หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผม (ริ) จะเล่น HTPC อิอิ  (อ่าน 110329 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #120 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 00:32:45 »

ไหนๆ ก็เปลี่ยนเครื่องกันแล้ว ผมเลยเอา HD4350 จาก HTPC ตัวเดิม มาใส่ใน ASUS M4A785G HTPC โดยเก็บ Prodigy เอาไว้ก่อน (ผมจำเสียง Prodigy ค่อนข้างแม่น ฟังมาเป็นปีครับ) ลองฟัง RCA on Board ของ VIA 2020 ผ่านแอมป์ดู (ใช้ชุดเดิมทั้งหมด ตั้งแต่ลำโพง สายสัญญาน สายลำโพง )

อยากให้ความเห็นประสาผมตรงนี้ว่า VIA 2020 เป็น on Board ที่เสียงดีที่สุดที่ผมฟังมา (กรุณาอย่าเอาไปเทียบกับการ์ดเสียงราคาแพงเกือบเท่าหรือกว่าบอร์ดตัวนี้นะครับ) เทียบกับ Prodigy HD2 นี่ ถ้าเป็นวัยรุ่นหรือพวกที่เริ่มฟังเสียง (เสียงนะครับ ไม่ใช่เพลง) คงต้องบอกว่า HD2 เสียงดีกว่าแบบเทียบกันไม่ได้ แต่ผมกลับชอบ On Board ตัวนี้นะ มันให้ความรู้สึกเหมือนตอนผมเล่นเครื่องเสียงใหม่ๆ ตอนเอาแอมป์ Adcom แยกชิ้นรุ่นใหญ่ ขับลำโพง Vandersteen เทียบกับ ลำโพง B&W มันก็ฟังดีทั้งคู่ แล้วแต่ประเภทเพลงและอารมณ์คนฟังเนาะ

HD2 จะชัดมากๆ รายละเอียดดีมาก ไดนามิคดี กระชับ มิติดี ลึก รู้สึกถึงการวางชิ้นดนตรีได้ดี เบสมีพลัง แต่ความรู้สึกผมว่ามันคมไปหน่อย ฟังนานๆไปมันเครียดครับ เวลาเล่นปิดหน้ากากลำโพงจะฟังได้นานขึ้น นั่งฟังไม่ค่อยเป็นสุขเท่าไหร่ เพราะมันชัด จนเราจะคอยจับผิดเครื่องเสียงอยู่เรื่อย แต่ VIA 2020 มาอีกแนว ตรงข้ามกันชัดเจนครับ ความชัดสู้ไม่ได้ รายละเอียดเสียงสูงไม่ถึงแตกกระจายในอากาศ ไดนามิคก็พอควร มิติความลึกตื้นแต่กว้างกว่าเล็กน้อย เลยลำโพงซ้ายขวาออกไปพอควร พลังปะทะของเบสน้อยกว่าชัดเจน จนบางทีรู้สึกว่าเพลงมันช้ากว่า HD2 แต่มันได้หวาน เสียงร้องดูจะเข้มกว่า ถ้าเปิดหน้าการลำโพงฟังจะได้ความละเอียดขึ้นอีกหน่อยซึ่งผมว่าพอดีสำหรับผม เหมาะสำหรับฟังเพลงมากกว่าดูหนัง ถ้าให้เปรียบเทียบให้ฟังง่ายๆคงประมาณ แอมป์โซลิทพลังสูง กับ แอมป์หลอด อะไรประมาณนั้น บอกไม่ถูกครับ  jap

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม 2010, 00:39:32 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tsawana

« ตอบ #121 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 02:28:25 »

พี่ Suhanna ครับ ผมกำลังเล็งเครื่องเอาไว้ดูหนัง ฟังเพลง โหลดบิตซักเครื่องนึงครับ ระบบโดยรวมดังนี้ที่ว่าน่าสนใจมั้ยครับ

