หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผม (ริ) จะเล่น HTPC อิอิ  (อ่าน 109970 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #135 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2010, 20:28:16 »

ผมเริ่ม HTPC ตัวนี้บนสเปคแบบที่เกรียนเรียก กากเลยนะครับ อยากรู้เหมือนกันว่ามันจะปรับให้มันเสียงดีแบบเสียสตางค์น้อยๆได้ไหม อิอิ  love

บอร์ด ASUS P5E-VM HDMI Socket 775 Chipset G35 Sound onboard Realtek ALC 883
CPU Intel E5200 @2.5 GHz ไม่ OC
Ram DDR II PQI 1x2 GB 800 แต่ผมให้มันวิ่งแค่ 667 เพราะมันออกอาการจะกลับบ้าน วิ่ง 800 จอฟ้าตลอด อิอิ

ตอนนี้ใช้  On Board หมดทุกอย่างครับ
เสียงออกมาเหมือนอยู่ในป่า มีเสียงทอดข้าวเกรียบ เสียงจิ้งหรีด จั๊กจั่น ออกลำโพงเต็มไปหมด คาดว่ามาจาก PSU ที่กำลังจะกลับบ้านแล้ว HDD 1TB Optical ของ LiteOn คงไม่ต้องสนใจมันมากเพราะลงเคสคงจัด PSU HDD ใหม่พร้อมเคสครับเอาแบบเงียบๆ

ลง Win7 กับยาสามัญประจำเครื่อง CPUZ กับ HW Monitor ไว้ดูอุณหภูมิตอนปรับรอบพัดลมให้เงียบเท่านั้น

ส่วนโปรแกรมดูหนังฟังเพลงใช้ Windows Media Center ที่มากับ  Win7
เพิ่มด้วย Codec Shark007 กับ Media Browser เป็นอันจบ

อ้อลงอีกสองโปรแกรมไว้ทดสอบความอึดครับ เทียบกับเครื่องเทพว่ามันนานกว่ากันมากไหม
DVDFab 7.0 กับ Handbrake ไว้ Rip กับ แปลง File ทดสอบความอึดของแรมเป็นอันเสร็จ
tpp
True Love Always

« ตอบ #136 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2010, 20:56:23 »

เอ่อ พี่ครับ ถ้าพี่ใช้ชุดนี้แปลงหนังคงไม่ต้องรอแล้วละมังครับ  rofl

Suhanna

« ตอบ #137 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2010, 21:57:14 »

พอแปลงได้อยู่ครับ BD ไม่กล้าลอง เอาแค่ DVD5 พอ Frame เฉลี่ย 40 นิดๆ เทียบกับ [email protected] Frame เฉลี่ย 160 ส่วน [email protected] 180 กว่าๆครับ  ถ้าเทียบเวลาก็ ชั่วโมงสี่สิบกว่านาที กับ สิบห้า และ สิบสามนาทีตามลำดับ  drunk drunk drunk
Suhanna

« ตอบ #138 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 00:11:26 »

ลง Win7 เสร็จเลยเอาวิธีเซ็ทโปรแกรม Media Browser แบบหยาบๆมาฝากกันครับ  lol

พอลง Media Browser เสร็จก็เข้าไปที่ Advance > Plug In > More Plug In
ผมติด Plug In เพิ่มตามที่เห็นนี่หละครับ

เสร็จก็ทยอยใส่ หนังที่ Rip แล้วเข้าไปใน Media Collection ผมดึงเอามา Home Server ครับ หนังผมจะอยู่ที่ Server ในเครื่อง HTPC แต่ละเครื่องจะไม่มีหนังอยู่เลยอ่ะครับ แบบว่าประหยัด HDD อิอิ (ดูได้จากหลายเครื่องหลายที่ในบ้าน)

ยัดมันเข้าไปเรื่อยๆครับ ถือโอกาสเลือกหนังที่คิดว่าจะได้ดูบ่อยๆด้วย ส่วนหนังที่มีหลายภาคหลายตอนชื่อไม่เหมือนกันเลย แนะนำให้รวมหนังไว้ใน Folder เดียวกัน ตั้งชื่อใหม่ หารูปมีแต่ง Folder ด้วย ยกตัวอย่างชุดเจมส์บอนด์นะครับ ส่วนพวกหนังชื่อเหมือนกันอยู่แล้วแยกเป็นเรื่องๆไปจะดีกว่า เช่น Harry Potter สารพัดภาคเนาะ

