หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผม (ริ) จะเล่น HTPC อิอิ  (อ่าน 109979 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #165 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010, 09:44:11 »

เช็ค Clearance ระยะติดพัดลม ดูความร้อน VGA ด้วยครับ พัดลม 8 ซม มาตรฐาน ใส่ได้พอดี ไม่ติด VGA คริ คริ  love

beerking

« ตอบ #166 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010, 09:57:37 »

เช็ค Clearance ระยะติดพัดลม ดูความร้อน VGA ด้วยครับ พัดลม 8 ซม มาตรฐาน ใส่ได้พอดี ไม่ติด VGA คริ คริ  love

ผมรื้อเคสตัวนี้เตรียมเอามาทำ HTPC เหมือนกันครับ เตรียมตัวเลียนแบบเต็มที่ครับพี่ อิอิ  แต่การ์ดผม คงไม่เลียนแบบนะครับ  love
Suhanna

« ตอบ #167 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010, 10:19:25 »

พอวัดตัวนายแบบ 5770 เสร็จ เอา 5350 ใส่เข้าไปแทน (ชุดนี้ยังไม่มี AVR ครับ ไว้ซื้อ AVR แล้วค่อยเปลี่ยน VGA ทำ TrueHD ตอนนี้ฟังผ่าน HD2 ไปก่อน อิอิ)  หมดหน้าที่ 5770 แล้วเอาไปใส่บล๊อกน้ำ CF ต่อกันในเคส 690 II เนาะ  jap

บอร์ด M Pro ตัวนี้มีปลั๊กพัดลม on board ที่ปรับรอบพัดลมได้จุดเดียว ( M4A HTPC มีมาครบเลย 3 จุด) คงต้องหาเล่นแร่แปรธาตุดูครับ ในตลาดตอนนี้ยังหา Front Panel ปรับรอบพัดลมหน้าตาดีๆไม่ได้เลย  sarcastic

ปลั๊ก SATA ก็อยู่ผิดที่ไปหน่อย เก็บสายลำบากเนาะ (บอร์ดใหม่ๆของ ASUS ย้ายไปอยู่ที่เดียวกับ HTPC RC แล้ว เก็บสาย SATA แล้วดูดีกว่าเยอะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มิถุนายน 2010, 10:24:34 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tsawana

« ตอบ #168 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010, 11:06:01 »

วันนี้ลองดู BD กับจอคอม Dell Ultrasharp 22 นิ้วแล้ว สังเกตุเห็น Noise มารบกวนน่ะครับ ผมเข้าใจว่าน่าจะเกิดจากที่จอไม่รองรับ HDCP

ในเรื่องของการใช้ GPU ในการช่วยแปลงไฟล์ ATI สู้ Nvidia ไม่ได้ แต่ทั้ง 2 ค่ายก็ยังสู้ CPU ไม่ได้ครับผม (ถ้าเอาภาพนิ่งแต่ละเฟรมมาดู) แต่พอมาเป็นภาพเคลื่อนไหวแล้ว ดูไม่ออกเลยครับ  lol
Suhanna

« ตอบ #169 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010, 11:30:57 »

ผมถึงอยากลอง AMD หกหัวครับ เคยลองเทียบ 720 BE เทียบกับ 750 เวลามันครึ่งต่อครึ่งเลยอะครับ ถ้าได้หกหัว AMD น่าจะสูสี  love

ปากคีบผมหายไป ไม่รู้เอาไปลืมไว้ที่ไหน ซื้อมาอันละ 10 บาทใช้อยู่หลายปีเหมือนกัน ดัดหัวเองจนเข้ามือ ขนาดก็พอดี เป็นอุปกรณ์สำคัญที่สุดในการเก็บสายทำสวยครับ ไปเอาอันสำรองมาใช้ ขนาดกับความกว้างของปากคีบไม่พอดี แต่ยังดีกว่าไม่มีเนาะ  grrrrrr

Suhanna

« ตอบ #170 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010, 14:06:13 »

พยายามเก็บสายไฟรกๆไปเรื่อยๆครับ เริ่มจากสายสัญญาน Front Panel ก่อนจะได้ใส่ฝาหน้าได้ คงสักสองสามวันเนาะ อาจต้องตัดต่อสาย SATA ทำสายไฟ เองด้วย  happy

ผมชอบหุ้มสายด้วยท่อหดเพราะมันมีหลายสีดี แต่ไม่ได้ออกไปซื้อนานมากแล้วเหลือแต่สีดำอยู่นิดหน่อย อิอิ