1. i3 530 $119.99
http://www.newegg.com/Product/Product.aspx?Item=N82E16819115222

2. GIGABYTE GA-H55M-UD2H LGA 1156 Intel H55 HDMI Micro ATX $97.99
http://www.newegg.com/Product/Product.aspx?Item=N82E16813128421
* Audio Chip : Realtek ALC888B

3. Lite On BD Drive $64.99
http://www.newegg.com/Product/Product.aspx?Item=N82E16827106326

ส่วนอุปกรณ์อื่นๆ มีครบแล้วครับ ลงทุนทั้งหมด (รวมค่าส่ง) $292.62

คำถามที่ 2 ก็คือ เสียง True-HD ที่ได้จากคอม ผมจะต่อเข้า Home Theater สำเร็จรูปของ Sony (ของน้องชาย) ผ่าน HDMI แต่ว่าไอ้ Home Theater ของผมมันรับเสียงแค่ AC3 กับ DTS อยากทราบว่าเสียงที่ได้จะดีกว่าต่อออก Optical ซึ่งก็ได้แค่ AC3 หรือ DTS มั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม 2010, 02:45:03 โดย tsawana » บันทึกการเข้า
tpp
True Love Always

« ตอบ #122 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 07:31:09 »

อิอิ ครับพี่ เจอวงเล็บพี่เข้าไปนี่ วัยรุ่นมีค้อนนิดๆ "ถ้าเป็นวัยรุ่นหรือพวกที่เริ่มฟังเสียง (เสียงนะครับ ไม่ใช่เพลง)"
tpp

« ตอบ #123 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 07:32:50 »

พี่ Suhanna ครับ ผมกำลังเล็งเครื่องเอาไว้ดูหนัง ฟังเพลง โหลดบิตซักเครื่องนึงครับ ระบบโดยรวมดังนี้ที่ว่าน่าสนใจมั้ยครับ

1. i3 530 $119.99
http://www.newegg.com/Product/Product.aspx?Item=N82E16819115222

2. GIGABYTE GA-H55M-UD2H LGA 1156 Intel H55 HDMI Micro ATX $97.99
http://www.newegg.com/Product/Product.aspx?Item=N82E16813128421
* Audio Chip : Realtek ALC888B

3. Lite On BD Drive $64.99
http://www.newegg.com/Product/Product.aspx?Item=N82E16827106326

ส่วนอุปกรณ์อื่นๆ มีครบแล้วครับ ลงทุนทั้งหมด (รวมค่าส่ง) $292.62

คำถามที่ 2 ก็คือ เสียง True-HD ที่ได้จากคอม ผมจะต่อเข้า Home Theater สำเร็จรูปของ Sony (ของน้องชาย) ผ่าน HDMI แต่ว่าไอ้ Home Theater ของผมมันรับเสียงแค่ AC3 กับ DTS อยากทราบว่าเสียงที่ได้จะดีกว่าต่อออก Optical ซึ่งก็ได้แค่ AC3 หรือ DTS มั้ยครับ

อิอิ ไหนบอกจะพักครับน้า จัดอีกชุดซ๊ะแล้วววววว
Suhanna

« ตอบ #124 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 08:14:56 »

อิอิ ครับพี่ เจอวงเล็บพี่เข้าไปนี่ วัยรุ่นมีค้อนนิดๆ "ถ้าเป็นวัยรุ่นหรือพวกที่เริ่มฟังเสียง (เสียงนะครับ ไม่ใช่เพลง)"