ผมใส่เข้าไปแค่ตัว G ครับ ไม่อยากใส่หมดเสียเวลา เพราะอย่างไรก็ดี HDD ตัวนี้คงไม่ได้ใช้กับ HTPC เครื่องนี้ เพราะ HDD ลูกนี้ผมยืมลูกมาใช้ก่อน ซื้อให้ลูกเพิ่มเพราะลูกเก่าเค้าเต็มแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤษภาคม 2010, 00:25:36 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #139 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 00:15:52 »

พอเปิด WMC7 หลังจากลง Media Browser แล้ว จะมีเมนูเพิ่มเป็นของ Media Browser เพิ่มขึ้นมา คลิ๊กเข้าไป รอสักพักให้มันดูด Media Meta File เข้ามาก่อนจะได้เป็นแบบข้างล่าง

หน้าตายังไม่ดีครับ เดวมาแต่งกันหน่อย อิอิ  rules

คลิ๊กที่ปากตายเล็กๆมุมล่างซ้ายจะมีเมนูให้เราปรับแต่ง ผมลองปรับตามรูป บนเมนู General และ Media Options ตามลำดับ

เสร็จแล้ว Continue จะได้หน้าตาดีขึ้นอีกนิดตามรูปข้างล่าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤษภาคม 2010, 00:27:47 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #140 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 00:23:36 »

แหะๆ แค่นี้ยังไม่หล่อเท่าไหร่ ลองไปเล่นที่ View ด้านบนขวาดูครับ เล่นได้เยอะหลายรูปแบบ ผมลองแบบที่ผมชอบละกัน เซ็ทกันตามรูป

ติ๊กเสร็จ พอกด Close เท่านั้นหน้าตาดีขึ้นเยอะเลยครับ อิอิ lol

มี Poster รายละเอียดผู้กำกับและเรื่องย่อของหนังขึ้นมาแล้ว แถมด้วยข้อมูลจำเพาะของ File MKV ในเครื่องเราด้วย แต่ยังมีข้อเสียนิดหน่นอย ตรงเรื่องย่อมันไม่ครบหนะครับ ไม่เป็นไร เดวลองเปลี่ยน View เป็น Detail เนาะ ไม่ชอบใจเปลี่ยน Theme ใหม่ก็ยังได้ครับอิอิ

หน้าตาของ Detail View ครับ

พอกดเข้าไปที่ชื่อหนัง หรือ จะเข้าไปหน้ารายละเอียดเหมือนกันทั้งสอง View จากหน้านี้เราสามารถกด Play (สามเหลี่ยม) เพื่อดูหนังได้เลยครับ อิอิ

ทิ้งไว้เรื่อยๆ Back Ground จะเปลี่ยนไปเรื่อยๆตามโปสเตอร์หนังที่มันดูดมาจาก Meta Media ครับ
ถ้าเรากดเข้าไปที่ Actors มันจะบอกรายละเอียดดารานำแสดง ซึ่งเราจะสามารถหาหนังที่ดาราคนเดียวกันแสดงได้ด้วย

แหะๆ ดึกมากแล้ว เดวถ้าว่างจะเอาวิธีดูดรูปดารา กับ เปลี่ยนเป็น Theme (ที่ผมว่าหล่อมาก)มาฝากต่อครับ  go
tsawana

« ตอบ #141 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 00:43:02 »

เมื่อวานไปเดินดูทีวีมาครับ ไม่แน่อาจจะได้ LCD 40 นิ้ว 120Hz มาดู ยังไม่รู้ว่าจะเล่น Sony หรือ Samsung ดี ตอนนี้กำลังเล็งเรื่องพื้นที่อยู่ว่าจะวางไว้ตรงไหน แต่คงไม่ได้เล่น Home Theater คงได้แค่ Soundbar ดีๆ ซักตัวครับเท่านั้น