ต้องเอาหัวออกก่อน แล้วร้อยผ่านท่อหด ต้อง Mark สายดินแต่ละคู่ด้วยนะครับ เพราะสีขาวเหมือนกันหมด ไม่นานก็ได้ออกมาเป็นแบบนี้ ดูไม่รกแล้ว

นั่งทำอยู่มีของมาส่งจากหาดใหญ่เนาะ Remote 390 บาทรวม EMS หน้าตาดูดีใช้ได้เลย คืนนี้คงได้ลองครับ

tpp
True Love Always

« ตอบ #171 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010, 14:09:10 »

รอชมรีวิวรีโมทครับ
Suhanna

« ตอบ #172 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010, 17:00:47 »

เสร็จทันเล่น Remote พอดีครับ เหลือแค่สายไฟพัดลมสามตัว คิดว่าจะต่อจากบอร์ดหรือเดินสายไฟใหม่ 5V จาก PSU ดี ไว้ฟังเสียงพัดลมก่อนว่ารับได้หรือเปล่า ถ้าตัวนี้มีอนาคตเงียบดี คงต้องหุ้มสายที่ตัดต่อเอง กับ ตัดต่อสายไฟ SATAT ที่เข้า HDD อีกเส้นเป็นอันเสร็จสมบูรณ์ อิอิ  lol

อ้อ ต้องทำสายไฟ PCI-E สำหรับ VGA อีกชุดด้วย  lol

เล็งบอร์ดตัวนี้มี IDE มาในตำแหน่งพอดีครับ เลยได้ใช้วัตถโบราณ DVD Rom แทน DVD RW SATA บนเหตุผลเดียว เดินสายได้สวยงามกว่าทั้งสายไฟและสายสัญญาน ผมเป็นโรคจิตรักษาไม่หาย ไม่ค่อยชอบใช้สายที่มาจากโรงงานเท่าไหร่ ยาวไปผมจับตัดเรียบ ต้องพอดีเท่านั้น รอบนี้ได้ตัดสาย SATA กับตัดต่อ Molex จาก PSU เข้า DVD Rom เองอีกแล้ว

Suhanna

« ตอบ #173 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010, 18:53:31 »

ทำเสร็จเปิดติด บู๊ทไม่ขึ้นซะงั้น สงสัยต้องรื้อมาดูกันใหม่ บอร์ดตัวนี้ใช้งานอยู่ ตอนย้ายออกมาเนาะ แต่เปลี่ยนแค่ CPU ไหงมันมีปัญหาซะงั้น  diablo
Suhanna

« ตอบ #174 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010, 19:01:42 »

มาเล่าเรื่อง Remote ที่ได้มาวันนี้ดีกว่าครับ  lol
เอากันแบบ Micro Review ละกัน Rep เดียวจบ อิอิ 

อยากบอกว่า ถ้าใครหา Remote สำหรับ คอมอยู่
เจอตัวนี้ที่ไหน ซื้อได้เลย ครับ
ผมซื้อมา 350 บาท มีค่า EMS อีก 40 เป็น 390 บาทเนาะ great

จบแล้ว  ::192::
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มิถุนายน 2010, 19:03:55 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #175 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010, 19:12:01 »

รายละเอียดเพิ่มเติมอีกเล็กน้อยครับ เดวจะงง  lol

ของที่ให้มาในกล่อง มีอยู่สามชิ้น คือ Remote ตัวรับสัญญาน กับ คู่มือใบเล็กๆ อีกหนึ่งแผ่น พิมพ์หน้าเดียวเท่าที่เห็นนี่หละครับ

แม้แต่แบตเตอรี่ (ใช้ AAA) ก็ยังไม่ยอมแถมมาด้วย (ตามราคาเนาะ)

รายละเอียดคู่มือถ่ายรูปใหญ่มาให้อ่านกันครับ

หน้าตา Remote แบบชัดๆ

Suhanna

« ตอบ #176 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010, 19:28:19 »

มันทำงานเหมือนกับ  Multi Media KeyBoard กับ Mouse ไร้สายรวมกัน เพียงแต่พิมพ์ไทยไม่ได้เท่านั้นเอง  rules