ถ้าพูดผิดต้องขอโทษครับ เอาความรู้สึกของตัวเองมาเปรียบเทียบ ตอนผมเล่นเครื่องเสียงใหม่ๆ ผมเป็นแบบนั้นจริงๆ ตอนได้ฟังเครื่องดนตรีที่ชัดมากๆ เริ่มต้นจากฟังเทปคาสเซ็ทผ่านซาว์อเบาว์ปรกติก็มีความสุขอยู่แล้ว แต่พอได้ฟังจากนากามิชิ ดันได้ยินเสียงปั่นกลืนน้ำลาย เลยเริ่มฟังเสียงบรรยากาศรอบๆ ยิ่งมายุคเล่นแผ่น กับเล่น CD ใหม่นี่หนักไปเลย เพลงไม่ค่อยได้ฟัง ฟังแต่ว่า มีเสียงสะท้อนจากผนังห้องอัดไหม เครื่องดนตรีชิ้นนี้มันอยู่หน้า หรือหลัง เสียงร้องมันเตี้ยไปไหม พวกนี้หนักมาก จนเหมือนเล่นเกมส์จับผิดรูปภาพเนาะ ลิมอรรถรสของดนตรีไป พอฟังไปหลายรอบมากๆ จนขี้เกียจจับผิดแล้ว ถึงได้ทราบ และ รับรู้ ความเพราะ และ อารมณ์ของดนตรีครับ ขอโทษอีกทีครับ  jap
Suhanna

« ตอบ #125 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 08:58:06 »

เรื่องชุดใหม่คุณ tsawana ความคิดผมตอนนี้นะครับ (มันเปลี่ยนได้ตลอด ตามข้อมูลที่ได้รับ) บอร์ดไม่น่าเล่นครับ ตอนนี้ผมยังกังวลเรื่อง Socket ไหม้อยู่เลยครับ เสียง 888 ผมว่าไม่น่าสู้ 889A ได้ อีกอย่างถ้าเล่น Gig คุณ tsawana ต้องขัดใจเรื่องจุดต่อ Front Audioแน่ๆ เก็บสายยังไงก็ไม่มิด ไม่สวยครับ ต้องลากผ่านบอร์ดออกมาด้วย ผมนั่งคิดเรื่อง HTPC ตัวที่สามอยู่นาน (จนมาประกอบ P5E-HDMI มาเล่นเทียบนี่หละครับ)

ถ้าเป็นผมตอนนี้ มี Ram DDR3 อยู่แล้ว ลองดู ASUS M4A88TDM หรือ M EVO, USB3 ก็ได้ครับ พวกนี้ใช้ Realtek 892 กันหมดแล้ว แถมมี sidesupport mem เป็น DDR3 128 MB ในตัว ราคาไม่น่าต่างจาก Gig ที่ว่ามากนัก แต่เก็บสายได้สวยงามเรียบร้อยกว่า เสียงน่าจะยึดหยุ่น และดีกว่าครับ

CPU เลือกได้กว้างขวางมากตามงบประมาณ ที่สำคัญ มันเล่น 6 หัวรุ่น AMD ได้ CPU AMD เอามาวิ่ง PI สู้ intel ไม่ได้อยู่แล้ว แต่ถ้าเอามาถอดหนัง 264 นี่หนังคนละม้วนครับ เร็วใกล้เคียงมากเผลอๆเร็วกว่า ยิ่งถ้าหกหัวด้วยไปกันใหญ่ แค่ 750 กับ 920 ความเร็วใกล้ๆกัน HT อีกสี่ของ 920 มัน Rip กับแปลงเร็วกว่า 750 เกือบ15% อาจดูไม่มาก แต่ถ้า 15 ของสองชั่วโมงกว่ามันสร้างความแตกต่างเยอะครับ

