หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผม (ริ) จะเล่น HTPC อิอิ  (อ่าน 109964 ครั้ง)
tpp
True Love Always
Vmodtech Member

« ตอบ #210 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2010, 07:24:59 »

สวยเลยครับพี่ หนุ่มจัดเลยครับ อิอิ
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #211 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2010, 10:16:21 »

สวยเลยครับพี่ หนุ่มจัดเลยครับ อิอิ

ให้น้าเค้าจัดไปก่อนครับ ช่วงนี้ ง่วนกับการเก็บหลอด อยู่ ไม่น่าคบกับ seller italien เลยพรั่งพรูออกมาจากโกดังเพียบ... he

Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #212 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2010, 17:27:11 »

รายละเอียดเพิ่มเติมอีกเล็กน้อยครับ เดวจะงง  lol

ของที่ให้มาในกล่อง มีอยู่สามชิ้น คือ Remote ตัวรับสัญญาน กับ คู่มือใบเล็กๆ อีกหนึ่งแผ่น พิมพ์หน้าเดียวเท่าที่เห็นนี่หละครับ

แม้แต่แบตเตอรี่ (ใช้ AAA) ก็ยังไม่ยอมแถมมาด้วย (ตามราคาเนาะ)

รายละเอียดคู่มือถ่ายรูปใหญ่มาให้อ่านกันครับ

หน้าตา Remote แบบชัดๆ

ต้องจัดมาซักตัวแล้วแบบนี้  great

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
dq-pb
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #213 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2010, 18:09:53 »

ผมสนใจอันนี้

เห็นขายอยู่ในoczราคาพอพอกันเลย

รับfitting3/8จ้า
tsawana

« ตอบ #214 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2010, 21:34:42 »

ถ้าใครมี Iphone หรือ Ipod Touch แล้วใช้ WLAN ที่บ้าน แนะนำโปรแกรม Logitech Touch Mouse ครับ ลงที่ Iphone หรือ Ipod และลงที่คอมด้วยครับ
tsawana

« ตอบ #215 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2010, 12:30:37 »

ไม่ทราบว่ามีใครเล่น Home Media Server บ้างมั้ยครับ ผมอยากจะเก็บหนังไว้ที่ Server ใครอยากจะไปดูก็ไปเลือกเอา หรือจะดูพร้อมๆ กันก็ได้ ไฟล์ส่วนมากเป็น *.mkv และจะเล่นผ่าน Wireless LAN แบบ N 300Mbps น่ะครับ ไม่ทราบว่าใครพอจะมีไอเดียบ้างมั้ยครับ
beerking

« ตอบ #216 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2010, 13:07:04 »

ไม่ทราบว่ามีใครเล่น Home Media Server บ้างมั้ยครับ ผมอยากจะเก็บหนังไว้ที่ Server ใครอยากจะไปดูก็ไปเลือกเอา หรือจะดูพร้อมๆ กันก็ได้ ไฟล์ส่วนมากเป็น *.mkv และจะเล่นผ่าน Wireless LAN แบบ N 300Mbps น่ะครับ ไม่ทราบว่าใครพอจะมีไอเดียบ้างมั้ยครับ

อืมน่าสนใจมากครับ   ตอนนี้มีหลายเจ้าเลยนะครับที่ทำตัวนี้มา เดียวไว้จะหามาเทสให้ชมครับผม
Suhanna

« ตอบ #217 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2010, 13:11:33 »

เดวจัดให้ครับ คุณ tsawanna ผมใช้อยู่ครับ

ใช้ได้เกือบสมบูรณ์แล้ว มีปัญหาเรื่อง Library เพลงนิดหน่อย ยังไม่ค่อยสวยงาม  ถ้าใช้ Wireless N สบายครับ แต่ถ้า Wireless 54 MB ถ้าไกลหน่อย ดูหนัง 1080P มีกระตุกครับ ปรกติไม่มีปัญหาอะไร  lol

tpp

« ตอบ #218 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2010, 16:42:33 »

จัดอะไรให้กันครับเนี่ย ขอด้วยคร๊าบบบบบ
tsawana

« ตอบ #219 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2010, 20:07:31 »

โอ้...แจ๋มมากครับพี่ Suhanna กำลังหาอยู่พอดี คงจะเป็นโปรเจ็คระหว่างทางก่อนจะได้ทีวีครับ คนที่บ้านเค้าเรียกร้องมา
Suhanna

« ตอบ #220 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2010, 22:02:33 »

เอาคร่าวๆก่อนนะครับ (สำหรับ Win7) เลือกคอมให้เป็น Server ซักตัว ผมตั้งชื่อว่า Server เนาะ เสร็จก็เข้าไปที่ Control Panel > Home Group ตั้ง Home Group ขึ้นมาใหม่ชื่อกับ Pass Word เลือกเอาตามชอบเนาะ เสร็จก็เข้าไป Set Home Group Setting เลือกติ๊กเอาตามความเหมาะสม ของผมติ๊กหมดเพราะเป็น LAN มีสายไม่ห่วงเรื่องความปลอดภัยครับอิอิ  lol