ตอนนี้ก็เริ่มศึกษาเกี่ยวกับ HTPC บ้างแล้วครับ ยังคิดไม่ออกเลยว่าจะไปทาง AMD X2 555 Black Edition หรือ Intel i3-530 ดี ยิ่งตอนนี้ i3-530 ลดราคาเหลือ $89.99 ถูกกว่า AMD $10 น่ะครัีบ โปรเจ็คนี้คงไม่ได้ OC แน่นอน เอาแค่ ดูหนัง กับโหลด Bit เท่านั้น

ป.ล. เวลาแปลงไฟล์หนัง ไม่ทราบว่ามีโปรแกรมไหนที่ใช้ GPU ช่วยแปลงได้บ้างครับ จะได้ใช้ ATI Stream หรือ CUDA ให้เกิดประโยชน์หน่อย เท่าที่รู้ว่าก็ CyberLink's Mediashow น่ะครับ
Suhanna

« ตอบ #142 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 01:10:30 »

ทีวีผมเคยใช้แค่สองยี่ห้อที่คุณ tsawana ว่ามานั่นหละครับ เริ่มแรกก็ Sony สมัยก่อนต้องบอกว่าบักกระบือมากครับ ทนจริงๆ ผมใช้มันจนทนไม่ไหวเบื่อมากต้องไล่แจกเค้านั้นหละครับไม่ยอมพังสักที ใช้อยู่สองรุ่นเกือบสิบสองปี พอเปลี่ยนมาเป็น Samsung นี่ได้เรื่องเลยอะครับ สามปีพอเริ่มเบื่อ เปลี่ยนเทคโนโลยี่ มันพังทันที ซ่อมไม่ขึ้นด้วย แต่อย่างว่าราคามันต่างกันมาก แล้วแต่ชอบครับ เวลาถึงอายุมันพังพร้อมๆกันเลยครับ สามเครื่องซื้อพร้อมกัน สามารถพังได้ทั้งสามเครื่องในระยะเวลาต่างกันไม่ถึงสี่เดือน พังเรียบทุกเครื่อง  drunk

เรื่อง CPU ผมว่าแล้วแต่ชอบนะครับ เป็นผมคงเอาถูกและเย็นตั้งแต่เกิดไว้ก่อนครับ

ส่วน Program ผมหาอยู่เหมือนกันครับ เท่าที่ทราบ GPU มันช่วย Decode เวลาดูหนัง แต่ตอน Encode นี่ผมยังไม่ทราบเลยอะครับ ว่ามีโปรแกรมตัวไหนดึงเอา GPU มาใช้งานได้

FYI ครับ เรื่อง CPU ผมเอา X2 550 BE กับ X3 720 BE มาลองทำ HandBrake แปลงหนังดู ผม OC ที่ประมาณ 3.6 GHz ใช้เวลาประมาณ 4-50 นาที ความรู้สึกส่วนตัวผมว่า 550 น่าจะแรงกว่า 720 ที่เป็นสามหัวด้วยซ้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤษภาคม 2010, 01:17:07 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
dq-pb
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #143 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 02:12:42 »

เดี๋ยวลองทำดูมั้งดีกว่า

รับfitting3/8จ้า
tsawana

« ตอบ #144 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 03:39:18 »

พี่ Suhanna ลองอ่านนี่เล่นๆ ดูครับ
1. http://www.pcper.com/article.php?aid=745&type=expert&pid=1
2. http://www.unlimitpc.com/article_294_NVIDIA-CUDA-Technology-Focus

อันนี้ DVD Fab ครับ เหมือนจะชอบ Cuda มากกว่า
1. http://forum.dvdfab.com/showthread.php?t=643
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤษภาคม 2010, 05:09:31 โดย tsawana » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #145 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 09:22:37 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูล คุณ tsawana มากครับ  ผมว่าเป็น Article ที่น่าสนใจมาก  love

แบบนี้ต้องลองดูครับ ผ่านตาเห็นเมนูใน Shark 007 ว่าจะใช้ได้ด้วยเนาะ อิอิ

ส่วนตัวผมคงจะเล่น ค่าย ATI ครับ จะลองดึง HandBrake ดูว่ามันจะช่วยได้ไหม
DVDFab ผมใช้ไม่ค่อยบ่อยครับ อีกอย่างมันไม่ค่อยกินเวลามาก เลยไม่ค่อยซีเรียสครับ
Suhanna

« ตอบ #146 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 09:52:43 »