ส่วน BD ROM ใช้ได้สมราคา แต่ที่ USA มีตัวเลือกมากกว่าเมืองเราเยอะ 60 กับ 100 ไม่ต่างกันมาก แถวๆ 100 มีตัวเลือกมากกว่าเรื่องการเขียน DVD และความเร็วในการอ่าน BD ที่มีผลทางการ Rip BD อยู่เยอะเป็นกราฟเส้นตรง เช่น กรณี x2 กับ x6 เร็วกว่ากันสามเท่า แค่อ่านเข้า HDD เราชั่วโมงนึง กับ ยี่สิบนาที แปลงต่างหาก อีกอย่าง ถ้าเรา Rip BD เป็น MKV TrueHD ขนาดมันสามารถอัดลง DVD ได้ครับ เก็บหนังคุณภาพ BD ในแผ่น DVD ได้แค่ลดบางเมนูออกจาก BD เท่านั้น ดังนั้นถ้าจะเก็บเป็นแผ่นอาจต้องใช้ DVD RW อีกเครื่องหนึ่ง รวมราคา DVDRW เข้าไปแล้วอาจถูกกว่า 60 กว่าเหรียญได้ กรณีผม DVDRW ผมเหลือว่างเยอะครับ เลยไม่ได้นำมาคิด  rules
tpp

« ตอบ #126 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 09:01:59 »

ถ้าพูดผิดต้องขอโทษครับ เอาความรู้สึกของตัวเองมาเปรียบเทียบ ตอนผมเล่นเครื่องเสียงใหม่ๆ ผมเป็นแบบนั้นจริงๆ ตอนได้ฟังเครื่องดนตรีที่ชัดมากๆ เริ่มต้นจากฟังเทปคาสเซ็ทผ่านซาว์อเบาว์ปรกติก็มีความสุขอยู่แล้ว แต่พอได้ฟังจากนากามิชิ ดันได้ยินเสียงปั่นกลืนน้ำลาย เลยเริ่มฟังเสียงบรรยากาศรอบๆ ยิ่งมายุคเล่นแผ่น กับเล่น CD ใหม่นี่หนักไปเลย เพลงไม่ค่อยได้ฟัง ฟังแต่ว่า มีเสียงสะท้อนจากผนังห้องอัดไหม เครื่องดนตรีชิ้นนี้มันอยู่หน้า หรือหลัง เสียงร้องมันเตี้ยไปไหม พวกนี้หนักมาก จนเหมือนเล่นเกมส์จับผิดรูปภาพเนาะ ลิมอรรถรสของดนตรีไป พอฟังไปหลายรอบมากๆ จนขี้เกียจจับผิดแล้ว ถึงได้ทราบ และ รับรู้ ความเพราะ และ อารมณ์ของดนตรีครับ ขอโทษอีกทีครับ  jap

อิอิ ครับพี่ ไม่ได้หมายถึงผมครับ ผมหมายถึงวัยรุ่นทั่วๆไปครับ ผมก็เหมือนกันครับ จำได้ว่าครั้งแรกๆไปหาแ่ผ่นที่ deco มังครับ จำไม่ได้ เจอชุดใหญ่เข้าถึงกับตะลึงในเสียง ทีนี้เลยฟังแต่เสียงไม่ได้ฟังเพลงเลย มาช่วงหลังๆที่มีลูก ต้องเก็บอุปกรณ์ทั้งหมดเข้าตู้ไว้ นี่เพิ่งจะเอาออกมาได้ปีเศษๆเองครับ ระหว่างนั้นก็ฟังเอาจากคอมบ้าง แอมป์ตัวเล็กๆอย่าง gain clone บ้างก็พอได้ครับ ทีนี้พอเอาเครื่องเสียงออกมาอีกทีกลายเป็นว่าฟังแต่เพลง ไม่ได้ฟังเสียงอีกแล้วววว ดีครับ ไม่เปลืองดี
Suhanna

« ตอบ #127 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 10:44:35 »

เพิ่งกลับมาจากฟาร์มกันครับ ทีมไปด้วยกันเกือบหมด เพิ่งฟื้นมาเริ่มงานกันวันนี้ สองวันนี่ได้นอนสักสองชั่วโมงได้มั้ง

ผู้ช่วยผมบอกว่าไปรษณีย์เพิ่งเริ่มงานวันนี้ เลยมาช่วยกัน แพ๊คของส่งลูกค้ากันตอนเช้านี้เอง คงออกได้หมดทุกชิ้นก่อนเที่ยงนี้หละครับ อิอิ