จากนั้นก็เข้าไปเลือก Change advance sharing setting เนาะ เลือก Turn on ให้หมด ยกเว้น Password ครับ

อ้อ ไป Set ที่ Start Menu Property Customize หน่อย ให้ Show Home Group ที่ Start Menu ด้วยเป็นอันเสร็จเรียบร้อย

Suhanna

« ตอบ #221 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2010, 22:06:03 »

สำหรับ Server (ที่เราตั้งเอง) มี HDD หลายๆลูก เราเข้าไปตั้ง Property ของ Short Cut ที่ Start Menu ได้ผมยกตัวอย่าง Videos (ต้องไป Set ให้มันขึ้นมาที่ Start Menu เหมือน Home Group เนาะ) คลิ๊กขวาที่ Videos เลือก Property แล้วเพิ่ม Folder เอาเลยครับ HDD ในเครื่องลูกไหนก็ได้ หรือ ใน Home Group เครื่องไหนก็ได้เนาะ อิอิ นอกจากนี้ยังเลือก Share With Home Group ก็ได้ครับ มีให้เลือกว่าจะให้อ่านอย่างเดียวหรือเขียนด้วยก็ได้ แล้วยัง มีให้ Set Save Location ด้วยเนาะ เครื่องทำงานสองสามเครื่องผมจะ Set ให้ Videos Music Picture และ Doc มัน Redirect ไปที่ Folder ใน Server ตรงๆ ทั้งอ่านและเขียนครับ ไม่ Save ลง HDD ในเครื่องที่ใช้ ผมถึงได้ไปนั่งทำงาน ฟังเพลงที่เครื่องไหนในบ้านก็ได้ โดยไม่ต้องนั่งก๊อป File ไปทำต่อเนาะ (เครื่องทำงานใช้แค่ SSD เล็กๆแรงๆก็พอ อย่างอื่นไปดึงมาใช้จาก Server ได้หมดครับ) เทคนิคคือถ้า Set Folder พวก Music ของ Server ให้ Redirect ไปที่ HDD ลูกอื่นๆในเครื่องแล้ว เครื่องลูกแค่ปรับ Folder Music ให้ Re ไปที่ Music ของ Server Folder ที่เดียวพอ มันจะไปต่อที่ Folder อื่นๆใน HDD ตัวอื่นของ Server เองครับ เท่าที่ใช้มาไม่มีปัญหา นอกจากเรื่อง Library ของ Media Player เวลาเล่นเพลงครับ ทำ Playlist ไปดึงจากเครื่องอื่นยังไม่ได้ และถ้าเล่นเพลงภาษาอื่นตัวหนังสือมันยังไม่ถูกต้อง แต่ใช้งานได้ปรกติครับ ไว้ว่างจากจัดสวน จัดบ้าน จัดหนังจัด เพลงเสร็จ จะมาละเอียดอีกทีครับ เก็บกดจากการหาน้ำรั่วมาปีกว่าๆไม่ได้ทำอะไรเลยอ่ะ  go

อ้อ เครื่องลูกอย่าลืมเข้าไปที่ Home Group แล้ว Jion ใส่ Password ให้ถูกต้องด้วยนะครับ อิอิ  lol
ผมเคยดึงหนังเรื่องเดียวกัน จาก Server ดูพร้อมๆกันสามเครื่อง สามที่ในบ้านไม่มีปัญหาครับ ปรกติดีอยู่ ไม่เคยลองมากกว่านั้นเพราะบ้านผมมีกันอยู่แค่สามคน อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มิถุนายน 2010, 22:14:35 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tsawana

« ตอบ #222 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010, 04:21:51 »

เดี๋ยวผม Format เครื่องทำตามเลยครับพี่ เสียดายที่ผมไม่มี LAN แบบสาย ไม่งั้นได้เล่น GigaLan แล้ว อิอิ แต่ Wireless N 300Mbps ก็น่าจะไหวอยู่นะครับ

ตอนนี้มี Windows Home Server Vail Beta ออกมาให้ลอง ผมว่าจะลองด้วยเหมือนกันครับ
tpp

« ตอบ #223 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010, 07:29:32 »

ผมใช้แชร์ drive ที่เครื่องหลักครับ แล้วเอา laptop ดูผ่าน wireless เอา ระยะห่างระหว่าง laptop ถึง router ประมาณห้าหกเมตรยังใช้ได้

แต่เดี๋ยวไปลองทำแบบพี่ดูดีกว่าครับ ปกติที่ผม share อยู่ มันทำได้แค่ drive เดียวเอง
tsawana

« ตอบ #224 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010, 11:33:47 »

ตอนนี้ติดปัญหาตรงที่มัน stream ไฟล์ mkv ไม่ได้น่ะครับ และยังมีอาการกระตุกอยู่ ไม่รู้ว่าเกิดจากที่ตอนนี้ใช้ Wireless G รึเปล่า

ป.ล. ลองๆ ค้นหาดูเรื่อยๆ แบบนี้ก็เจ๋งดีครับ แต่ต้องใช้เวลาหน่อย http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=133651
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิถุนายน 2010, 12:12:33 โดย tsawana » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 18   ขึ้นบน
  พิมพ์