มาต่อกันอีกสักนิดเรื่องเปลี่ยน Theme ใน Media Browser ครับ ผมได้ install Daimond Theme Plugin ไว้ตั้งแต่แรกเลยสามารถเปลี่ยน Theme ได้ทันที โดยเข้าไปใน Tab Themes คลิ๊กบวกหรือลบที่ Visual Theme ครับ หลังจากนั้นเข้าไป Set ใน Daimond Theme Options ตามรูปคราวนี้ Background จะเปลี่ยนเป็น Poster หนังแทน วนไปเรื่อยๆ สวยงามมาก

เรื่อง Theme บางตัว Load มาแล้วใช้ไม่ได้ก็มีนะครับ ต้องดู Version ของ Theme ให้ Match กับ Version ของ Media Browser ด้วย

เครื่องนี้ผมรู้สึกว่า Load Background ค่อนข้างช้าครับ เราสามารถใช้ USB Thumb เก็บ Cache ของโปรแกรม Media Browser แทน HDD ในเครื่องได้ จะทำให้ Load ภาพได้เร็วติดมือขึ้นมาอีกหน่อย เป็นแบบประหยัด แต่ถ้าต้องการเทพกว่านั้น คงหนีการใช้ SDD Drive ไม่ออกครับ อิอิ  drunk
tsawana

« ตอบ #147 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 10:54:44 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูล คุณ tsawana มากครับ  ผมว่าเป็น Article ที่น่าสนใจมาก  love

แบบนี้ต้องลองดูครับ ผ่านตาเห็นเมนูใน Shark 007 ว่าจะใช้ได้ด้วยเนาะ อิอิ

ส่วนตัวผมคงจะเล่น ค่าย ATI ครับ จะลองดึง HandBrake ดูว่ามันจะช่วยได้ไหม
DVDFab ผมใช้ไม่ค่อยบ่อยครับ อีกอย่างมันไม่ค่อยกินเวลามาก เลยไม่ค่อยซีเรียสครับ

เดี๋ยวผมต้องลองทดสอบดูก่อนครับ เพราะตอนนี้ในเครื่องมีทั้ง ATI และ Nvidia เลย ได้ผลยังไงจะมาเล่าให้ฟังครับ

ป.ล. SSD น่าสนใจมากครับ ผมลองเอามาทำ Raid0 แรงสะใจไปเลยครับ
Suhanna

« ตอบ #148 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 11:41:11 »

ถีงเวลาเอาลงสนามมาทดสอบกับทีวีจริงๆซะที อ้อผมหาตัวผู้ก่อการร้ายที่ทำให้เครื่องบู๊ตขึ้นมั่งไม่ขึ้นมั่งได้แล้ว Ram นั่นเองครับ เอาออกไปตัวนึงเหลือแค่ 1 GB กับ VGA on Board ( Share Ram อีกต่างหาก) จะดูว่ามันไปได้แค่ไหน อิอิ  whistle

สายต่อจาก HTPC ออกมาผมใช้แค่สามเส้นเท่านั้น คือ Lan HDMI กับ USB ลากมาใช้กับ Mouse และ Key Board ที่ โซฟา ส่วน Remote เดวค่อยว่ากันอีกที มีโปรแกรมสำหรับปรับแต่ง Remote สำหรับ WMC7 ต่างหากด้วยครับ

Suhanna

« ตอบ #149 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 11:58:17 »

ผม Set Up บนลำโพง 2.0 กับ Port D-Sub จอคอมมาครับ พอต่อ HDMI เลยขอเช็คหน่อยว่า Intel HDMI บน G35 มันทำอะไรได้แค่ไหน ก็ได้แค่เนี่ย อย่างที่เห็น เล่น DTS ไม่ได้ HDCP ก็ไม่ได้ แปลว่า TrueHD คงทำไม่ได้เหมือนกัน

Setting เดิมติดเครื่องมาคงเป็น 2.0 เวลาดูหนัง ฟังเพลงมันออก แค่สองลำโพงผ่าน HDMI เป็น PCM ความถี่ตามที่ Set ใน Realtek เนาะ เลยต้อง Set ที่ Shark007 Codec ใหม่ให้เป็น Pass Through ผ่าน HDMI เพื่อให้ AVR ถอดระหัส Dollby

หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 18   ขึ้นบน
  พิมพ์