กับคำถามที่สองของคุณ tsawana ตามที่ผมลองมากับตัวเอง ความรู้สึกไม่มีเครื่องวัดนะครับ

เอา Optical กับ CoAxcial ก่อน ผมว่าคุณภาพเสียงมันขึ้นกับยี่ห้อสายอยู่พอสมควร สายที่ผมมีเป็นสายตลาดเลยฟังความต่างของ Optical กับ CoAx ไม่ค่อยรู้เรื่อง แต่ CoAx ได้เปรียบเรื่องความยาวสายครับ มีสายสำเร็จที่ยาวมากกว่า Optical เยอะ สาย Opt หาที่ยาวกว่าสามเมตรค่อนข้างยาก (ผมยังหาไม่เจอเลย) อีกจุดดูที่ Spec Chip เสียงด้วยก็ดีครับ ว่ามันส่งสัญญานผ่าน S/PDIF ได้ระดับความละเอียดขนาดไหน ถ้าเป็น HDMI หายห่วงจุดนี้ไปได้เลยอะครับ ความยาวมีให้เลือกเยอะ จะวาง AVR ไว้ที่ไหนก็ได้ ไม่ต้องเสียสตางค์ทั้งสายสัญญานภาพและเสียงสองต่อ

ส่วนเสียง True หรือไม่ True ไม่ต่างกันเท่าไหร่ ผมอยากลองเล่นแค่ให้ AVR มันขึ้น TrueHD เท่านั้นเอง โดยปรกติเวลาดูหนัง เรารับทั้งภาพและเสียงทางสายตาและหูอยู่แล้ว อารมณ์จินตนาการมันน้อยกว่านั่งฟังเพลงอย่างเดียว เพราะมันถูกนำไปโดยเนื้อเรื่องและอารมณ์ของหนังที่ดู แบบตื่นเต้นไม่สังเกตุอะไรแล้วหละ ขอแค่ไดนามิคดีๆ เบสไม่บวม มีแรงสะเทือนมาจากพื้น มีลำโพงหลังทำหน้าที่ได้ แบบเสียง ฮ บินผ่านด้านหลังต้องหดคอ ก็สุดยอดแล้วครับ ส่วน Chip เสียงเลือกที่เล่น Dolby ได้ไว้ก่อน ถ้าไม่ใช่ TrueHD เสียง Dolby ดีกว่า DTS เยอะขนาดแค่ฟังเสียงพูดยังต่าง อย่างอื่นไม่ต้องพูดแล้วครับ อิอิ

HTPC ตัวใหม่นี่ผมว่าจะเล่นแค่ Dolby ธรรมดา ผ่าน HDMI ไม่ต้อง TrueHD ก็ได้ ราคา AVR ที่เล่น TrueHD ไม่ได้ตอนนี้ราคาตกมากๆ น่าซื้อครับ ที่ USA ไม่น่าถึง 150 US (เดาเอา) drunk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม 2010, 10:46:52 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #128 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 16:06:12 »

คิดเรื่องการนำเสนอวิธีการปรับแต่ง WMC7 อยู่ครับ ทำยังไงถึงง่ายและเร็ว ตกลงถ่ายรูปจากหน้าจอดูจะเป็นวิธีที่ดีที่สุด จะใช้ภาพถ่ายจากจอทีวีเล็กในห้องทำงานผมเลยละกัน  lol

ลอง Post ดูครับว่าจะเห็นหรือเปล่า ไว้ผม UPdate Bios เสร็จ จะลง Windows ใหม่แล้ว Set WMC7ใหม่อีกรอบสำหรับเครื่องฟังเพลงใหม่ (เครื่องดูหนังเก่าภรรยา) ผมเนาะ อิอิ
Suhanna

« ตอบ #129 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 17:23:02 »

