อย อิอิ)

โฉมหน้าคอมขยะในสายตาภรรยาผม ผมว่ามันออกจะเทห์เนาะ  love
Suhanna

« ตอบ #96 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010, 13:51:56 »

เลยกลับมาคิดทำ HTPC กันใหม่ กะว่าจะปรับปรุงจากของเดิมๆที่มีอยู่ ซื้อใหม่ให้น้อยที่สุด ใช้งานทนมือทนไม้ เสียงและภาพดีเงียบ และ ประหยัดสตางค์ครับ ว่าแล้วก็เริ่มดูของเก่าที่มีอยู่ ตัดสินใจว่าจะรื้อ HTPC ที่ผมใช้ฟังเพลงในห้องทำงานชั้นบน เอามาปรับเป็น HTPC สำหรับดูหนังก่อน แล้วค่อยไปปรับตัวที่ใช้ดูหนังของภรรยาตัวเดิมมาใช้ เป็น HTPC สำหรับดูหนังฟังเพลง แบบไม่ต้องใช้ AVR ต่อไป( เพื่อไม่ให้กระทบกับ HTPC ตัวที่ภรรยาดูหนังอยู่ เป็นการหลีกเลี่ยงมลภาวะทางเสียงจากคนใกล้ตัวเนาะ)  lol

HTPC ของเดิมที่ใช้อยู่ในห้องทำงาน (แหล่งรวมอุปกรณ์ทุพลภาพ จากเครื่องลูกและภรรยา)
Suhanna

« ตอบ #97 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010, 13:57:41 »

อุปกรณ์เริ่มต้นที่มีอยู่ในเครื่อง ในรูปผมถอด Sound เก็บก่อนแล้วครับ เพราะคงทำตัวนี้ไว้ใช้ดูหนังแทน

หลักการและเหตุผลในการได้มาของอุปกรณ์ในเครื่องนี้ครับ

Case:      Silverstone SG-02 F ผมจำได้ว่าซื้อมาพันนิดๆ ดูราคาตอนนี้ไหงมันตั้งพันเจ็ด
PSU:       Enemax TOMAHAWK ซื้อมาเพราะประกันตลอดชีพ (ผมไม่ค่อยจะปิดเครื่องเท่าไหร่)
Board:    Gigabyte MA78GM-US2H ตอนซื้อ 785 ยังไม่ออก เป็น mATX กับ ALC 889
CPU:       AMD Athlon X3 425 ซื้อมาเปิดหัวเปิด Cache เล่น แต่เปิดไม่ออก เลยโดนปลด
Ram:      ADATA Extreme DDR II 1066 1x2 GB ซื้อตอน TK Promotion ถูกดีครับ พันกว่าบาท
VGA:       Gigabyte HD 4350 DDRII 1 GB ซื้อเพราะนึกว่าทำ True HD ได้เนาะ เสียใจ ไม่รอด
Remote:  iMon VCF Bay เดียว ซื้อจาก eBay เกาหลี มาลองเล่น ภรรยาไม่ชอบปุ่มเยอะไป เลยเล่นเอง
Sound:    Prodigy HD2 eBay เกาหลีอีกเหมือนกัน เสียงดี แต่เล่นยาก มีปัญหากับ Remote iMon เนาะ

พอเอาอุปกรณ์ทั้งหลายมารวมกัน ผมใช้คนเดียว มันใช้ได้เลยแฮะ แต่เล่น True HD ไม่ได้ เลยจะจัดการแปรรูปซะหน่อย ให้มันเล่น True HD ได้ตามจุดประสงค์ อิอิ  lol
Suhanna

« ตอบ #98 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010, 14:49:06 »

อุปกรณ์แรกที่คงต้องเปลี่ยน คงเป็น VGA แน่นอน ผมเลือก ASUS 5450 Silent DDR2 1GB ตัวนี้ครับ

บนสองเหตุผลหลักๆ หนึ่งคือมันเงียบครับ ไม่มีพัดลม เป็น การ์ดเต็มใบ ช่องเสียบ HDMI อยู่ด้านบน (รุ่นอื่น Port D-sub อยู่ด้านบน เวลาเสียบในเคส SG2 มันจะติด ต้องถอดเอา D-sub ออกก่อน ใส่การ์ดเสร็จแล้วค่อยติด port D-sub กลับเข้าที่เดิม ยุ่งยากครับ) อันที่สอง คือราคามันถูกกว่า DDR3 อยู่นิดหน่อยด้วย สองกับสาม เล่นเกมส์หนักก็ใช้ไม่ได้ทั้งคู่อยู่แล้ว เลยเลือกอันถูกใส่ง่าย และเงียบไว้ดีกว่า
tpp
True Love Always