การพิมพ์อักษรจะเหมือนพิมพ์จากโทรศัพท์ครับ ส่วนความรู้สึกจากการใช้งาน ผมกดแป้นเลื่อนเมาส์ไม่ค่อยถนัด ปุ่มกดต้องออกแรงมาก (เทียบกับ Remote แพงๆเนาะ) ถ้าได้เป็นลูกกลิ้งเหมือน Snap ของผมละสุดๆ (มันจะมากไปไหมเนี่ย ของเค้าราคาแค่ 350 บาท)

การใช้งานรับรองว่า กิน Remote คอมทุกตัวที่ผมเคยใช้มา ตั้งแต่ iMon ตัวละ 3,500 ไปยัน Remote ของแถม ASUS เนาะ แต่ที่ว่าแน่ๆคือ ติดตั้งง่ายที่สุด ใช้งานไม่ต้องอ่านคู่มือ ดูที่ Remote เอาก็พอครับ

อ้อ มันปิดเครื่องได้ แต่เปิดไม่ได้ครับ ถ้าเป็น iMon จะเปิดปิดได้ปรกติเหมือนเปิดทีวีอะไรแบบนั้น ส่วน Asus เวลาเปิดปิด มันจะให้คอมเข้า Mode Sleep ไม่ได้ปิดจริงๆ

คงมีแค่นี้จริงๆ เพราะของมันก็มีเท่าที่เห็นเนาะ อิอิ  go
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มิถุนายน 2010, 19:33:34 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #177 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010, 19:49:21 »

วันนี้ไปเดิน พันติ๊บ เจอร้าน JIB ชั้น 4 แหม๋ เคส antec นิ มันประหลาดดีจริงๆ ขอศึกษาซักแป๊บก่อน คาดว่าจะประกอบให้แฟนหิ้วไปใช้ที่ดูไบ 555 sarcastic

Suhanna

« ตอบ #178 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2010, 00:35:46 »

หลังจากอดนอนปรับ HTPC ตัวนี้มาหลายคืน ในที่สุดก็เสร็จแบบพอใจ (ผม) จนได้ ใช้อุปกรณ์ที่มีอยู่ในบ้านไม่ได้ซื้อใหม่เลยซักชิ้น อิอิ  lol

ใช้ดูหนังได้ ฟังเพลงได้ คุณภาพดีทั้งคู่ (ส่วนเล่นเกมส์คงต้องเปลี่ยน VGA ตอนนี้ใช้ 4350 อยู่ครับ) เครื่องเดียวสามารถฟังเพลงผ่านชุดฟังเพลง(แยกต่างหาก) ผ่าน Jack RCA บน HD2 เข้า Pre > Power > ลำโพงสองทางสำหรับฟังเพลงแบบเน้นๆ ส่วนดูหนัง สามารถต่อ HDMI จาก 4350 เข้า AVR ออกลำโพงดูหนัง 5.1 ได้ทั้ง Dolby และ DTS (หรือถ้าไม่เน้นมาก ฟังเพลงผ่าน AVR กับลำโพงดูหนังก็ยังได้) หรือจะดูหนัง 2.0 ผ่านชุดฟังเพลง แล้วต่อเฉพาะสัญญานภาพจาก 4350 เข้า TV จอใหญ่ก็ได้เนาะ นับว่ายึดหยุ่นมากครับ
Suhanna

« ตอบ #179 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2010, 00:39:52 »

มาดูเรื่องการจัดการเรื่องความร้อนในเคสเล็กๆของ SG02F ตัวนี้กันดูบ้าง ผมเลือกใช้ CPU Cooler ของ Scythe Shuriken เพราะใส่ได้พอดี (ให้ซื้อใหม่ Big Shuriken ดีกว่าครับ พัดลม 12 ซม เย็นกว่า) กลับพัดลมให้ดูดจากบอร์ดออกด้านบนผ่าน PSU ออกนอกเคส การติดตั้งแบบนี้ บอร์ดจะเย็นกว่าประมาณ 5-6 องศา ส่วน CPU เย็นพอๆกันครับ ผมลองทำ OCCT 15 นาที บน CPU X4 B50 ความเร็วมาตรฐาน 3.1 GHz ( Bios ตัวล่าสุดของ D pro ตัวนี้นิ่งมากเลยครับ) เทียบกันตามข้างล่าง

ติดพัดลม CPU Cooler ปรกติ (เปิดเคส ไม่มีพัดลมหลังเคส)

ติดพัดลม CPU Cooler กลับด้าน (เปิดเคส ไม่มีพัดลมหลังเคส)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิถุนายน 2010, 00:48:23 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 18   ขึ้นบน
  พิมพ์