Diagram การต่อ HTPC 2.0 ในห้องทำงานผม Basic สุดๆ ใช้งานเป็นคอมได้ ดูข่าว ดูหนัง ฟังเพลงได้หมดครับ  love

ไม่ต้องมี AVR หรือ Pre-Amp ผมใช้ TV เป็นตัวเลือก Source เข้า ว่าจะเอาสัญญานมาจาก Comp หรือ UBC โดยปิดสัญญานเสียงผ่าน HDMI จากคอมไว้ (ซึ่งปรกติถ้าไม่ได้ดูหนังหรือฟังเพลงอยู่ก็ไม่มีอยู่แล้ว) ให้ออกเป็น อนาล๊อกไปผ่าน Amp เข้าลำโพง ข้อเสียคือเวลาดูข่าว UBC ต้องปิดสัญญานเสียงจากคอมไว้ แล้วใช้ลำโพงจากทีวีแทน ไม่สามารถอัดรายการทีวีได้ (ลองใช้ TV การ์ดมาต่อกับ WMC7 เพื่อดูทีวีและอัดรายการจาก HTPC โดยตรง มันได้แต่ฟรีทีวี ช่องหนัง UBC มัน Scan หาคลื่นไม่ได้ เลยแยกออกมา)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม 2010, 17:25:26 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #130 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 17:38:11 »

ของแต่งบ้านห้องนี้เลือก Index ครับ มีตู้ทีวีอยู่ใบนึงค่อนข้างพอดี เลยจัดซะ ยังมีชั้นเหลือสำหรับวาง UBC กับ Router Lan ได้อีกด้วย ข้อเสียคือที่มันน้อย ไม่มีที่วางเครื่องเสียงอื่น ผ่านไปเจอชั้นวางทีวีถูกใจอีกตัว มีที่วางลำโพงเซ็นเตอร์ด้วยอะครับ เลยว่าจะยกชุดนี้ให้เป็นมรดกลูกชาย แล้วผมไปหาจั่วเอาใหม่ อิอิ  drunk

numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #131 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 21:51:18 »

ไม่ใช้คีย์บอร์ดไร้สายอะครับเซทนี้ ตอนนี้ พ่อผมเดินเหน็บ รีโมท ทีวีเลย เพราะเอาคอมไปเสียบกับ ทีวีห้องเค้าให้
ใช้รีโหมดทีวี เวลาปรับช่อง หลังจากเมื่อยล้าสายตาไปกับเกมส์ zuma  rofl

Suhanna

« ตอบ #132 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 23:39:09 »

ชุดนี้ผมมีปัญหาเรื่องเนื้อที่มากครับ ที่วาง remote กับแก้วกาแฟ ยังไม่มีเลย

ผมใช้ Keyboard แค่ search Google เป็นส่วนใหญ่ กำลังหาทางทำ remote ให้มันใช้ Virtual keyboard จากจอเหมือนในมือถืออยู่หนะครับ พยายามมานานแล้ว อิอิ
Suhanna

« ตอบ #133 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2010, 18:00:02 »

HTPC 3 ของผม On The Run ครับ แหะๆ เอาซากที่เหลืออยู่ในตู้เก็บของผมมาประกอบจนเล่นได้ก่อนเนาะ แล้วค่อยปรับมันไปเรื่อยๆ จนได้ตามที่ผมต้องการ จำกัดงบประมาณต่ำสุด แต่คุณภาพสูงสุดครับ งานนี้ อิอ  lol

ความจริงไม่กล้าไปแตะเครื่องที่ใช้งานอยู่หนะ กลัวภรรยาหงุดหงิด อิอิ  love
tpp

« ตอบ #134 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2010, 18:11:14 »

test bench ดูหรูหราไฮโซจริงๆครับ ชอบๆๆๆ เคยฝากลุงน่อมซื้อ แต่ร้านดันไม่มีเลยอด ต้องมาตัดๆเจาะๆเอง
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 18   ขึ้นบน
  พิมพ์