« ตอบ #99 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010, 14:53:28 »

พี่วสุ ผมมี 8400GS ไม่มีแฟนอยู่ตัวนึงครับ ถ้าพี่ยังไม่ได้ซื้อเดี๋ยวผมส่งไปให้ครับ ซื้อมาแล้วไม่ได้ใช้ครับ ตัวนิดเดียวเอง
Suhanna

« ตอบ #100 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010, 14:58:54 »

ขอบคุณครับ ผมส่งคนไปเอาตั้งแต่เช้าแล้วครับ นี่ยังไม่กลับมาเลย ถ้าไม่ได้ของคงต้องรบกวนคุณเชน  love
tpp
True Love Always

« ตอบ #101 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010, 15:01:27 »

ขอบคุณครับ ผมส่งคนไปเอาตั้งแต่เช้าแล้วครับ นี่ยังไม่กลับมาเลย ถ้าไม่ได้ของคงต้องรบกวนคุณเชน  love

ครับพี่ เดี๋ยวเตรียมไว้ให้ครับ
Suhanna

« ตอบ #102 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010, 15:06:53 »

อีกตัวที่อยากเปลี่ยนคือ Remote ครับ เพราะจะเล่น WMC7 เท่านั้น ของติด iMon มามันเยอะมาก อยากเอา Bay หน้าคอมมาใช้ทำอย่างอื่นด้วย เล็ง Remote ตัวนี้ไว้ครับ ราคา 350 บาท ของอยู่หาดใหญ่ ถ้ารวมค่าส่งคงสักไม่เกิน 400 บาท ยังไม่ได้คุยกับคนขายเลยครับ แต่มีเบอร์โทรเอามาปะไว้ก่อน  080 7142528

Suhanna

« ตอบ #103 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010, 15:43:47 »

บ่นบุ๊ปมาปั๊บเลยครับ คุณเชน คงไม่ต้องรบกวน 8400 แล้วครับ

หน้าตาดี ใช้ได้เลยอ่ะครับ ค่าตัว 2000 ถ้วนรวม VAT HWH
beerking

« ตอบ #104 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010, 16:07:02 »

อุปกรณ์เริ่มต้นที่มีอยู่ในเครื่อง ในรูปผมถอด Sound เก็บก่อนแล้วครับ เพราะคงทำตัวนี้ไว้ใช้ดูหนังแทน

หลักการและเหตุผลในการได้มาของอุปกรณ์ในเครื่องนี้ครับ

Case:      Silverstone SG-02 F ผมจำได้ว่าซื้อมาพันนิดๆ ดูราคาตอนนี้ไหงมันตั้งพันเจ็ด
PSU:       Enemax TOMAHAWK ซื้อมาเพราะประกันตลอดชีพ (ผมไม่ค่อยจะปิดเครื่องเท่าไหร่)
Board:    Gigabyte MA78GM-US2H ตอนซื้อ 785 ยังไม่ออก เป็น mATX กับ ALC 889
CPU:       AMD Athlon X3 425 ซื้อมาเปิดหัวเปิด Cache เล่น แต่เปิดไม่ออก เลยโดนปลด
Ram:      ADATA Extreme DDR II 1066 1x2 GB ซื้อตอน TK Promotion ถูกดีครับ พันกว่าบาท
VGA:       Gigabyte HD 4350 DDRII 1 GB ซื้อเพราะนึกว่าทำ True HD ได้เนาะ เสียใจ ไม่รอด
Remote:  iMon VCF Bay เดียว ซื้อจาก eBay เกาหลี มาลองเล่น ภรรยาไม่ชอบปุ่มเยอะไป เลยเล่นเอง
Sound:    Prodigy HD2 eBay เกาหลีอีกเหมือนกัน เสียงดี แต่เล่นยาก มีปัญหากับ Remote iMon เนาะ

พอเอาอุปกรณ์ทั้งหลายมารวมกัน ผมใช้คนเดียว มันใช้ได้เลยแฮะ แต่เล่น True HD ไม่ได้ เลยจะจัดการแปรรูปซะหน่อย ให้มันเล่น True HD ได้ตามจุดประสงค์ อิอิ  lol

system AMD ซะด้วย อิอิ แรงครับพี่
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 18   ขึ้นบน
  พิมพ์